สงสัยเรื่องหุ้นที่เป็นผู้นำครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
A69448

สงสัยเรื่องหุ้นที่เป็นผู้นำครับ

โพสต์ที่ 1

เห็นนักลงทุนviเก่งๆหลายท่านแนะนำให้ลงทุนในหุ้นที่เป็นผู้นำ ที่นี้ผมเลยสงสัยว่าหุ้นที่ผู้นำดียังไงครับ
ยกตัวอย่างcpallผมค่อนข้างเห็นชัดเจนครับว่าไปเปิดที่ไหนเจ้าอื่นเจ๊งหมด หรือปั๊มปตทเปิดที่ไหนก็แย่งลูกค้าเจ้าอื่นมาได้ แต่ผมสงสัยหุ้นแบบcpn ทำไมถึงสามารถเป็นผู้ชนะได้หรอครับ อย่างเวลาผมไปเดินห้างผมก็ไม่ได้อยากไปเซ็นทรัลมากกว่าห้างอื่น จริงๆผมไปห้างอื่นซะมากกว่าด้วยซ้ำ เช่น สยามพารากอน เมกาบางนา หรือ สามย่านมิตรทาว แล้วทำไมเซ็นทรัลถึงสามารถขยายธุรกิจกินส่วนแบ่งได้มากกว่าคู่แข่งหรอครับ เช่นในต่างจังหวัด ผมเห็นส่วนใหญ่ก็จะเป็นเซ็นทรัลเลย คือทำไมไม่มีเจ้าอื่นมาแข่งด้วยหรอครับ แบบสมมุติเซ็นทรัลกำลังจะเปิดในเชียงใหม่ เดอะมอลก็อาจจะชิงเปิดที่ภูเก็ต แล้วสุดท้ายก็จะคละๆกันในแต่ละจังหวัด แต่ที่เห็นคือเซ็นทรัลยึดได้เกือบทุกจังหวัด เพราะอะไรหรอครับ อีกตัวอย่างคือhmpro ทำไมโฮมโปรถึงเป็นผู้นำได้ครับ เพราะว่าขยายสาขาเร็วกว่าเจ้าอื่นหรอครับ แล้วเจ้าอื่นจะสามารถขยายสาขาแข่งกับโฮมโปรได้ไหมครับ แล้วโฮมโปรที่เป็นผู้นำมีข้อได้เปรียบอะไรเมื่อเทียบกับคู่แข่งหรอครับ คือผมสนใจหุ้นallhome(มีกระทู้แนะนำว่าคล้ายhomeproของฟิลิปปินส์)แต่ตลาดนี้ของฟิลิปปินส์ดูยังไม่มีผู้ชนะที่ชัดเจน เลยสงสัยว่าถ้าบริษัทไม่ใช่ผู้ชนะแต่ตลาดยังมีพื้นที่ให้โตอีกเยอะ จะเป็นหุ้นที่ดีไหมครับ หรือสุดท้ายถ้าบริษัทไม่ใช่ผู้ชนะกำไรจะเพิ่มยากหรอครับ(เพราะว่าอะไรครับ)

ผมเพิ่งฝึกลงทุนได้ไม่นาน รบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วย
ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
picatos
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 325

Re: สงสัยเรื่องหุ้นที่เป็นผู้นำครับ

โพสต์ที่ 2

จากประสบการณ์ในชีวิตของผม ผมเชื่อว่ามันมีคนที่เกิดมาเพื่อที่จะทุ่มเททำอะไรบางอย่างทั้งชีวิต เพื่อที่จะพัฒนาสิ่งๆ นั้นให้ดียิ่งๆ ขึ้น

พลังงานของคนประเภทเดียวกันก็จะดึงดูดคนประเภทเดียวกันเข้าหากัน บางคนเข้ามาเป็นเพื่อน บางคนประทับใจอยากจะเป็นแบบเขา เลยเข้ามาเป็นลูกศิษย์ เป็นลูกน้อง เป็นสาวก เพื่อที่จะร่วมทำกิจกรรมบางอย่างที่เป็นเป้าหมายที่ตัวเองมี passion หรืออยากที่จะมีส่วนร่วมของ passion ของใครบางคน

ถ้าความสัมพันธ์เหล่านี้ถูกเปลี่ยนมาเป็นธุรกิจที่มีเป้าหมายในการสร้างความสุข หรือแก้ปัญหาอะไรบางอย่างให้กับลูกค้า คนเหล่านี้มีโอกาสที่วันหนึ่งเขาจะขึ้นเป็นผู้นำ และจะครองบัลลังก์ต่อไปได้ ตราบเท่าที่จิตวิญญาณที่ปรารถนาดีต่อลูกค้ายังคงอยู่

การได้เข้าไปลงทุนกับผู้นำเหล่านี้มีมูลค่าซ่อนบางอย่างที่มองไม่เห็นได้ด้วยตัวเลข และเป็นที่มาของ upside surprise หลายๆ ครั้งของผลประกอบการ

