ที่พึ่งทางใจของการลงทุนหุ้นเทคที่ขาดทุน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
picatos
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 325

ที่พึ่งทางใจของการลงทุนหุ้นเทคที่ขาดทุน

โพสต์ที่ 1

พอดีผมพึ่งเรียนและสอบ Final หลักสูตร Advanced Valuation ของ NYU จบ เหลือแค่ทำ Project ส่ง แล้วพอดีเห็นหุ้นเทคโนโลยีที่ขาดทุนช่วงที่ผ่านมาตกลงอย่างหนัก เลยอยากแวะเข้ามาแชร์ความรู้ที่ได้จากการเรียนกับอาจารย์ Damodaran นิดนึง เผื่อว่าจะเป็นประโยชน์กับคนที่กำลังเครียด หรือต้องการที่พึ่งทางใจในจังหวะที่เหมือนจะคับขันในขณะนี้ (เอาไว้มีเวลาว่างๆ จะเข้ามารีวิวหลักสูตรอีกทีนะครับ)

1. การลงทุนในหุ้นเทคโนโลยีที่ขาดทุน ช่วงที่ Drawdown มันจะลงได้หนักขนาดนี้แหละครับ เป็นมาตั้งแต่ในอดีต และจะเป็นต่อไปในอนาคต ดังนั้น นี่ คือ สิ่งที่คุณต้องทำใจเอาไว้เลย ถึงแม้คุณจะถือหุ้นระดับเทพอย่าง Amazon คุณต้องทนการ Drawdown ในระดับที่เกินกว่า 40% มากกว่า 7 ครั้ง กว่าจะรวย https://theirrelevantinvestor.com/2017/ ... xt-amazon/
2. ด้วยเหตุนี้ ตอนที่ผมตัดสินใจจะเริ่มต้นลงทุนในหุ้นเทคโนโลยีที่ขาดทุน ผมถึงวุ่นวายมากกับการที่จะหาที่พึ่งทางใจ ซึ่งหลังจากศึกษาอย่างหนัก ข้อสรุปที่อาจจะเป็นประโยชน์ คือ

2.1) ผมจะลงทุนในกิจการที่มันดี มันเจ๋งจริงๆ และพร้อมที่จะเจอกับการ Drawdown ในระดับ 50%

2.2) ผมเห็นกำไรที่ซ่อนอยู่ที่นักลงทุนคนอื่นมองไม่เห็น ไม่ว่าจะซ่อนอยู่จากความผิดพลาดของการบัญชีในปัจจุบัน หรือ กำไรที่ผมมั่นใจมากๆ ว่ามันจะมาแน่ๆ ในอนาคต (เดี๋ยวจะอธิบายต่อ)

2.3) ผมจะใช้ Intrinsic Valuation ไม่ใช่ Relative Valuation เพราะ ปัญหาของ Relative Valuation คือ เรามีสมมติฐานที่ตั้งขึ้นมาว่าตลาดโดยรวมถูก แต่อาจจะผิดในหุ้นรายตัว ซึ่งในสถานการณ์ที่เกิด Sector Rotation ขึ้นมาและมีการย้ายกลุ่มเล่น จะเกิดการ Downgrade Multiple ทั้ง Sector ขึ้น (อย่างในช่วงนี้) สุดท้ายมูลค่าที่ประเมินได้จาก Relative Valuation จะแกว่งมากกว่า Intrinsic Valuation และไม่มีจุดยึดเหนี่ยวที่จะเป็นสมอเรือที่ยึดเอาไว้ไม่ให้เรือโคลงเคลง การใช้ Relative Valuation กับหุ้นเทคโนโลยีที่ขาดทุนจะทำให้คุณหาที่พึ่งทางใจได้ยากมาก

