ขออนุญาตเล่าประสพการณ์ลงทุนปีcovid

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
drsp
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 72

ขออนุญาตเล่าประสพการณ์ลงทุนปีcovid

โพสต์ที่ 1

ผมลงทุนมาประมาณสิบกว่าปี

เจอวิกฤติมา2-3ครั้ง ทุกครั้งแทบไม่ได้ทําอะไร

ส่วนใหญ่ใช้วิธีถือหุ้นฝ่าวิกฤติ

บางครั้งมีเงินสดเล็กน้อยก็ซื้อหุ้นราคาถูกมาบ้าง

ช่วง3ปีที่ผ่านมาถือเป็นช่วงเวลาที่แย่ที่สุดตั้งแต่ลงทุนมา

พอร์ทติดลบไปเกือบ30%

พอมาปีนี้ยิ่งหายนะใหญ่

ตอนเดือนมีนาคมพอร์ทผมติดลบเทียบกับต้นปีไปอีก50%

บังเอิญโชคดีผมขายที่ดินได้เงินมาก้อนหนึ่งตอนต้นเดือนเมษายน

ผมใช้ส่วนใหญ่ของเงินลุยช้อนหุ้นคุณภาพดีที่เล็งไว้มานาน

รวมทํ้งซื้อเฉลี่ยหุ้นในพอร์ทที่คิดว่าตกมากเกินไป

หลังจากซื้อได้ไม่นานหุ้นดีดตัวกลับอย่างรวดเร็ว

สุดท้ายพอถึงสิ้นปีผลตอบแทนปีนี้กลับเป็นบวก15%

ดีกว่าsetที่-8.3%

ถึงแม้ผลตอบแทนจะไม่ได้สูงมาก แต่เมื่อเทียบกับตอนสถานการณ์แย่ที่สุด

ความรู้สึกส่วนตัวเหมือนผ่านพ้นจากขุมนรกมาได้

ขนาดพอร์ทหุ้นเมื่อรวมเงินสดกลับมาเกือบเท่าระดับสูงสุดที่เคยเป็น

ผมนึกถึงคําสอนของBuffettที่เทียบการเล่นหุ้นเหมือนตีเบสบอล

คุณอาจยืนเฉยๆไม่ตีลูกที่โยนไม่เข้าจุดเป็นร้อยๆลูก

แต่เมื่อลูกที่โยนเข้าจุดโฟกัส คุณต้องหวดสุดกําลัง

และทําให้เข้าใจว่าทําไมBuffettถือเงินสดจํานวนมากตลอดเวลา

เพราะไม่มีใครรู้ว่าวิกฤติจะมาเมื่อไหร่

ถ้ามาตอนคุณมีเงินสดอยู่มาก

เหมือนสงครามมาตอนคุณเตรียมอาวุธและไพร่พลรออยู่แล้ว

ถ้าคุณไม่มีเงินสดตอนวิกฤติเหมือนคุณเข้าสู่สงครามด้วยมือเปล่า

สงครามนี้ยังไม่จบ ผลตอบแทนที่เป็นบวกอาจเป็นลบอีกในปีหน้าก็เป็นได้

เพราะสถานการณ์โควิดก็กลับมาแย่อีกครั้ง

แต่ผมก็เตรียมเงินสดที่เหลือไว้รอหวดสุดแรงอีกครั้ง

สุดท้ายนี้ขอถือโอกาสสวัสดีปีใหม่พี่น้องผองเพื่อนนักรบในสมรภูมิตลาดหุ้นทุกท่าน

ขอให้ปีหน้าเป็นปีที่ท้องฟ้าสีทองผ่องอําไพเสียที

หลังจากมืดมัวหมองหม่นมานานแสนนาน

If life gives you lemon, make lemonade.

ภาพประจำตัวสมาชิก
odin
ผู้ติดตาม: 4

Re: ขออนุญาตเล่าประสพการณ์ลงทุนปีcovid

โพสต์ที่ 2

ขอถามพี่ drsp ครับ หากว่ารอบนี้ ไม่ได้ซื้อหุ้นหรือปล่อยไว้ไม่ได้ทำอะไรกับพอร์ตเหมือนอย่างที่เคยทำ พอร์ตจะกลับมาจากติดลบ50% เป็นประมาณเท่าไหร่ครับ

