ความเชื่อเรื่องเทพเจ้ากับคนไทย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
luckyman
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 18

ความเชื่อเรื่องเทพเจ้ากับคนไทย

โพสต์ที่ 1

ผมเปล่าพูดเกี่ยวกับการเมืองนะครับ แอดอย่าเพิ่งลบ

ผมสังเกตว่า คนไทยจำนวนไม่น้อย มีแนวคิด ความเชื่อแปลกๆ เช่น นาย ก คือ เทพเจ้ากลับชาติมาเกิด ตั้งแต่เกิดมายันแก่ ท่าน หรือยันตาย ไม่เคยทำเรื่องชั่ว เรื่องเลวเลย แม้แต่ครั้งเดียว แบบ เป็นคนดี 1,000%

ถ้าใครพูดด้านไม่ดี แม้เพียงน้อยนิด ก็จะโดนด่ากลับมา

คนไทยทุกคน ต้องสำนึกในบุญคุณ นาย ก

ผมเจอแบบนี้ หลายคน ซึ่งความเห็นส่วนตัว ผมไม่เห็นด้วย เพราะ

1. ผมเรียนสาย วิทยาศาสตร์ และเทคโนโลยี มา การที่จะบอกพูดเรื่อง เทพเจ้า หรือชาติปางก่อน ผมไม่ค่อยอยากเชื่อ

2. ผมได้ศึกษาประวัติศาสตร์มนุษย์มา ซึ่งมนุษย์ก็คือสัตว์ สปีชี่ส์นึงในโลกครับ การจะบอกว่า สัตว์ตัวนี้ ไม่เคยทำเรื่องไม่ดี ไม่เคยเบียดเบียนใคร ตั้งแต่เกิดจนตาย น่าจะเป็นไปไม่ได้ เพราะ แค่เราเดินไปเหยียบมด ตบยุง กินเนื้อสัตว์ แกล้งเพื่อน โกหก ลอกการบ้าน แค่นี้ก็ถือเป็นเรื่องเลวๆแล้วครับ

3. นาย ก ในฐานะ สัตว์สปีชี่ส์นึงในโลก ก็น่าจะมีดี มีชั่ว ผสมๆ ปนกันไป ไม่มีใครดี 100% หรือ ชั่ว 100%

4. นาย ก ที่เขาทำดีบางอย่าง ต้องมาวิเคราะห์อีกที ว่า เขาได้รับผลประโยชน์อะไรไหม เช่น รายได้ หรือผลประโยชน์แอบแฝง หรือ ทำดีด้วยใจ ไม่หวังผลตอบแทน ต้องวิเคราะห์เยอะๆ

คนไทย มีแนวคิดแบบนี้เยอะมาก ยิ่งคนแก่ๆ อายุ 35 ปี ขึ้นไป

เพื่อนๆ คิดเห็นอย่างไรครับ หรือว่าคนกลุ่มนี้คิดถูกต้องแล้ว ผมคิดผิดเองครับ 😀
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

Re: ความเชื่อเรื่องเทพเจ้ากับคนไทย

โพสต์ที่ 2

ไม่เกี่ยวอะไรกับเรื่องเทพนะครับ
แค่มาแชร์แนวคิดเฉยๆ

ผมรู้จักครอบครัวครอบครัวนึง
ประกอบด้วยพ่อแม่ลูก

พ่อเป็นหัวหน้าครอบครัว
มีหน้าที่หาเงิน
แม่มีหน้าที่ดูแลลูกๆ ที่บ้าน

แต่มีจุดแตกหักที่ทำให้คนเป็นแม่
เกลียดคนเป็นพ่อมากๆ
ด่าคนเป็นพ่อให้ลูกๆ ฟัง
พ่อมึงเลวแบบนั้น
พ่อมึงเลวแบบนี้

เป็นแบบนี้แทบทุกวัน
จนคนเป็นลูกเติบโตเป็นผู้ใหญ่

จนผมเองล่ะก็นึกสงสาร

แต่ลูกคนนี้เล่าให้ผมฟังว่า

พี่...
ผมก็รู้ว่านะ ว่าพ่อผมเป็นคนไม่ดี
แต่ผมเลือกพ่อไม่ได้
ผิดกับแม่
ที่แม่เลือกแฟนได้
สิ่งที่ผมทำได้
คือดูแลทั้งพ่อและแม่ให้ดีที่สุด
จนวาระสุดท้ายที่เราต้องจากกัน

ปล.
มนุษยชาติอาจจะอยู่ได้แสนปี
แต่เราอาจจะได้เกิดเป็นมนุษย์ได้ครั้งเดียวไม่ถึงร้อยปี
จะทำอะไรก็ทำไปเถอะครับ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
luckyman