2.4) ผมจะซื้อกิจการนั้นๆ ในราคาที่ถูกมากเพียงพอเมื่อเทียบกับ Intrinsic Value (ถ้าเป็นไปได้จะซื้อที่ราคาต่ำกว่า Percentile ที่ 20 จากการทำ Monte Carlo Simulation) ทั้งนี้แม้ว่า Intrinsic Value อาจจะไม่ได้เป็นสมอเรือที่แข็งแรงมาก หรือ เป๊ะนัก แต่ก็ดีกว่าการที่คุณเอาเรือของคุณไปผูกกับเรือลำอื่นๆ แล้วคิดว่าคุณเป็นกองทัพเรือที่แข็งแรง แต่อาจจะโดนพายุพัดคว่ำหมดได้ทั้งกอง

2.5) ผมจำเป็นต้องศึกษา พัฒนา สร้างความเชื่อและศรัทธาให้ได้ว่าสุดท้ายแล้ว ราคาจะเข้าสู่มูลค่าในระยะยาว (จึงเป็นที่มาที่ทำให้ผมต้องไปลงเรียน Advanced Valuation กับ NYU) และผมมีระยะเวลาที่ยาวนานพอ ที่จะถือในระยะยาว

2.6) ผมจะกระจายการลงทุน ไปในหุ้นที่ Under Value หลายๆ ตัว ไม่ได้อัดหนักๆ เพียง 1-2 ตัว เพราะ ระหว่างการประเมินมูลค่า ผมรู้ว่ามันมีความไม่แน่นอนอะไรหลายๆ อย่าง ในสมมติฐาน (มากน้อยแตกต่างกันไปแล้วแต่กิจการ) การกระจายการลงทุนออกไปสัก 5-10 ตัว จะช่วยกระจายความเสี่ยงในการประเมินมูลค่าได้ อาจารย์สอนผมว่า โดยส่วนใหญ่แล้ว เรามักจะได้กำไรมากๆ จากหุ้นบางตัว ในขณะที่อาจจะแพ้ตลาดจากหุ้นหลายๆ ตัว แต่โดยรวมแล้วเราควรจะได้ผลตอบแทนที่สูงกว่าตลาด

3. หุ้นเทคที่ขาดทุน ลงทุนยาก เพราะ ในทางบัญชีมันโชว์ขาดทุนอยู่ แต่จริงๆ แล้วมันอาจจะมีกำไรซ่อนอยู่ หรืออาจจะมีกำไรมหาศาลโผล่มาในอนาคต คุณต้องหาตรงนี้ให้เจอในหุ้นที่คุณถือ ถ้าคุณเจอ มันจะเป็นที่พึ่งทางใจที่สำคัญในการลงทุน กำไรที่คุณต้องลองขุด ลองหา คือ

3.1) กฎเกณฑ์ทางบัญชีในปัจจุบันเป็นกฎที่ถูกสร้างขึ้นมานานแล้ว ทำให้มาตรฐานการบัญชีจะให้ความสำคัญกับสินทรัพย์ที่จับต้องได้ แต่จะตีการลงทุนในสินทรัพย์ที่จับต้องไม่ได้ อย่างการวิจัยและพัฒนา (R&D) หรือ การลงทุนที่ใช้ในการสร้างฐานลูกค้า (CAC) เป็นค่าใช้จ่ายที่ตัดจ่ายในไตรมาสทั้งหมด ทั้งๆ ที่ประโยชน์ของการลงทุนเหล่านี้มีผลต่อกิจการไปหลายปี แต่ทางบัญชีกลับตัดจ่ายครั้งเดียวในไตรมาส จึงทำให้งบของหุ้นเหล่านี้ขาดทุน ทั้งๆ ที่จริงๆ แล้ว หากเราทำการ Capitalize งบเหล่านี้และตัดจ่ายอย่างถูกต้อง จริงๆ แล้วบริษัทเหล่านี้อาจจะกำไรอยู่ หรือกำไรมากๆ ก็ได้ (ลองอ่าน The End of Accounting and the Path Forward for Investors and Managers ดูนะครับ)

