สอบถามเรื่องการดูหนี้สินเวลาอ่านงบการเงินครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
wasin3107
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

สอบถามเรื่องการดูหนี้สินเวลาอ่านงบการเงินครับ

โพสต์ที่ 1

รบกวน 3 คำถามนะครับ ผม VI มือใหม่จริงๆครับ
1.)เวลาที่อ่านงบการเงินแล้วเจอบางบริษัท ที่ D/E ratio > 1 เราจะมีวิธีการดูอย่างไรครับว่าบริษัทจะมีแนวทางการหมุนเงินจ่ายหนี้ยังไงบ้าง และ จะหมุนเงินทันไหม ?

2.) หนี้ที่มีดอกเบี้ยที่ผมเห็นบ่อยๆก็จะมี หุ้นกู้ เงินกู้จากสถาบัน หรือที่ไม่ใช่หนี้แต่เป็นแนวทางการได้เงินก็คือการ เพิ่มทุน อยากรู้ว่าการที่บริษัทจะเลือกใช้วิธีหาเงินเพิ่ม
มีวิธีคิดจากอะไรครับ เช่น ทำไมถึงออกหุ้นกู้ แต่ไม่กู้จากสถาบัน หรือ เพิ่มทุน

3.) หลายๆบริษัทที่ผมอ่านงบมาใช้วิธีการ กู้หนี้เอามา จ่ายหนี้ที่จะถึงกำหนดจ่าย แบบนี้เรียกว่าปกติรึเปล่าครับ หรือ เจอแบบนี้ บริษัทอาการไม่ดีแล้วครับ ?

ขอบคุณที่สละเวลาเข้ามาตอบมากๆเลยนะครับ ขอบคุณครับ
A67632

Re: สอบถามเรื่องการดูหนี้สินเวลาอ่านงบการเงินครับ

โพสต์ที่ 2

wasin3107 เขียน:
พุธ ก.พ. 17, 2021 11:56 pm
รบกวน 3 คำถามนะครับ ผม VI มือใหม่จริงๆครับ
1.)เวลาที่อ่านงบการเงินแล้วเจอบางบริษัท ที่ D/E ratio > 1 เราจะมีวิธีการดูอย่างไรครับว่าบริษัทจะมีแนวทางการหมุนเงินจ่ายหนี้ยังไงบ้าง และ จะหมุนเงินทันไหม ?

2.) หนี้ที่มีดอกเบี้ยที่ผมเห็นบ่อยๆก็จะมี หุ้นกู้ เงินกู้จากสถาบัน หรือที่ไม่ใช่หนี้แต่เป็นแนวทางการได้เงินก็คือการ เพิ่มทุน อยากรู้ว่าการที่บริษัทจะเลือกใช้วิธีหาเงินเพิ่ม
มีวิธีคิดจากอะไรครับ เช่น ทำไมถึงออกหุ้นกู้ แต่ไม่กู้จากสถาบัน หรือ เพิ่มทุน

3.) หลายๆบริษัทที่ผมอ่านงบมาใช้วิธีการ กู้หนี้เอามา จ่ายหนี้ที่จะถึงกำหนดจ่าย แบบนี้เรียกว่าปกติรึเปล่าครับ หรือ เจอแบบนี้ บริษัทอาการไม่ดีแล้วครับ ?

ขอบคุณที่สละเวลาเข้ามาตอบมากๆเลยนะครับ ขอบคุณครับ
ข้อ 1 มีหลายแนวทางครับ บริษัทที่ดีจะเอาเงินที่ได้จากผลประกอบการมาจ่าย แต่บางบริษัทอาจจะออกหุ้นกู้ กูหนี้มาโป๊ะหนี้ และสุดท้ายเพิ่มทุน

2 ออกหุ้นกู้ดอกเบี้ยคงที่และถูกกว่าการกู้ธนาคาร ยิ่งบริษัทมีความน่าเชื่อถือดอกยิ่งถูก ส่วนการเพิ่มทุนจะเป็นทางเลือกสุดท้ายเพราะการเพิ่มทุนส่งผลกระทบกับผู้ถือหุ้น

3 จริงๆเป็นเรื่องที่ไม่ค่อยดี แต่ทั้งนี้ก็ขึ้นลักษณะธุรกิจ บางทีบริษัทอาจจะเอาเงินไปทำอย่างอื่น แต่ถ้าดูกิจการแล้วบริษัทไม่มีความสามารถในการชำระเงินกู้จนต้องไปกู้หนี้มาโป๊ะหนี้แบบนี้ไม่น่าลงทุนครับ

จริงๆบริษัทดีๆมีเยอะนะครับ จากที่คุณบอกว่าอ่านงบมาหลายบริษัทเจอแบบนี้มาเยอะ บางทีน่าอาจจะลองไปศึกษาธุรกิจดีๆ ลงทุนสบายใจ นอนหลับดีกว่ามามัวกังวลกับธุรกิจแบบนี้นะครับ
โพสต์โพสต์