มีปัญหากับการขายหุ้น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
A67024

มีปัญหากับการขายหุ้น

โพสต์ที่ 1

สวัสดีครับ พอดีเป็นนักลงทุนมือใหม่มาได้สักพักแล้ว สามารถประเมินมูลค่าหุ้นเบื้องต้นได้แล้ว จุดเข้าลงทุนก็พอเข้าใจ แต่จุดที่มีปัญหามากที่สุดตอนนี้ของผมคือการขายหุ้น คือต้องบอกก่อนว่าก่อนหน้านี้ผมได้หุ้นเด้งมาสองสามตัว แต่แทบจะไม่ได้กำไรเลยเพราะไม่ได้ขายออก แล้วราคามันก็ไหลลงมา บางตัวกลับมาเท่าทุน บางตัวกำไรลดลงมาเหลือครึ่งนึง ผมมีคำถามว่าในกรณีที่เราซื้อหุ้นมาแล้วราคามันถึงจุดที่เราคาดการณ์ไว้ หมายถึงจุดที่ไม่เหลือ margin of safety แล้ว ควรจะค่อยๆรินขายออก หรือควรถือต่อเพราะบริษัทก็ยังทำได้ดีอยู่ เพราะถ้าขายออกเท่ากับว่าสัดส่วนการเป็นเจ้าของของเราก็จะลดลงซึ่งตัวผมก็ยังชอบบริษัทอยู่นะครับ และตัวบริษัทก็ทำได้ตามแผนที่พูดไว้ตลอด ซึ่งถ้าเป็นไปได้ก็อยากจะถือมันต่อไปเรื่อยๆ หรือจริงๆแล้วเราควรขายออกบ้างเพื่อให้มีกำไรเข้าพอร์ทบ้างครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Tanukicho
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Re: มีปัญหากับการขายหุ้น

โพสต์ที่ 2

ราคาเกิณมูลค่าก็ควรขายครับ

หรือใช้หลัก risk parameter เมื่อซื้อหุ้นมา จุดที่ซื้อตอนแรกคือจุดวัดความเสี่ยง เมื่อหุ้นมีราคาขึ้น นั้นหมายความว่า ความเสี่ยงเพิ่มขึ้น ควรทยอยขาย เพื่อปรับมูลค่าพอร์ตโดยรวม ให้สัดส่วนหุ้นคงเดิม เมื่อหุ้นราคาลดลงจากจุดที่ซื้อขายก็ควรซื้อเพิ่มขึ้น เพราะความเสี่ยงลดลง เนื่องจากราคาหุ้น หรือมูลค่าลดต่ำลง หรือมี MOS เพิ่มขึ้น

ที่นี้ก็เลือกจุดซื้อตอนแรกจากการวัดมูลค่าทดแทนจุดที่ซื้อได้ โดยการประยุกต์ใช้ risk parameter ร่วมกับ value investment เมื่อราคาต่ำกว่ามูลค่าก็ซื้อ เมื่อเกินก็ขาย
“ กำไรเมื่อซื้อ ไม่ใช่เมื่อขาย ”
Cr.Richdad
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

Re: มีปัญหากับการขายหุ้น

โพสต์ที่ 3

ดูจากชื่อ user ไม่น่าจะเป็นมือใหม่
แต่ก็ขอแชร์ไอเดียนะครับ

ปัญหาที่เจอ คิดว่าน่าจะเกิดจาก
ตัวเราใส่ใจราคาหุ้นมากเกินไปหรือเปล่า

เพราะในระยะสั้น ตลาดเหมือนเครื่องนับคะแนน
แทนที่จะเป็นเครื่องชั่งน้ำหนัก

ถ้ามั่นใจมาก

ผมคงมองเป็นโอกาสให้ซื้อเพิ่ม
แต่ถ้าเลยจุดนั้นไปแล้ว
เช่นประเมินใหม่แล้วพื้นฐานดูแย่ลง
ผมก็คงตัดใจขาย
แล้วย้ายไปลงทุนในทางเลือกที่ดีกว่า

ขอให้สนุกกับการลงทุนครับ

ปล.
ผมจะไม่ขายหุ้น
เพียงแค่เหตุผลเพราะว่าราคามันลง
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
โพสต์โพสต์