3.2) หากปรับ R&D และ CAC แล้ว ยังเห็นว่ายังขาดทุนอยู่ ให้พิจารณาต่อว่าหุ้นเหล่านี้กำลังอยู่ในช่วง Scale Up อยู่หรือเปล่า หาก Scale ขึ้นไปแล้ว Operating Leverage ที่เกิดจาก Fixed Cost จะถูกเกลี่ยออกไปแล้ว โครงสร้างรายได้และกำไรต่อหน่วย (Unit Economic) ควรที่จะเป็นอย่างไร กิจการมีกำไรจริงๆ ที่น่าจะทำได้สักเท่าไร

3.3) ถ้าทำสองข้อก่อนหน้าแล้วยังหากำไรไม่เจอ ผมคิดว่ากิจการอาจจะอยู่ในช่วงหา Product Market Fit หรือหาวิธีการ Monetize ฐานลูกค้าอะไรสักอย่างอยู่ อันนี้คงจะเหนื่อยหน่อย เพราะ คุณต้องมีความเชื่อและศรัทธาในตัว Product และ Founder อย่างลึกซึ้ง อารมณ์ประมาณตอนที่ Elon Musk ทำโรงงานผลิต Model 3 แล้วมีปัญหาจำเป็นต้องล้มสายการผลิตหุ่นยนต์อัตโนมัติสร้างขึ้นมาทั้งหมด แล้วตั้งเต็นท์จ้างคนมาประกอบมือ แถมผู้บริหารตบเท้าลาออก ไปทะเลาะกับ SEC และสติแตกกับนักวิเคราะห์ (จนทำให้ Elon พยายามขายกิจการ หาผู้ร่วมทุนแทบตาย แต่ก็หาไม่ได้) นี่เป็นตัวอย่างของการต้องใช้ศรัทธาขั้นสุด ต้องใจมากๆ ที่จะเชื่อว่าสุดท้ายแล้วกำไรจะมา (ซึ่งก็เป็นสาเหตุสำคัญที่ทำให้ผมทนไม่ไหวขายหมูหุ้น TSLA ให้กับอาจารย์ Damodaran ที่เชื่อและทำ Valuation ได้ดีกว่า ฮาฮา)

4. เมื่อคุณหากำไรที่ทางบัญชีซ่อนอยู่เจอ คุณจะเจอ Base Year ที่ดูดีงามมากขึ้น และถ้าคุณหา Unit Economic เจอ คุณจะพอเดาได้ว่า เมื่อกิจการโตแล้วมันจะทำกำไรได้ขนาดนั้น กำไรและกระแสเงินสดเท่านั้น ที่จะทำให้คุณพอจะหาที่ยึดเหนี่ยวได้ และถึงแม้ว่าคุณจะใช้ P/S หรือ EV/S จุดสำคัญของ Multiple นี้ คือ คุณต้องหา อัตราการทำกำไรให้เจอ ถ้าคุณหาอัตรากำไรไม่เจอ คุณจะงงมากว่าทำไมหุ้นตัวนี้ P/S ถึงสูง หุ้นตัวนี้ P/S ถึงต่ำ ซึ่งการจะหาอัตรากำไรเจอได้นั้น คุณต้องเข้าใจ Product เข้าใจ ขนาดตลาด และสภาพการแข่งขันของ Product นั้นในระดับหนึ่ง