อย่างไรก็ตาม ผู้นำที่ไม่ดีก็ยังมีอยู่เต็มไปหมด เราเลยเห็นกิจการผู้นำต่างๆ ที่ล่มสลายไป อย่าง Kodak, Nokia, Blockbuster etc เมื่อเกิด disruptive technology แล้วเกิด ธุรกิจใหม่ๆ ที่ตอบโจทย์ลูกค้า แก้ปัญหาให้กับลูกค้าได้ดีกว่า

บริษัทเหล่านี้ล่มสลายไป เพราะ ไม่ได้คิดถึงลูกค้ามากพอ แต่คิดถึงรายได้และกำไรมากเกินไป

ดังนั้นจะลงทุนให้หุ้นผู้นำ ก็ควรจะลงไปศึกษาในรายละเอียด culture ขององค์กรนิดนึงว่า ณ ขณะที่บริษัทคิดถึงเรื่องอะไรอยู่ เงิน หรือ ลูกค้า
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 74

Re: สงสัยเรื่องหุ้นที่เป็นผู้นำครับ

โพสต์ที่ 3

สมัยนึง

ผมเคยใช้ google trend :mrgreen:

พอจะช่วยได้มั้ยครับ :roll:
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
leng_cool
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ตลาดโตหุ้นทุกตัวในตลาดก็มักจะโตไปด้วยกันครับ คละๆกันไปถ้าไม่แย่จนเกินไปก็จะเกาะค่าเฉลี่ยของตลาด แต่หุ้นผู้นำนอกจากจะโตตามตลาดแล้ว เค้าจะมีส่วนที่โตจากการมี competitve advantage คือความเก่งบางอย่างที่เหนือคู่แข่งครับ ทำให้ได้โบนัสจากตรงนี้ด้วย เช่น โตเร็วกว่า ขยายเร็วกว่า จับจองพื้นที่ที่ดีกว่า แบรนดิ้งดีกว่า ได้บุคลากรเก่งกว่า อาจจะทำให้ขายได้ราคาถูกกว่าตามมาด้วย พอตลาดเริ่มหดหรือหยุดโตก็จะเริ่มเห็นความชัดเจน บ.เก่งกิน market share บ.ที่ไม่เก่ง บางเจ้าก็ต้องม้วนเสื่อกลับบ้านไปก่อน

เรื่องของห้างเซ็นทรัลผมคิดว่าด้วย segment ห้างหรู สมัยก่อนยังไม่มีใน ตจว. เซ็นทรัลถือเป็น first mover ของตลาด segment นี้เลยครับ เริ่มจาก กทม. ไปยังหัวเมืองต่างๆ แล้วค่อยกระจายสู่จังหวัดรอง ซึ่งตอนนั้นก็คงต้องบอกว่าน่าจะไร้คู่แข่งใน segment นี้ด้วย ทำให้เค้าไปจับจองพื้นที่เศรษฐกิจก่อนคู่แข่งรายอื่นๆ ประกอบกับ branding ห้างเค้าก็เริ่มแข็งด้วยการก่อสร้างตกแต่งแบบห้างหรูในกรุงเทพ ทำให้คน ตจว. สมัยนั้นถ้าพูดถึงเซ็นทรัลต้องคิดถึงความหรูหรา สะดวกสบาย เหมือนได้ไปเดินห้างในกรุงเทพยังไงยังงั้น กว่าคู่แข่งรายอื่นจะขยับตามก็เสียเปรียบไปพอสมควรครับ
Lenk
A69448

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ
drsp
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 6

อยากแชร์มุมมองส่วนตัวว่าทำไมcpnเป็นผู้นำ
เวลาจะเปิดห้างระดับcpnต้องลงทุนหลายพันล้านต่อสาขา
แต่ถ้าcpnจะเปิดสาขาใหม่
ลูกค้าจำนวนมากจะตามไปด้วยเสมอ ไม่ว่าจะเปิดที่ไหน
เช่นแมคโดนอล kfc Mk yayoi ais dtac TRUE
ธนาคารทุกแห่ง com7 ฯลฯ
แปลว่าเวลาcpnเปิดห้างใหม่ เขามีลูกค้าจอง90%ของพื้นที่
ตั้งแต่ก่อนเปิดแล้ว
ความเสี่ยงในการเปิดสาขาใหม่แทบไม่มีเลย

นอกจากนี้ร้านค้าที่มาเช่าพื้นที่ห้าง จำนวนมากสู้ค่าเช่าไม่ไหว
จนปิดกิจการ ไม่กี่วันพื้นที่นั้นก็มีร้านใหม่มาเปิด
เพราะเขามีลูกค้าจองพื้นที่เป็นwaitng listยาวเหยียด

ถ้าคุณอยากสร้างห้างแข่งกับcpn
ห้างคุณจะมีคนเดินเยอะไหม
คุณไปชวนลูกค้าทีละรายเขาจะมาเช่าคุณไหม
ยังมีจุดที่cpnได้เปรียบอีกหลายอย่าง

ปล.โปรดระวังอคติ เพราะผมมีหุ้นcpn
โพสต์โพสต์