Re: ความเชื่อเรื่องเทพเจ้ากับคนไทย

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับ
ส.สลึง เขียน:
เสาร์ เม.ย. 10, 2021 10:46 am
ไม่เกี่ยวอะไรกับเรื่องเทพนะครับ
แค่มาแชร์แนวคิดเฉยๆ

ผมรู้จักครอบครัวครอบครัวนึง
ประกอบด้วยพ่อแม่ลูก

พ่อเป็นหัวหน้าครอบครัว
มีหน้าที่หาเงิน
แม่มีหน้าที่ดูแลลูกๆ ที่บ้าน

แต่มีจุดแตกหักที่ทำให้คนเป็นแม่
เกลียดคนเป็นพ่อมากๆ
ด่าคนเป็นพ่อให้ลูกๆ ฟัง
พ่อมึงเลวแบบนั้น
พ่อมึงเลวแบบนี้

เป็นแบบนี้แทบทุกวัน
จนคนเป็นลูกเติบโตเป็นผู้ใหญ่

จนผมเองล่ะก็นึกสงสาร

แต่ลูกคนนี้เล่าให้ผมฟังว่า

พี่...
ผมก็รู้ว่านะ ว่าพ่อผมเป็นคนไม่ดี
แต่ผมเลือกพ่อไม่ได้
ผิดกับแม่
ที่แม่เลือกแฟนได้
สิ่งที่ผมทำได้
คือดูแลทั้งพ่อและแม่ให้ดีที่สุด
จนวาระสุดท้ายที่เราต้องจากกัน

ปล.
มนุษยชาติอาจจะอยู่ได้แสนปี
แต่เราอาจจะได้เกิดเป็นมนุษย์ได้ครั้งเดียวไม่ถึงร้อยปี
จะทำอะไรก็ทำไปเถอะครับ
Tibular
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 4

"ผมสังเกตว่า คนไทยจำนวนไม่น้อย มีแนวคิด ความเชื่อแปลกๆ..."
แค่การสังเกตคงนำมาอนุมานว่าเรื่องที่สังเกตตรงกับสิ่งที่เราคิดทั้งหมดคงยังไม่ได้หรอกครับ...
ผมรู้แค่ว่า ถ้าใครคนไหนกระทำสิ่งอันเป็นกุศล เกิดประโยชน์ทั้งตนเองและผู้อื่น มีผลเป็นความสุข
หรือใครคนไหนสอนให้กระทำสิ่งอันเป็นกุศล เกิดประโยชน์ทั้งตนเองและผู้อื่น มีผลเป็นความสุข
และทำมาเป็นระยะเวลายาวนาน อย่างน้อยๆก็น่าจะสิบปีขึ้นไป ผมก็นับถือแล้วละครับ
luckyman

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณความเห็นครับ ผมขอ edit ความเห็นดีกว่า

ผมก็ชนชั้นกลางคนนึง มีภาระหน้าที่ รักตัวกลัวตาย

ขอแค่ observe ละกันครับ
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 6

ผมมีร้านข้าวขาประจำใกล้บ้าน
ราคาไม่แพง
รสชาติถูกปาก
แต่ละเดือนก็จะมีปิดร้านหายหน้าหายตาไปบ้าง

เท่าที่ทราบ
เจ้าของร้านเป็นนักคณิตศาสตร์
ต้องไปตระเวนหาเลขสุ่มเป็นประจำ

...

บางที ตัวเราเอง ก็เผลอ
และหลงลืมไปว่า...

มนุษย์...
ไม่ควรจะอยู่บนโลกใบนี้คนเดียว

...

วันพรุ่งนี้หวยออก
แต่วันนี้ร้านข้าวขาประจำเปิด

สบายอีกวัน
ไม่ต้องหุงข้าว ทำกับข้าวกินเอง

...

ยินดีที่ได้แลกเปลี่ยนครับ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
luckyman

โพสต์ที่ 7

ส.สลึง เขียน:
พฤหัสฯ. เม.ย. 15, 2021 3:16 pm
ผมมีร้านข้าวขาประจำใกล้บ้าน
ราคาไม่แพง
รสชาติถูกปาก
แต่ละเดือนก็จะมีปิดร้านหายหน้าหายตาไปบ้าง

เท่าที่ทราบ
เจ้าของร้านเป็นนักคณิตศาสตร์
ต้องไปตระเวนหาเลขสุ่มเป็นประจำ

...

บางที ตัวเราเอง ก็เผลอ
และหลงลืมไปว่า...

มนุษย์...
ไม่ควรจะอยู่บนโลกใบนี้คนเดียว

...

วันพรุ่งนี้หวยออก
แต่วันนี้ร้านข้าวขาประจำเปิด

สบายอีกวัน
ไม่ต้องหุงข้าว ทำกับข้าวกินเอง

...

ยินดีที่ได้แลกเปลี่ยนครับ
เช่นกันครับพี่
โพสต์โพสต์