5. ถ้าคุณหากำไรเจอแล้ว คุณลองทำ DCF เพื่อหา Intrinsic Value ดูเถอะครับ เอาจริงๆ มันไม่ได้ยากในการทำเลย ผมใช่ Base Year ของรายได้ กำไรเข้าไป ใส่สมมติฐานการเติบโต และเงินลงทุนที่ใช้ในการเติบโต ใส่อัตราดอกเบี้ยที่ใช้คิดลด ใส่แค่ 3 เรื่อง ค่าก็ออกมาแล้ว สิ่งที่ยาก คือ จะเอาอะไรใส่เข้าไปมากกว่า การจะทำความเข้าใจว่าจะดึงเอาตัวเลขไหนมาใส่ ต้องปรับค่าอะไรไหม ก่อนจะใช้เป็น Base Year การเติบโตในธุรกิจลักษณะนี้ควรเป็นอย่างไร ต้องใช้เงินลงทุนแบบไหน เท่าไรถึงจะโตได้ขนาดนี้ และจะโตไปได้ขนาดไหน ตลอดจนอัตราดอกเบี้ยที่ใช้คิดลดจะใช้ตัวเลขไหน อันนี้ต่างหากที่อาจจะยากหน่อย ซึ่งตรงนี้ อาจารย์ Damodaran มีคำตอบให้คุณ มีทำข้อมูล Excel ทุกอย่างพร้อมให้คุณเอาไปใช้ ถ้าเรายิ่งศึกษา ยิ่งทำบ่อย จะยิ่งรู้สึกโอเค มั่นใจมากขึ้น เวลาเกิดเหตุการณ์หุ้นตกหนักๆ อย่างในช่วงนี้ คุณจะรู้สึกมั่นคงมากๆ ถ้าฐานของคุณแข็งแรงแล้ว

6. ถ้าคุณอ่านแล้วคุณรู้สึกว่าไม่ใช่ตัวคุณ หรือยากเกินไปที่จะทำ บางทีการเปลี่ยนไปหาเงินวิธีการอื่น ที่สบายใจ สบายตัวมากกว่า อาจจะดีกว่ามาทนฝืนๆ ลงทุนในหุ้นเทคโนโลยีที่ขาดทุนก็ได้นะครับ ถ้าคุณเป็น Trader คุณไม่ควรมาเสียเวลากับทางสายนี้ เอาเวลาไปเล่น Crypto ดีกว่า ถ้าคุณเป็น Relative Value Investor คุณหมุนไปเล่น Sector อื่นที่ Pricing ดู Attractive มากกว่าก็ได้ บางทีการถอย การหนี การเปลี่ยนแผน อาจจะได้ความสุขมากกว่าการมาหาที่พึ่งทางใจทนถือหุ้นยากๆ พรรค์นี้ก็ได้นะครับ (แต่ถ้าคนถอดใจกันเยอะๆ ก็ช่วยบอกผมหน่อยนะครับ ผมจะได้รู้ว่า Bottom ผ่านไปแล้วหรือยัง อิอิ)

อันนี้เป็นความคิดเห็นสั้นๆ เอาไว้มีโอกาสจะมารีวิวหลักสูตรที่ผมไปเรียนให้อ่านอีกทีนะครับ ตอนนี้ขอตัวไปทำ Project ส่งอาจารย์ก่อน

ปล. ใน Slide สุดท้ายที่อาจารย์สอนผม อาจารย์บอกว่า ในการเล่นหุ้นให้ได้กำไรเยอะๆ อาจารย์คิดว่า “โชค” มีความสำคัญมากกว่าความขยันและความสามารถ การที่คุณลงแรงศึกษา ทุ่มเท ใช้เวลากับการฝึกทำอะไรยากๆ แบบนี้ อาจเล่นหุ้นได้กำไรสู้คนที่ไม่รู้เรื่อง ไม่ได้ขยันอะไร แต่โชคดีก็ได้ ซึ่งอาจารย์เห็นและเจอมาเยอะแล้ว ดังนั้นหากคุณจะมาเส้นทางนี้ สิ่งที่คุณควรจะคาดหวังต้องไม่ใช่การได้กำไรเยอะๆ แต่เป็นความสุขใจที่เกิดขึ้นในกระบวนการ ควรคาดหวังแค่ผลตอบแทนที่สูงกว่าตลาด แต่อย่าหวังรวยเร็ว รวยแรง

ผมเชื่อว่าหากคุณสามารถหาความเชื่อและศรัทธาในวิธีการลงทุนแบบนี้ได้ ผมเชื่อว่าคุณจะสามารถลงทุนได้อย่างมีความสุข นอนหลับ แม้จะเป็นวันที่หุ้นลงมากกว่า 50%
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
benzkanin
ผู้ติดตาม: 172

