สอบถามและขอคำแนะนำ เรื่อง การบันทึกและติดตามพอร์ตการลงทุนของแต่ละท่านหน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Blzy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

สอบถามและขอคำแนะนำ เรื่อง การบันทึกและติดตามพอร์ตการลงทุนของแต่ละท่านหน่อยครับ

โพสต์ที่ 1

สวัสดีครับเพื่อนๆพี่ๆนักลงทุนทุกท่าน

ตั้งแต่ผมเพิ่งได้มีโอกาสเข้าสู่วงการของการลงทุน
ก่อนหน้านี้ก็ได้บันทึกพอร์ตการลงทุนของตัวเองแค่เรื่องของ การโอนเงินเข้าพอร์ต หรือการถอนออกมาแต่ละครั้ง
ไม่ได้มีการติดตามอย่างจริงจังว่า แต่ละเดือน แต่ละไตรมาส หรือแต่ละปีนั้น มีการเปลี่ยนแปลงด้าน asset หรือ profit & loss เป็นอย่างไร
อีกทั้ง การเติมเงินเข้าพอร์ตในแต่ละเดือน จะทำให้มูลค่าในพอร์ตเพิ่มขึ้น แต่กำไรเมื่อคิดเป็น% แล้วจะลดลงหรือไม่เนื่องจากตัวหารเพิ่มขึ้นจากเงินที่เติมเข้าไป
จึงเกิดความสับสนว่าควรจะบันทึก สถานการณ์การเงินของตัวเองออกมาอย่างได้ ให้ดูแล้วเข้าใจง่าย
รวมทั้งเมื่อเทียบกับ set แล้ว ผลตอบแทนชนะหรือแพ้ตลาด

ตอนนี้อยากสร้าง Excel เพื่อบันทึกพอร์ตเป็นของตัวเอง แต่ยังหารูปแบบที่น่าพอใจไม่ได้
จึงอยากรบกวนเพื่อนๆพี่ๆช่วยแบ่งปันหรือชี้แนะแนวทางให้หน่อยครับ
ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ :)
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

Re: สอบถามและขอคำแนะนำ เรื่อง การบันทึกและติดตามพอร์ตการลงทุนของแต่ละท่านหน่อยครับ

โพสต์ที่ 2

อยากได้เพ๊ะๆ เสนอให้ลองทำแบบเดียวกับ NAV กองทุนครับ

ปล.
สมัยก่อนตอนเริ่มลงทุนใหม่ๆ
ต้นทุนผมใช้วิธีมัดรวมเข้าเป็นก้อนเดียวครับ
เหมือนใส่เงินครั้งเดียววันที่ 1 ม.ค.
เหตุเพราะชอบความง่าย

จริงๆ คือผมขี้เกียจ :mrgreen:
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
ภาพประจำตัวสมาชิก
romee
ผู้ติดตาม: 109

Re: สอบถามและขอคำแนะนำ เรื่อง การบันทึกและติดตามพอร์ตการลงทุนของแต่ละท่านหน่อยครับ

โพสต์ที่ 3

ผมใช้สูตร xirr ของexcelครับ

viewtopic.php?f=1&t=54748
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
Kingkony00
Verified User
ผู้ติดตาม: 19

โพสต์ที่ 4

อันนี้เป็นตัวอย่างที่ผมทำขึ้นมาเอง โดยส่วนใหญ่ผมจะแยกออกมาว่าจะใช้เงินสำหรับเก็งกำไรเท่าไร ใช้เงินสำหรับลงทุนเท่าไร เพราะทั้ง 2 แบบจะมีวิธีการบริหารความเสี่ยงต่างกัน โดยการถอนเงินเข้าออก มันจะทำในช่วงปลายปีหรือต้นปีเท่านั้น เพื่อให้ง่ายในการคิดกำไร ขาดทุนในแต่ละปี profit คือกำไร/ขาดทุนที่เกิดขึ้นหลังขายหุ้นตัวนั้นออกไป ส่วน cashflow คือเงินที่เราได้หรือจ่ายออกไป (อย่าลืมคิด VAT+ค่าธรรมเนียมด้วย) ตรงนี้จะช่วยให้เราบริหารหน้าตักในแต่ละกลยุทธ์ได้ง่ายขึ้น
โพสต์โพสต์