การประเมินมูลค่าหุ้นเทคโนโลยีที่ขาดทุน การลงทุนแบบเน้นคุณค่า

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
nnopp
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

Re: การประเมินมูลค่าหุ้นเทคโนโลยีที่ขาดทุน

โพสต์ที่ 31

สวัสดีครับ

พอจะมีท่านใดให้คำแนะนำการทำ DCF หุ้นไทยไหมครับ
ผมลองเริ่มทำตัวแรก เจอกระแสเงินสดจากการดำเนินงานที่ + บ้าง - บ้างครับ
แบบนี้เราต้องทำยังไงหรอครับ
รูปภาพ

ขอบคุณครับ
<3
ภาพประจำตัวสมาชิก
picatos
ผู้ติดตาม: 325

Re: การประเมินมูลค่าหุ้นเทคโนโลยีที่ขาดทุน

โพสต์ที่ 32

nnopp เขียน:
ศุกร์ พ.ค. 21, 2021 4:20 pm
สวัสดีครับ

พอจะมีท่านใดให้คำแนะนำการทำ DCF หุ้นไทยไหมครับ
ผมลองเริ่มทำตัวแรก เจอกระแสเงินสดจากการดำเนินงานที่ + บ้าง - บ้างครับ
แบบนี้เราต้องทำยังไงหรอครับ
รูปภาพ

ขอบคุณครับ
ต้องไปทำความเข้าใจของที่มาของกระแสเงินสดครับ

ตามปกติแล้ว กระแสเงินสดที่อาจารย์ Damodaran มักจะใช้จะคิดจาก revenue * (1 + growth) * operating margin * (1 - tax) * (1 - reinvestment rate)

สิ่งที่คุณต้องรู้ คือ operating margin ควรจะเป็นเท่าไร และ reinvestment ที่ทำให้เกิด growth คือเท่าไร ซึ่งเป็นเรื่องที่ต้องศึกษาทำความเข้าใจ
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
quinquin
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 33

picatos เขียน:
อังคาร มิ.ย. 08, 2021 5:50 am
ต้องไปทำความเข้าใจของที่มาของกระแสเงินสดครับ

ตามปกติแล้ว กระแสเงินสดที่อาจารย์ Damodaran มักจะใช้จะคิดจาก revenue * (1 + growth) * operating margin * (1 - tax) * (1 - reinvestment rate)

สิ่งที่คุณต้องรู้ คือ operating margin ควรจะเป็นเท่าไร และ reinvestment ที่ทำให้เกิด growth คือเท่าไร ซึ่งเป็นเรื่องที่ต้องศึกษาทำความเข้าใจ
ขอบคุณครับ
TOD36129
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 34

สวัสดีครับ อยากขอสอบถามความเห็นในการใช้
  • 1. EV/EBITDA เทียบกับ EBITDA growth ครับว่ามีแนวทางในการใช้อย่างไร มีรายละเอียดต่างกับการใช้ PEG อย่างไรบ้างครับ
  • 2. ถ้า EBITDA ยังไม่เป็นบวกและจะใช้ revenue แทน แต่ไม่ใช้ price/sale เราควรจะใช้ multiple ตัวไหนแทนจะเหมาะสมที่สุด ครับ
ขอบคุณครับ
Airmd
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 35

ทดสอบครับ
Airmd
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 36

.