Re: ที่พึ่งทางใจของการลงทุนหุ้นเทคที่ขาดทุน

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณมากๆเลยคร๊าบบบ
hawxiphone
ผู้ติดตาม: 5

Re: ที่พึ่งทางใจของการลงทุนหุ้นเทคที่ขาดทุน

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณมากครับ เป็นประโยชน์มาก
ดำ
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 4

พอหุ้นลงอะไรๆ ก็เปลี่ยนไป
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 222

โพสต์ที่ 5

สนใจกลับมาสอน special course on valuation มั๊ยครับอจ.ตี่

ผมว่าหุ้นเทค โดยเฉพาะ mid and small size cap นี่มันมี momentum investor ผสมเข้ามาในสัดส่วนที่เยอะมาก ๆ

การเป็น VI หรือลงทุนด้วยปัจจัยพื้นฐานในกลุ่มนั้น ก็จะต้องมี skill ในการมองธุรกิจ และมองมูลค่าให้ขาดมาก ๆ

เพราะราคามันมีโอกาสที่จะถูกเกินไป และแพงเกินไปมาก ๆ

และนอกจากนั้นอนาคตก็ไม่แน่นอนมาก ๆ

สรุปคือ ต้องอึดมาก ๆ

มากๆ ครับ มาก ๆ 5555555
ก้าวช้า ๆ และเชื่อในปาฎิหารย์ของหุ้นเปลี่ยนชีวิต
There is no secret ingredient. It's just you.
nuthjira
ผู้ติดตาม: 71

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณบทความดีๆครับ อาจารย์ตี่
....ความโลภจะนำนักลงทุนส่วนมาก ไปแสวงหาทางลัดเพื่อความสำเร็จในการลงทุน
แทนที่จะคาดหวังผลตอบแทนทบต้นที่เหมาะสมในระยะยาว ....
คาปูร้อน
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 7

เห็นด้วยกับท่านนายก สนับสนุนให้เปิดคอร์สครับ :D
gunnnose2008

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณมากครับ
picatos

โพสต์ที่ 9

Linzhi เขียน:
พฤหัสฯ. พ.ค. 13, 2021 10:08 am
สนใจกลับมาสอน special course on valuation มั๊ยครับอจ.ตี่

ผมว่าหุ้นเทค โดยเฉพาะ mid and small size cap นี่มันมี momentum investor ผสมเข้ามาในสัดส่วนที่เยอะมาก ๆ

การเป็น VI หรือลงทุนด้วยปัจจัยพื้นฐานในกลุ่มนั้น ก็จะต้องมี skill ในการมองธุรกิจ และมองมูลค่าให้ขาดมาก ๆ

เพราะราคามันมีโอกาสที่จะถูกเกินไป และแพงเกินไปมาก ๆ

และนอกจากนั้นอนาคตก็ไม่แน่นอนมาก ๆ

สรุปคือ ต้องอึดมาก ๆ

มากๆ ครับ มาก ๆ 5555555
ไม่สนใจสอนครับ

พอได้ไปเรียนจริงๆ กับอาจารย์ Damodaran แล้ว รู้สึกว่า ตัวเองไม่รู้อะไรเลย และคิดว่าจะไม่มีทางที่จะรู้อะไรได้อย่างลึกซึ้งได้สักเสี้ยวหนึ่งของอาจารย์

ดังนั้น ทางที่ดีที่สุด คือ ไปเรียนฟรีกับอาจารย์ ดีกว่าครับ โดยเฉพาะ เนื้อหาใน YouTube ปีนี้ที่อาจารย์สอนเด็ก ป.ตรี หรือ MBA ถูกสร้างมาเพื่อเรียนออนไลน์โดยเฉพาะเป็นอะไรที่น่าเรียนที่สุดแล้ว

