The Intelligent Investor ฉบับแปล

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
WEB
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 25

The Intelligent Investor ฉบับแปล

โพสต์ที่ 1

ผู้อ่านจำนวนมากจะสอบถามเข้ามาที่สำนักพิมพ์อยู่บ่อยๆครับว่า จะมี The Intelligent Investor ฉบับแปลหรือเปล่า ผมขออนุญาตสอบถามเพื่อนๆหน่อยนะครับว่า เพื่อนๆอยากจะอ่าน The Intelligent Investor ฉบับแปลกันมากน้อยแค่ไหนครับ ขอบคุณครับ
ทุ่มเททุกสิ่งให้แก่ความฝันซึ่งมีแต่คุณเท่านั้นที่มองเห็น

http://WarrenBuffettFan.blogspot.com/
ภาพประจำตัวสมาชิก
warrennaja
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

อยากอ่านครับ :o
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 3

อยากอ่าน ครับ
ถามนิดนะครับ หนังสือที่คุณ web แปลเล่มล่าสุด
ปกสีอะไรครับ สัปดาห์นี้จะไปซื้อ จะได้หาง่ายๆหน่อย
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 4

อยากอ่านมากเลยนะครับพี่ :D :D :D
tom

โพสต์ที่ 5

อยากอ่านครับ

แต่ไม่ใช่ นักลงทุนผู้ชาญฉลาด เล่มเดียวกับ ที่คุณลุง วิกรม เกษมวุฒิ เขียนใช่มั้ยครับ
WEB
ผู้ติดตาม: 25

โพสต์ที่ 6

คุณ MO101 ครับหนังสือกุญแจ 5 ดอกหน้าปกสีเทาๆดำๆชื่อหนังสือสีแดงครับ ขอบคุณนะครับที่อุดหนุน
คุณ tom ครับ ฺำื่หนังสือ The Intelligent Investor คือเล่มที่เขียนโดย Benjamin Graham และเขียนความเห็นเพิ่มเติมโดย Jason Zweig ซึ่งมีความหนาประมาณ ุ600 หน้าครับ ถ้าแปลแล้วอาจจะหนาประมาณ 800 หน้าได้ครับ
ทุ่มเททุกสิ่งให้แก่ความฝันซึ่งมีแต่คุณเท่านั้นที่มองเห็น

http://WarrenBuffettFan.blogspot.com/
tom

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณครับ คุณเว็บ

ผมอุดหนุนหนังสือที่คุณแปลมาทุกเล่มครับ แปลได้ใจความดีครับ อ่านง่าย เข้าใจ ง่าย เป็นกำลังใจให้สร้างสรรค์ผลงานดีๆ มีคุณภาพต่อไปนะครับ

...กุญแจ 5 ดอก หน้าปกดูดีกว่าทุกๆเล่มที่ผ่านมานะครับ :wink:
หนุ่มพะเยาสอยหุ้น

โพสต์ที่ 8

อยากอ่านครับคุณ WEB มีภาษาอังกฤษอยู่แต่อ่านไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่ ยังอ่านไม่ถึงครึ่งเล่มเลยครับ สำหรับหนังสือคุณ WEB ก็สนับสนุนมาทุกเล่มเหมือนกันครับ
thanez

โพสต์ที่ 9

อยากอ่านมากเลยครับ เพราะผมมีฉบับภาษอังกฤษอยู่ อ่านได้ช้ามาก และอ่านเป็นบทๆไป ไม่ปะติดปะต่อ ถ้ามีฉบับแปลของคุณWEB คงจะได้ความคิดรวบยอดมากกว่านี้นะครับ จะรออ่านนะครับ
ประจวบ

โพสต์ที่ 10

อยากอ่านมากครับ

คุณweb ครับ
การแปลหนังสือระดับโลกแบบนี้
ระยะแรกอาจจะขายไม่กระฉูด
แต่ขายไปได้เรื่อยๆครับ

หนังสือintelligent investor แต่งมาตั้งหลายสิบปี
แต่ทุกวันนี้นักลงทุนชาวviก็ยังหาอ่านกันอยู่

อยากแนะนำให้คุณwebตั้งชื่อโดยอิงกับชื่อเดิม
ในภาษาอังกฤษแบบหนังhoolywood
เพราะคนที่รออ่านมักจะจำชื่ออังกฤษได้อยู่แล้ว
(เช่น บีทติ้งเดอะสตรีท ตีตลาดแตก)
ปกเลียนแบบของเดิมแต่เปลี่ยนตัวอักษรเป็นไทย
(แบบpositioningของดร.ก้องเกียรติ)
เพื่อไม่ให้ผู้อ่านสับสนว่าใช่เล่มเดียวกันหรือเปล่าครับ

อย่าง"คิดใหญ่ไม่คิดเล็ก"ของอจ.นิเวศน์แปลไว้
ขายมาได้หลายปีมากครับ(มากกว่า10ปี)
พิมพ์มา10กว่าครั้งแล้ว
พิมพ์ทีก็ได้ค่าแปลใหม่จากสำนักพิมพ์อีกที
โดยไม่ต้องลงแรงเพิ่ม
นอนกินไปเรื่อยๆ
tk

โพสต์ที่ 11

คุณ WEB ครับ ถ้ามีการพิมพ์ครั้งต่อไป คุณ WEB จะได้เงินด้วยหรือเปล่าครับ
พรสวรรค์หรือจะสู้พรแสวง
พรสวรรค์หรือจะสู้พรขยัน
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 12

