สงสัยเรื่องผลตอบแทนเฉลี่ย 29%ต่อปี ใน 13 ปี ของ Peter lynch ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Andy Dufresne
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

สงสัยเรื่องผลตอบแทนเฉลี่ย 29%ต่อปี ใน 13 ปี ของ Peter lynch ครับ

โพสต์ที่ 1

สวัสดีครับ เพื่อนๆ พี่ๆ นักลงทุนทุกท่าน

ผมได้มีโอกาสอ่านหนังสือ one up on wall street จบไปเมื่อไม่นานมานี้ แต่เกิดข้อสงสัยบางอย่างเกี่ยวกับผลตอบแทนของ Peter lynch ที่สามารถทำเงินจาก 18ล้านเหรียญ ไปเป็น 14000 ล้านเหรียญ ในระยะเวลา 13 ปี ผมลองคำนวณโดยคิดแบบอัตราทบต้นเริ่มจาก 18 ล้านเหรียญ ใน 13 ปี แต่ผลลัพธ์ไม่ได้เท่ากับ 14000 ล้านเหรียญ ในสิ้นปีที่ 13

ผมสงสัยว่า ผมอาจจะตกหล่นปัจจัยบางอย่างไปในการคำนวณหรือวิธีการคำนวณผิดพลาดไป

จะรบกวนเพื่อนๆพี่ๆ คลายข้อสงสัยนี้หน่อยครับ ว่า ผมตกหล่นหรือผิดพลาดตรงไหนไป

ขอบคุณครับ
lukton2000
ผู้ติดตาม: 14

Re: สงสัยเรื่องผลตอบแทนเฉลี่ย 29%ต่อปี ใน 13 ปี ของ Peter lynch ครับ

โพสต์ที่ 2

ไม่ทราบว่าคำนวณอย่างไร ได้มูลค่าเท่าไหร่ แต่ถ้าให้ตอบเบื้องต้น ผมคิดว่ามีปัจจัยเรื่องเงินที่เติมใหม่ ไม่ได้ถูกนำมาคำนวณครับ
job_wittawat
ผู้ติดตาม: 4

Re: สงสัยเรื่องผลตอบแทนเฉลี่ย 29%ต่อปี ใน 13 ปี ของ Peter lynch ครับ

โพสต์ที่ 3

เค้าน่าจะหมายถึงผลตอบแทนเฉลี่ยต่อปีที่ 29.2%นะครับไม่ใช่แบบทบต้น ถ้ากองทุนเค้าได้เงินเติมมาเรื่อยๆพี่ลินซ์เค้าก็เอาไปลงทุนต่อเรื่อยๆครับกลับกันถ้าคนถอนเงินออกจากกองก็ต้องขายหุ้นออกเหมือนกันครับ
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 863

โพสต์ที่ 4

เป็นอย่างนี้หรือเปล่าครับ

เมื่อ Peter Lynch เริ่มบริหารกองทุนนี้ มีเงินเริ่มต้น 18 ล้านเหรียญ
และเค้าทำผลตอบแทนต่อปีได้ 29 % ติดต่อกัน 13 ปี
เงินต้นนี้ จะโตจาก 18 ล้านในปีแรก เป็น 493 ล้านเหรียญในปีที่ 13

แต่เนื่องจากเมื่อบริหารได้ 3-4 ปี และทำผลตอบแทนได้ดี
ก็มีประชาชนเริ่มรับรู้ และสนใจซื้อกองทุนมากขึ้น
และยิ่งทำผลตอบแทนได้ดีต่อเนื่อง ก็มีกระแสเงินหลั่งไหลมาซื้อกองทุนมากขึ้น
โดยเฉพาะปีหลังๆ จนกองทุนมีขนาดถึง 14,000 ล้านเหรียญ

สรุปคือกองทุนโตจาก 2 ทาง จากการทบต้นตามระยะเวลาลงทุนที่นานขึ้น
และโตจากเงินทุนใหม่ จากประชาชนที่แห่เข้ามาลงทุนเพิ่ม
ซึ่งเงินก้อนหลังนี้น่าจะมากกว่า

คล้ายๆกับที่นักลงทุนบอกว่า เริ่มลงทุน 1 ล้าน ผ่านไป 3 ปี โตเป็น 10 ล้าน
ความจริงคือใน 3 ปีนี้ เติมเงินเพิ่มไปอีก 9 ล้าน :D
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ZVI
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 5

"For the 13 years that Lynch ran Fidelity's Magellan® Fund (1977–1990), he earned a reputation as a top performer, increasing assets under management from $18 million to $14 billion (as of 1990). Since then, Lynch has mentored virtually every equity analyst at Fidelity. He also authored several top-selling books on investing, including One Up on Wall Street and Beating the Street, and has been a generous contributor to the Boston community, the Catholic Schools Foundation and the Inner City Scholarship Fund."
https://www.fidelity.com/viewpoints/inv ... t-strategy

ตัวเลขผลตอบแทนทบต้น กับตัวเลขสินทรัพย์ในกองทุน น่าจะต้องแยกกันครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Andy Dufresne
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 6

เห็นภาพมากขึ้นเลยครับ

ขอบคุณพี่ๆ ทุกๆท่านมากเลยครับ

อยากให้มีมีตติ้งthaivi อีกจัง
โพสต์โพสต์