มีหุ้น hk มาแนะนำ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
wj
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 293

มีหุ้น hk มาแนะนำ

โพสต์ที่ 1

ผมไม่ได้เชียร์ให้ซื้อหรือขาย เอาข้อมูลมาแชร์แค่นั้นครับ ถ้าซื้อตามนี้อาจจะขาดทุนได้ครับ
1.Vcredit 2003.hk ทำตัวเป็น credit risk management system (จะเท่หน่อยก็จะบอกว่าระบบ AI) โดยใช้ข้อมูลจะแหล่งต่างๆ(เอกชน+เครดิตแห่งชาติจีน) จะว่าไป app บริษัทก็คือ lending platform ให้กับ consumer โดยคิดดอกเบี้ย 20-36% ขึ้นอยู่กับ credit ของแต่ละคน รายละเอียดไปอ่านในเอกสารบริษัทครับ
ผลประกอบการหลังๆบริษัทก็มีกำไร และเยอะเลย ก็จะคล้ายๆ upstart แต่ทาง vcredit ปล่อยกู้เองผ่านบ.ย่อย
และมีเรื่องกฎหมายที่เกี่ยวข้องต้องไปดูครับ เช่น
-- เรื่องข้อมูลลูกค้าส่งผลให้บริษัทไม่สามารถให้ข้อมูลส่วนตัวแก่ funding partner ผมเข้าใจว่าให้ได้แค่เรื่องการปล่อยกุ้ได้แก่ วงเงิน, ดอกเบี้ย,ระยะเวลาชำระหนี้ แค่นี้
-- กฎหมายเกี่ยวกับเพดานดอกเบี้ยที่ออกมาเป็น 24% และ36%

ก็ต้องเรียกว่าราคาหุ้นบริษัทถูกจัดเพราะตลาด panic เรื่องกฎหมายข้อมูลและเพดานดอกเบี้ย ถ้าระดับ npl แบบนี้ผลประกอบการ 2h น่าจะดีได้ ทำให้ p/e อยู่แถวๆ 2 เท่า
ผลของคุณภาพลูกหนี้ที่ดีขึ้นจากการปรับกลุ่มเป้าหมายของลูกค้า
สำคัญที่สุดของธุรกิจปล่อยกู้คือ "หนี้เสีย" ว่าสามารถจะจัดการอย่างไรให้อยู่ในระดับมีกำไร ถ้าได้ ROE ระดับ 20% ถือว่ายอดเยี่ยมแล้วครับ

2.LEGENDHOLDING 3396.hk
เป็นบริษัท holding company ที่ลงทุนในบริษัทต่างๆและที่เด่นมากก็คือ Lenovo และการลงทุนในกิจการต่างๆผ่านกองทุนของบริษัทและบริษัทต่างๆที่มีมูลค่า
ราคาหุ้นอยู่แถว 0.5xBV ปันผลต่อเนื่อง
อารมณ์แบบว่าซื้อกองทุนในราคามีส่วนลด 50% + กระจายความเสี่ยงในตัว
มีการลงทุนหลายกลุ่ม
Listed Company(ies) held by LEGENDHOLDING
992 Lenovo Group Ltd. 37.39% -- subsidiary
3300 China Glass Holdings Ltd. 22.8%
3869 Hospital Corporation of China Limite 28.94%
9939 Kintor Pharmaceutical Limited 7.3%
300268(CNINFO ) Joyvio Food Co., Ltd.46.08% --subsidiary
มีข้อมูลหุ้นมากมายครับที่น่าสนใจ อีกกลุ่มสนใจกลุ่มยาที่ตอนนี้ราคาหุ้นลงมามาก และเชื่อว่า market cap. ของกลุ่มนี้น่าจะโตได้อีกมาในอนาคต แต่มันจะเป็นหุ้นยาตัวไหนที่จะไปได้ไกล
และมีอสังหาฯที่ panic และบางตัวมีรายได้จากค่าเช่าแบบมีนัยสำคัญแต่ซื้อขายกันราคาต่ำมาก 0.2bv
เอาไว้แค่นี้ครับ
พูดคุยกันได้ https://www.facebook.com/value.investing.freedo
hangman9
ผู้ติดตาม: 3

Re: มีหุ้น hk มาแนะนำ

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณครับ
hangman9
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 3

ดูเหมือน 300268 Joyvio พลิกกลับมามีกำไร ไตรมาสเเรก(Q2/64) หลังจาก ติดลบมา 8ไตรมาส
ลองอ่านบทวิเคราะห์ คาดการณ์ สินค้าอาหารทะเล จะฟื้นหลังโควิทระบาด กระทบ ราคา เเซลมอน
เเละบริษัท เริ่มทำอาหารสำหรับเด็ก เป็นโปรตีนจากปลา
ทำให้รายได้ เเละกำไรขั้นต้น เริ่มกลับมา
chavlikit
Verified User
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 4

ตัว vcredit นี่จะมีความเสี่ยงเรื่องรัฐบาลจีนเข้ามาจัดระเบียบเพิ่มเติมอะไรไหมครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Peter1011
ผู้ติดตาม: 109

โพสต์ที่ 5

Lenovo ไม่รู้ว่าเป็น accounting fraud หรือเปล่า เห็นแบบนี้ก็กลัวครับ ผมยังเชื่อไม่ได้ แต่คงต้องข้ามไปก่อน รายละเอียดที่ต้องตรวจสอบมันค่อนข้างเยอะ
https://www.youtube.com/watch?v=CkICLadrTQA
Was der Onkel Charlie sagt, das soll man immer tun!
sorranut
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 6

สอบถามครับ ทำไม 3396 legend ถึง pe ต่ำมาก และกำไรต่อปีก็เยอะมาก แต่ปันผลแค่ 5% กลายเป็นกำไรสะสมเยอะมาก เข้าใจว่าไม่มีนโยบายปันผลมากกว่า x% เหมือนไทยใช่ไหมครับ แล้วอย่างนี้นักลงทุนจะได้อะไรนอกจากปันผล 5% ไหมครับ
norra-h
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณครับ ขออนุญาตนำกลับไปศึกษาเพิมเติมครับ
rusterz
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 8

ระวังกันนิดนึงครับ หุ้น hk ถ้าตัวเล็กๆ มันติดตามข่าวยาก

P/e ถูกแล้ว แต่ราคาลงไปแบบโครตถูกได้ต่อ

เน้น Big cap มีชื่อจะดีสุดครับ
โพสต์โพสต์