ถ้าติดปัญหาเรื่องภาษา ผมก็บอกได้เลยครับว่า นี่อาจจะไม่ใช่พื้นที่ของคุณ เพราะ ภาษานี้เป็นบันไดแค่ขั้นแรกเท่านั้น รายละเอียดเรื่องอื่นๆ ยากกว่ามาก ต้องใช้ความทุ่มเทพอสมควร อย่าง paper ที่อาจารย์ assign มาให้อ่านนี่ต้องอาศัย พื้นฐานและยาวพอสมควร

ดังนั้นถ้าจะเล่นหุ้นกลุ่มนี้ ผมว่าเล่นแบบนักเก็งกำไรดีกว่าครับ การจะเป็น intrinsic value investor ในหุ้นกลุ่มนี้ น่าจะยาก และเหนื่อยเกินไปสำหรับคนส่วนใหญ่

แต่ถ้าชอบที่จะนั่งคิดพิจารณาถึงกิจการพวกนี้ทั้งวันทั้งคืน อินไปกับมัน จมไปกับมัน รู้สึกท้าทาย และสนุกกับกิจการพวกนี้จริงๆ ผมเชียร์เต็มที่เลยครับ เรียนแล้วรู้สึกว่า สุดยอดมากๆ จากจินตนาการที่เรามองเห็น เราจะรู้เลยว่าจะเปลี่ยนมันมาเป็นตัวเลขยังไง ได้จะรู้ว่า ตัวเลขแต่ละอย่างมันมายังไง มีหลักคิดยังไง และหาตัวเลขมาใส่อย่างไร
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 222

โพสต์ที่ 10

เสียใจอะครับ แต่ยังไงก็ขอบคุณมาก ๆ ที่แชร์นะครับ

ทุกประโยคดีงามจริง ๆ ครับ ผมแนะนำว่าทุกคนควรอ่านอย่างตั้งใจ

ผมว่า portfolio management สำคัญมาก ๆ ผมเลยยึดแนวคิด VC ในการบริหารพอร์ต
ที่มองว่าเราจะได้ตัวนึงมาก ๆ เพื่อว่าเราอาจจะชดเชยขาดทุนตัวใดตัวนึงหนัก ๆ

ผมไม่แน่ใจความแม่นตัวเองเลย เพราะคาดการณ์ยากกว่าหุ้น traditional ของไทย ๆ มาก

แต่ก็นับถืออ.นะครับถ้า 10 ตัวเป็น tech หมด ผมขนาดแบ่งไป 20-30% ยังคิดว่าเหนื่อยเลยครับ

คิดว่า link นี้เป็น course นี้ตัวล่าสุดของอจ. Damodaran ถูกมั๊ยครับอ.ตี่ เผื่อน้อง ๆ เค้าจะไปเรียนตามอจ.ครับ

http://pages.stern.nyu.edu/~adamodar/Ne ... qspr21.htm
ก้าวช้า ๆ และเชื่อในปาฎิหารย์ของหุ้นเปลี่ยนชีวิต
There is no secret ingredient. It's just you.
picatos

โพสต์ที่ 11

Linzhi เขียน:
ศุกร์ พ.ค. 14, 2021 6:03 am
เสียใจอะครับ แต่ยังไงก็ขอบคุณมาก ๆ ที่แชร์นะครับ

ทุกประโยคดีงามจริง ๆ ครับ ผมแนะนำว่าทุกคนควรอ่านอย่างตั้งใจ

ผมว่า portfolio management สำคัญมาก ๆ ผมเลยยึดแนวคิด VC ในการบริหารพอร์ต
ที่มองว่าเราจะได้ตัวนึงมาก ๆ เพื่อว่าเราอาจจะชดเชยขาดทุนตัวใดตัวนึงหนัก ๆ

ผมไม่แน่ใจความแม่นตัวเองเลย เพราะคาดการณ์ยากกว่าหุ้น traditional ของไทย ๆ มาก

แต่ก็นับถืออ.นะครับถ้า 10 ตัวเป็น tech หมด ผมขนาดแบ่งไป 20-30% ยังคิดว่าเหนื่อยเลยครับ

