พี่ ๆ เซียนเก่า ๆ เดี๋ยวนี้ไปคุยที่ห้องไหนกันครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
picatos
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 327

Re: พี่ ๆ เซียนเก่า ๆ เดี๋ยวนี้ไปคุยที่ห้องไหนกันครับ

โพสต์ที่ 1

เค้าไปคุย private กันหมดแล้วครับ ถ้าอยากเข้าไปคุยกับคนเทพๆ ก็พยายามโพสต์อะไรเทพๆ เข้าไว้ครับ เดี๋ยวจะมีคนชวนเข้าแก็งค์เองครับ แล้วค่อยไต่ระดับขึ้นไป เพราะ คนเทพๆ จริงๆ ก็ขี้เกียจ แล้วก็อยากลอกหุ้นคนอื่นเหมือนกัน ถ้าเราโพสต์อะไรเทพๆ เค้าถึงอยากจะแลกเปลี่ยนด้วย เค้าไม่ปล่อยให้เราเกาะเค้าเฉยๆ หรอกครับ ต้อง give and take

แต่อย่าไปสนใจนักลงทุนยุคเก่าเลยครับ คนยุคเก่าหลายๆ คนส่วนใหญ่หมดไฟ รวยกันไปหมดแล้ว พยายามพัฒนาตัวเองให้เกาะกลุ่มเป็นเซียนหุ้นยุคใหม่ดีกว่าครับ ถ้าคนยุคเก่า approach เข้ามาหาเรา ก็ให้ระวังเค้ามาหาผลประโยชน์จากเราเอาไว้ก็ดี เค้าอาจจะหลอกเรา และขายหุ้นใส่เราก็ได้

เน้นไปที่คนยุคใหม่ หรือยุคก่อนหน้าที่ขยันๆ น่าจะดีกว่า เน้นหาเพื่อนที่ขยันไปด้วยกัน จะได้โตไปด้วยกัน มีเพื่อนร่วมศึกษาดีกว่าครับ

ปล. อ่านความเห็นจากนักลงทุนยุคเก่าที่ตกยุคไม่มีใครเอาอย่างผม ก็ฟังหูไว้หูนะครับ ผม bias เยอะครับ
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
Juninho
ผู้ติดตาม: 17

Re: พี่ ๆ เซียนเก่า ๆ เดี๋ยวนี้ไปคุยที่ห้องไหนกันครับ

โพสต์ที่ 2

มีชื่อผมด้วย ขอบคุณครับที่นึกถึง :D

พอดีผมอยู่ในตลาดมา 15 ปี ทุ่มเทชีวิตให้กับตลาดหุ้น
จากพอร์ตไม่ถึงล้านปั้นพอร์ตมาถึงร้อยกว่าล้าน
แต่ก่อนขยันมาก วันๆไม่ทำอะไรนั่งอ่านร้อยคนร้อยหุ้น
นั่งอ่านหุ้น ขยันหาหุ้นเด้ง ไปออปเดย์หุ้น
มีสมุดเลคเชอร์ออปเดย์หุ้น ฟังทุกวันทุกตัว
ทำเหมือนงานประจำ
รู้จักหุ้นทุกตัวในตลาด อย่างน้อยบอกชื่อย่อมาต้องรู้ว่าหุ้นตัวนี้ทำธุรกิจอะไร

พอปัจจุบัน เกินเป้าหมายที่ตั้งใจไว้แล้ว ต้องสารภาพเลยว่าตอนนี้หมดไฟแล้วครับ :oops:

ปัจจุบันเลยไม่ค่อยตามหุ้นเท่าใดนัก และไม่ค่อยเข้าไทยวีไอเท่าไหร่ จากแต่ก่อนเข้าทุกวัน

เน้นโฟกัสชีวิตกับธุรกิจส่วนตัวมากกว่า ให้ชีวิตไม่น่าเบื่อเกินไป (เอาเงินจากหุ้นไปทำธุรกิจ)
หุ้นก็เลือกหุ้นแบบไม่ต้องตามมากเเทน เพราะขี้เกียจครับ :oops:
You Can Get It If You Really Want
But you must try, try and try
Luty97
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 3

เดาว่า lucy97 นี้คงหมายถึงผมมั่ง 555
จริงๆผมไม่เซียนเลยครับ ความรู้ดาดๆมาก ดีว่ามีเพื่อนดีคอยสอน

ถือว่าแชร์ไอเดียละกันครับ นักลงทุนเก่าๆส่วนใหญ่ถ้าพอทใหญ่ หลายคนหมดไฟ เอาเวลาไปทำอย่างอื่นกันเยอะครับ บวกกับหุ้นไทยความน่าสนใจลดลงเพราะไม่ค่อยมีอะไรใหม่ เมื่อเทียบกับหุ้นต่างประเทศ โดยเฉพาะกลุ่มเทค ก็เลยเอาเวลามาศึกษาหุ้นต่างประเทศมากขึ้น ผมก็ไม่ได้เข้าเวปมาสักพัก พอดีเห็นว่ากระทู้ต่างประเทศเริ่มมีคนมีคุยกันมากขึ้น ก็เลยเริ่มเข้ามาอ่านนี้ละครับ

ความรู้หุ้นต่างประเทศยังน้อยนิด ถ้ามีอะไรแชร์ได้จะลองเข้ามาแชร์นะครับ
ผิดถูกอย่างไง ขออภัยล่วงหน้า...
หลักของความสมดุล
THEERA.TTT
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 4

คงไม่ใช่ผมนะครับ ผมเปลี่ยน login มา
ชุบตัวใหม่ อย่าถามว่าผมเป็นใครเมื่อในอดีต

ความรู้ผมธรรมดามากครับ อาศัยว่าอยู่นานเลยรอดวิกฤติมาได้แค่นั้นเอง
โพสต์โพสต์