เอาเลยครับ ผมเพิ่งอ่านต้นฉบับไปได้แค่รอบเดียว เป็นเล่มที่ต้องใช้เวลาอ่านมั๊กมั๊ก อีกเล่มSecurities Analysisที่มีอยู่คงอ่านไม่จบในชาตินี้แหงๆ :lol:[/b]
นักดูดาว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 13

$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$

แปลเลยครับ ผมจะคอยเชียร์ซื้อ

$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$
เสรีภาพก็เหมือนอากาศที่เราไม่อาจมองเห็นด้วยตา แต่จะรู้สึกได้ในทันทีหากมีมันอยู่เบาบางหรือขาดหายไป

-จีรนุช เปรมชัยพร
Newbee

โพสต์ที่ 14

อยากอ่านมากเลยครับ
รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทย
HI.ผมเอง

โพสต์ที่ 15

MO101 เขียน:อยากอ่าน ครับ
ถามนิดนะครับ หนังสือที่คุณ web แปลเล่มล่าสุด
ปกสีอะไรครับ สัปดาห์นี้จะไปซื้อ จะได้หาง่ายๆหน่อย
เล่มที่4แล้วครับ
รูปภาพ

ภาษาที่ใช้แปลเล่มนี้อ่านง่ายกว่าเล่มแรกมากครับ
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 16

ผมซื้อแน่ๆล่ะคนนึง
dingding

โพสต์ที่ 17

(ยกมือ) รออุดหนุนแน่นอนค่ะ

ส่วน เล่มกุญแจฯ ไปหาที่ซีเอ็ด แถวสยาม ไม่เจอค่ะ คงต้องตามหาต่อไป :roll:
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 18

ผมซื้ออีกคนนึงแน่นอนครับ

Tenkafubu
ทุกหัวใจมีรัก
pop007

โพสต์ที่ 19

จะอุดหนุนแน่นอนครับ
Mon money
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 20

เอาเลยครับ ผมจะอุดหนุนชุดใหญ่เลย เผื่อเพื่อนๆแมงเม่าฝูงใหญ่ของผมด้วยครับ

ขอบอกว่าใครยังไม่มีหนังสือกุญแจห้าดอกฯ ให้รีบไปซื้อมาอ่านนะครับ ผมอ่านต้นฉบับมาหลายรอบแล้ว และเคยเอามาทำสัมมนาให้เพื่อนๆที่ตลาดครั้งหนึ่งแล้ว หนังสือดีมาก นอกจากได้วิธีคิดแล้ว ยังได้ข้อคิดอีกมากมาย

ใครไม่อ่านจะเสียใจ ขอบอก!
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
chatchai
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 21

ซื้อทุกเล่มครับที่เกี่ยวกับการลงทุนที่คุณ WEB แปลครับ
Blueblood
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 22

อยากอ่านครับ มีภาษาอังกฤษอยู่ อ่านยากจัง :(
ทรงศักดิ์

โพสต์ที่ 23

ขอสนับสนุนอีกหนึ่งเสียงครับ ติดตามผลงานมาตลอดครับ
harry

โพสต์ที่ 24

เช่นกันครับ ได้เล่มภาษาอังกฤษมา ยังอ่านได้ไม่กี่หน้า มีภาษาไทยมาให้อ่านก่อน จะได้อ่านภาษาอังกฤษเข้าใจเร็วขึ้น

ผมซื้อไปทุกเล่มแล้วเช่นกันครับ ดีมากทีเดียว แนะนำคนอื่นให้ซื้อด้วยครับ โดยเฉพาะเล่มสีเขียว ลงทุนแบบบัฟเฟตต์
Expecto Patronum!!!!!!
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 25

กำลังตามล่าอยู่ครับ
บ้านนอกมาช้าครับ
HALO

โพสต์ที่ 26

สนับสนุน ด้วยคนครับ

ขอชื่อ หนังสือเล่มอื่นๆ ที่คุณแปลมาแล้ว ด้วยนะครับ
จะซื้อมาอ่านครับ
mrdew

โพสต์ที่ 27

ทำไมไม่ขอคำนิยมคนในนี้ไปลงในหนังสือสัก 2-3 คนล่ะครับ
+++unlog

โพสต์ที่ 28

:D :D :D

อิอิ

รีบๆ แปลเลยครับท่าน
เอาแค่ ต้นฉบับของ อ.เกรแฮม ก็พอครับ
จะได้ไม่ยาวเกินไป จะได้ขายในราคาที่ไม่สูงมากได้

ถ้าช้า เดี๋ยว คนอื่นคว้าลิขสิทธิ์ไปนะครับ

อิอิ .....

ไม่เสียเวลาเปล่าหรอกครับ หนังสือแบบนี้ ขายได้นานครับ
กินค่าลิขสิทธิ์ ก็เหมือนได้ปันผลแหละครับ อิอิ.....
ขายได้ มา50 กว่าปีแล้ว รับรองผลมาทั่วโลกแล้ว ความเสี่ยงน้อยครับ
Margin of safety มากครับ....

ขอบคุณครับ.....
มีคนแบบคุณ web เยอะๆ ประเทศเจริญครับ
ขอให้มีความสุขครับ อิอิ :D :D :D
moo
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 29

ซื้อแน่นอนครับ

ขอบคุณครับ
dikdik

โพสต์ที่ 30

ซื้อแน่นอนครับ แต่ขายถูกๆหน่อยๆนะครับ ผมชอบของถูก