คิดว่า link นี้เป็น course นี้ตัวล่าสุดของอจ. Damodaran ถูกมั๊ยครับอ.ตี่ เผื่อน้อง ๆ เค้าจะไปเรียนตามอจ.ครับ

http://pages.stern.nyu.edu/~adamodar/Ne ... qspr21.htm
http://people.stern.nyu.edu/adamodar/Ne ... Gspr21.htm

เรียนของ เด็ก ป.ตรี ดีกว่าครับ มี session มากกว่า MBA อยู่ 2 session อาจารย์สอนยาวกว่า อธิบายละเอียดกว่า แถมเด็กๆ ที่เข้าเรียนก็มีพลังงาน ความกล้าที่มากกว่าคลาส MBA พอสมควรครับ

ส่วนเรื่องในความแม่นในการคาดการณ์ อาจารย์สอนผมว่า เพราะ มันไม่แม่นนี่แหละ มันเลยเป็นโอกาส เป็นโอกาสเพราะ คนกลัว คนไม่กล้าที่จะทำ valuation อย่างถูกต้อง และเมื่อไรที่เกิดโอกาสแบบนี้ขึ้นแล้วเราลงมือทำ มันก็จะเป็นข้อได้เปรียบที่อาจจะทำให้เราได้ผลตอบแทนที่ดีได้ เพราะ เราจะเป็นคนเพียงไม่กี่คนที่ทำ valuation อย่างถูกต้องจริงๆ จังๆ pay off เลยอาจจะสูงกว่าไปทำ valuation อะไรง่ายๆ ที่ใครๆ เค้าก็ทำเป็น

ยกตัวอย่าง อย่างเช่น roblox ที่การรับรู้รายได้และต้นทุนมันไม่สอดคล้องกับกระแสเงินสด อาการมันจะคล้ายๆ กับ AOT สมัยก่อน เมื่อเวลาผ่านไป ความจริงจะค่อยๆ ปรากฏออกมา อย่างเคสนี้ อาจารย์บอกว่า ตลาดน่าจะ misprice สุดท้ายแล้ว deferred revenue พวกนี้ก็จะถูกรับรู้ ตลาดก็จะ pricing ถูกต้องมากขึ้น แต่คนที่จะเห็นได้ คือ คนที่เจาะเข้าไปดู cashflow จริงๆ จังๆ และใช้เวลาในการคิดพิจารณาอย่างแยบคาย

ในเคสเดียวกัน roblox เป็นบริษัทที่ถูกจัดอยู่ในกลุ่ม home entertainment ที่ถูก pricing โดยเปรียบเทียบกับ บริษัท game ที่อยู่ใน entertainment sector ถ้าพฤติกรรม หรือ use case ถูก prove ว่ามันเป็นธุรกิจ platform จริงๆ มันก็ควรจะถูก re price เทียบกับ interactive media แทน

มันเลยเหมือนเป็นหุ้นที่มี 2 effect ที่รายได้และกำไรปัจจุบันถูกรับรู้ต่ำเกินจริง ในขณะที่ถูก pricing เทียบกับ sector ที่ multiple ต่ำเกินจริง เราเลยจะรู้สึกว่ามันแพงมากๆ และไม่เข้าใจว่ามันน่าสนใจยังไง

แต่ถ้าลองทำ base year fixation ดีๆ คำนวณกระแสเงินสดมาคิดลด ทำ projection ออกไปสักหน่อย บางทีราคาที่ดูเหมือนแพงอาจจะไม่แพงก็ได้ การที่จะลงแรงมาทำ intrinsic valuation ในเคสนี้อาจจะให้ผลตอบแทนที่คุณค่ากว่าการมองอย่างผิวเผินด้วย relative valuation

