เหมือนหลังๆจะมีคนโพสข่าวรายวันเยอะขึ้น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
A43606

เหมือนหลังๆจะมีคนโพสข่าวรายวันเยอะขึ้น

โพสต์ที่ 1

ห้องร้อยคนร้อยหุ้น เหมือนหลังๆจะมีคนโพสพวก ข่าวรายวัน เยอะขึ้น จนบางห้อง เหมือนมีแต่ข่าวพวกนี้ (ไม่แน่ใจว่าผมใช้คำถูกมั้ย) แต่หลายๆท่านน่าจะนึกออก ว่าผมหมายถึงอะไร

แรกๆผม ก็เฉยๆ แต่หลังๆ ก็เริ่มรู้สึกว่ารกไปบ้างแล้วเหมือนกันครับ สำหรับบางห้อง

ไม่แน่ใจ แต่ละท่าน กับสมาคมฯ มองว่าเหมาะสมหรือไม่ ยังไงบ้างครับ
A65157

Re: เหมือนหลังๆจะมีคนโพสข่าวรายวันเยอะขึ้น

โพสต์ที่ 2

เรื่องข่าวคิดว่าโพสได้ บางข่าวมีประเด็นน่าสนใจจริง แต่ถ้า แค่ copy สรุปหัวข้อข่าวมาวางๆ ไม่โอเคเท่าไร

ยิ่งบางที copy มาหลายๆสำนักพิมพ์ ในหัวข้อข่าวใกล้ๆกันอันนี้รู้สึกรกไป

แต่คิดว่าถ้าอนาคตมีการแยกห้องส่วนข่าวกับส่วนวิเคราะห์พูดคุยน่าจะดีกว่า
MnNutcha
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

Re: เหมือนหลังๆจะมีคนโพสข่าวรายวันเยอะขึ้น

โพสต์ที่ 3

ส่วนตัวไม่เห็นด้วยกับการห้ามโพสข่าวนะครับ แต่บางทีมันก็เยอะจริง ๆ ถ้ามีวิธีแก้ไขโดยที่ยังอนุญาตให้โพสข่าวสำคัญได้ก็เห็นด้วยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
romee
ผู้ติดตาม: 109

โพสต์ที่ 4

https://board.thaivi.org/viewtopic.php? ... &p=1886333

กระทู้นี้ก็เคยมีถกกันละครับ เห็นว่าทางสมาคมก็พยายามหาวิธีแก้

แง่ดี หุ้นบางตัว ถ้าไม่มีโพสข่าวก็แทบไม่มีคนโพสข้อมูลอยู่แล้วนะครับ, การแปะข่าว ก็เหมือนกระตุ้นให้หุ้นนั้นๆกลับมาให้คนเห็นกันบ้างอ่ะครับ
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 225

โพสต์ที่ 5

อยากให้แสดงความเห็นกันให้มากครับ

เพราะทีม dev สมาคมก็อยู่ในระหว่างการพัฒนาระบบซึ่งน่าจะแก้ปัญหานี้ได้
แต่คงต้องใช้เวลาอีกระยะ เพราะเป็นการทำระบบใหม่ทั้งหมดแบบ overhaul

แต่ความเห็นผมคิดว่าเวปบอร์ดที่มีคุณภาพ
คือการแลกเปลี่ยนความเห็นและมีการถกเพื่อแตกประเด็นมากขึ้น ลึกซึ้งขึ้น รอบด้านขึ้น

การโพสต์ข่าวที่ดี ควรนำไปสู่การแลกเปลี่ยนความเห็นกัน
และผู้โพสต์ก็ "ควร" จะให้ความเห็นตัวเองนำไปก่อนด้วย ไม่ใช่ copy มาแปะ ๆ อย่างเดียว

ข่าวบางข่าวก็มีประเด็นจริง ๆ แต่ข่าวบนโลกใบนี้ 95% คือ noise ในการลงทุนทั้งนั้น

ผู้โพสต์ข่าวก็ควรคิดวิเคราะห์ แยกแยะ เพื่อจะให้เราคุยกันแต่ประเด็นสำคัญในการลงทุนหุ้นจริง ๆ

ปัจจุบันสมาคมให้ reward คนโพสต์ ในเชิงประมาณ
ในอนาคตเราจะ reward คนที่โพสต์ "มีคุณภาพ" ให้มากขึ้นครับ

ถ้าทุกคนโพสต์คุณภาพ มันก็จะเป็นตัวอย่างให้กับคนอื่น ๆ ครับ
ก้าวช้า ๆ และเชื่อในปาฎิหารย์ของหุ้นเปลี่ยนชีวิต
There is no secret ingredient. It's just you.
ZVI
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 6