ซึ่งทั้งหมดทั้งมวลนี้ มันเป็นเรื่องที่ต้องทำการบ้าน เลือกหุ้นที่เจ๋งจริงๆ มาไม่กี่ตัว แล้วใช้เวลากับมัน จริงๆ จังๆ ผมไม่เชื่อในเรื่องปริมาณ ที่จะรู้จักหุ้นเยอะแยะเต็มไปหมด แต่ไม่รู้ลึกในหุ้นสักตัว แต่ผมเชื่อเรื่องคุณภาพที่จะเลือกหุ้นที่เจ๋งจริงๆ มาศึกษาอย่างลึกๆ มากกว่ารู้กว้างๆ แต่ไม่รู้อะไรเลย เพราะ เครื่องมือในการ access data ในปัจจุบัน ที่ผมใช้อยู่อย่าง refinitiv eikon ทำให้ผมเห็น fund flow วิเคราะห์ตัวเลขได้ง่ายเหลือเกิน ซึ่งผมเชื่อว่าผมสู้คนอื่นเค้าไม่ได้ ถ้าจะไปเล่นเกมส์เดียวกันกับเค้า แต่ผมจะใช้ข้อมูลที่มีเนี่ยแหละ หามุมในการวิเคราะห์ที่คนมักไม่ทำกัน ทั้งๆ ที่เป็นวิธีการที่ควรทำ ในพื้นที่ๆ คนไม่กล้าเข้าไป

อย่างหุ้น เทค 10 ตัวที่ผมถือ มันก็จะมีหุ้นบางตัวที่ต้องใช้เวลากับมันมาก 2-3 ตัว หุ้นที่เข้าใจมันดีแล้ว ไม่ต้องใช้เวลาเยอะสัก 3-4 ตัว แล้วก็หุ้นที่เราไม่แน่ใจ ไม่มั่นใจ ที่ถือ แต่เห็นโอกาสอะไรบางอย่าง ที่รอการพิสูจน์ ถือในปริมาณไม่มาก อีก 3-4 ตัว ที่เหลือในพอร์ตก็จะเป็นกองทุนและหุ้นไทย ที่ดูง่ายๆ ใช้เวลาน้อยๆ

มันเป็นเรื่องสนุกที่จะได้ขุด เจาะ ลึก ลงไปแล้วเห็นกลไกของตลาด ที่เกิดขึ้นกับมูลค่า ราคา การปิด gap ระหว่างราคาและมูลค่า การบริหารความเสี่ยง สัดส่วน และจิตใจ

แต่ก็อย่างว่าครับ วิธีการนี้อาจจะได้ผลตอบแทนไม่เยอะ ใช้เวลามาก ใช้ความอดทนมาก ซึ่งอาจจะไม่เหมาะกับคนส่วนใหญ่ แต่อาจจะเหมาะกับคนบางประเภท ที่สนุกกันอะไรพรรค์นี้
metapona
Verified User
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณมากสำหรับความรู้ครับ ^^
Merida
Verified User

โพสต์ที่ 13

สอบถามครับ Class Valuation onelineของป.ตรี ล่าสุด คือของSpring 2021 ที่พึ่งอัพลงyoutube ใช่ไหมครับ
ขอบคุณครับ
อัศวินดันโด
ผู้ติดตาม: 57

โพสต์ที่ 14

ยอมรับว่าอ่านที่คุณ picatos เขียนแล้ว ทำให้รู้ว่าตัวเองยังโง่มากๆ

ถ้าไปเทียบกับ อ. Damodaran สงสัย เราประมาณเด็กประถม กับ ดอกเตอร์

ทำไมมีความรู้สึกว่า อาจารย์มีอะไรหลายอย่างคล้าย เบน เกรแฮม :D
Sense of Valuation
คนที่เก่งที่สุดคือคนที่เรียนรู้จากทุกคนที่เหนือกว่าและด้อยกว่าตน
กิมหงวน
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 15

ขอบคุณสำหรับความรู้และข้อคิดครับ
โพสต์โพสต์