คิดว่าส่วนหนึ่ง อาจเป็นผลจาก กิจกรรม Intelligent Investor
https://board.thaivi.org/viewtopic.php? ... &p=1889841

ซึ่งมีวิธีการคิดคะแนน : "จำนวนที่โพสต์ x 1" + "จำนวนถูกใจที่ได้รับ x 3"

เสนอวิธีการแก้ปัญหาเบื้องต้น

ให้ในรอบการคิดคะแนนครั้งต่อไป มีการจำกัดการคิดคะแนนรายวัน "จำนวนที่โพสต์ x 1"
(เช่น สูงสุดไม่เกิน 10 โพสต์ต่อวัน ถ้าเกินก็ไม่คิดคะแนนจากจำนวนโพสต์
แต่ยังมีโอกาสได้รับคะแนนจำนวนถูกใจ จากทุกโพสต์ที่โพสต์ ได้ไม่จำกัด)

น่าจะลดแรงจูงใจจากการเน้นปริมาณในการโพสต์
ถ้าผู้โพสต์มีแรงจูงใจจากกิจกรรมนี้ครับ
A43606

โพสต์ที่ 7

Linzhi เขียน:
พุธ มี.ค. 31, 2021 9:22 am
การโพสต์ข่าวที่ดี ควรนำไปสู่การแลกเปลี่ยนความเห็นกัน
และผู้โพสต์ก็ "ควร" จะให้ความเห็นตัวเองนำไปก่อนด้วย ไม่ใช่ copy มาแปะ ๆ อย่างเดียว

ข่าวบางข่าวก็มีประเด็นจริง ๆ แต่ข่าวบนโลกใบนี้ 95% คือ noise ในการลงทุนทั้งนั้น
ขอบคุณครับ รวมถึงขอบคุณทุกท่าน ที่ช่วยคอมเม้นด้วยครับ

ใน msg ผม สิ่งที่ผมตั้งใจจะสื่อคือ noise หรือพาดหัวข่าว ปลุกใจสั้นๆ อะไรทำนองนี้ครับ ที่ช่วงนี้เยอะขึ้นมาก บางอันก็เหมือนแปะซ้ำๆ ซ้ำไปซ้ำมา

ส่วนกับข่าว ข้อมูลอื่นๆ link หรือ oppday ใดๆ ผมว่าดีหมดครับ ที่ช่วยให้ทราบความเคลื่อนไหว ทางพื้นฐาน หรือ นำไปวิเคราะห์พูดคุยต่อยอดกันได้
A67632

โพสต์ที่ 8

ส่วนตัวคิดว่ามีประโยชน์แต่น้อยมากครับ รกไปและทำให้คุณภาพของเว็บบอร์ดลดลง
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 9

มองโลกแง่ดี

จาก noise เล็กๆ
กลายเป็นจุดเริ่มต้น
ให้ VI สักสองคน
เริ่มบทสนทนากัน
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
watgolf
ผู้ติดตาม: 25

โพสต์ที่ 10

ผมก็ว่ามันรกไป เหมือนหนังสือพิมพ์หุ้นรายวันมากกว่า ซึ่งถ้าเราสนใจ เราหาข่าวหุ้นพวกนี้ได้อยู่แล้ว. ทำให้ประเด็นที่หลานท่าน discuss กันตกไป
หลังๆผมเลยไม่ค่อยอยากโพสมากเท่าไหร่ เพราะรู้สึกเหมือนเป็นกระดานข่าวมากกว่า
Peter1011
ผู้ติดตาม: 109

โพสต์ที่ 11

ข่าวบางอย่าง
ไม่ใช่แค่รก
แต่สร้างความกังวลด้วย
แล้วยังทำให้มุมมองเรา เปลี่ยน
ทั้งๆ ที่ พฐ ยังเหมือนเดิม
Was der Onkel Charlie sagt, das soll man immer tun!
Dech
ผู้ติดตาม: 143

โพสต์ที่ 12

เห็นด้วยกับท่านประธานครับ โดยเฉพาะ
"การโพสต์ข่าวที่ดี ควรนำไปสู่การแลกเปลี่ยนความเห็นกัน
และผู้โพสต์ก็ "ควร" จะให้ความเห็นตัวเองนำไปก่อนด้วย ไม่ใช่ copy มาแปะ ๆ อย่างเดียว"

ตอนนี้ผมว่ามันเลอะและเยอะไปละ กระทู้ตกเร็วมาก
มีแต่หัวข้อข่าวอย่างเดียว ไม่มีรายละเอียดอะไรเลย เปรอะมากครับ
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
yoko
Verified User
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 13

มีข่าวดีแก่ผถห.มากเพราะเราจะทราบความเป็นไปต่างๆของบริษัท

:B :B :B
โพสต์โพสต์