ในวิกฤตหากเราลงทุนไป100% ทำให้ไม่มีเงินสดเหลือ แบบนี้กลยุทธ์ที่ดี ควรทำอย่างไรดีครับ เราควรอยู่นิ่งๆ ไม่ต้องทำอะไร เหมือนที่ผมฟังจาก ดร.นิเวศน์พูดไว้ หรือ เราควรมีสติ และ แอคชั่นอย่างเข้มข้นในการขายหุ้นบางตัวเพื่อซื้อหุ้นบางตัวดีครับ

ในทุกครั้งผมคิดจะอยู่นิ่งๆแบบคนอื่นที่เขาทำได้ แต่สุดท้ายก็ขายตัวนั้นไปซื้อตัวนี้เหมือนเดิม ยอมรับเลยครับว่าทำใจยากมาก

อยากทราบมุมมองของพี่ครับ
“Compound interest is the eighth wonder of the world. He who understands it, earn it ; he who doesn’t, pays it.”
drsp
ผู้ติดตาม: 72

Re: ขออนุญาตเล่าประสพการณ์ลงทุนปีcovid

โพสต์ที่ 3

odin เขียน:
เสาร์ ม.ค. 02, 2021 11:59 pm
ขอถามพี่ drsp ครับ หากว่ารอบนี้ ไม่ได้ซื้อหุ้นหรือปล่อยไว้ไม่ได้ทำอะไรกับพอร์ตเหมือนอย่างที่เคยทำ พอร์ตจะกลับมาจากติดลบ50% เป็นประมาณเท่าไหร่ครับ

ในวิกฤตหากเราลงทุนไป100% ทำให้ไม่มีเงินสดเหลือ แบบนี้กลยุทธ์ที่ดี ควรทำอย่างไรดีครับ เราควรอยู่นิ่งๆ ไม่ต้องทำอะไร เหมือนที่ผมฟังจาก ดร.นิเวศน์พูดไว้ หรือ เราควรมีสติ และ แอคชั่นอย่างเข้มข้นในการขายหุ้นบางตัวเพื่อซื้อหุ้นบางตัวดีครับ

ในทุกครั้งผมคิดจะอยู่นิ่งๆแบบคนอื่นที่เขาทำได้ แต่สุดท้ายก็ขายตัวนั้นไปซื้อตัวนี้เหมือนเดิม ยอมรับเลยครับว่าทำใจยากมาก

อยากทราบมุมมองของพี่ครับ
ถ้าไม่ได้ซื้อหุ้นคิดว่าพอร์ทปีนี้น่าจะติดลบ20-30%ครับ เมื่อก่อนผมก็ถือหุ้น100%ตลอด แต่ตอนนี้ผมถือเงินสดจํานวนหนึ่ง และแบ่งเงินไปซื้อกองทุนหุ้นต่างประเทศหลายกอง เอาไว้กระจายความเสี่ยง และเอาไว้เปลี่ยนเป็นเงินสดยามจําเป็นครับ
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 4

ปีที่แล้ว
เป็นอีกปีที่ผมล่ะโครตจะตระหนก

ยอมรับว่าเป็นคนสายตาค่อนข้างสั้น
ไม่ได้มองอะไรขาด
แบบ VI หลายท่าน

ช่วงฝุ่นตลบ
ไหนจะไวรัสตั้งแต่ตอนที่ยังไม่มีชื่อ
เซอร์กิตเบรคเกอร์แล้วเบรคเกอร์อีก
คนที่รู้จักมักคุ้น
ก็มักจะถามไถ่ด้วยความเป็นห่วง

ส่วนตัวผมมีพฤติกรรม
คือการถือหุ้นเต็มร้อยตลอดเวลา
มีปรับพอร์ตไปปรับพอร์ตมาบ้าง
แต่ช่วงสถานการณ์ไม่ปกติ
ยอมรับเลย..

แทบไม่ได้นอน

ถามว่ากลัวไหม ?

โครต..กลัวเลย

ผมเคยผ่านแฮมเบอร์เกอร์มาแล้ว
พอร์ตร้อยนึงเหลือสี่สิบ

แม่จ้าว...

โชคดีปีที่แล้วหุ้นดีดกลับมาไว
ในขณะที่ผมก็ปรับพอร์ตไป
ตามแต่โอกาสที่พอจะมองเห็น

ปีนี้ก็ไม่รู้จะเจออะไรอีก

ปล.1
ปีที่แล้วเป็นปีที่ดี
เพราะเป็นปีที่ผมได้เงินปันผลสูงที่สุดตั้งแต่ลงทุนมา :shock:

ปล.2
ปีที่แล้วเป็นปีที่แย่
เพราะเมื่อผมได้เงินปันผลมาแล้วก็ใส่หุ้นหมด
แล้วก็มาเจอโควิดกับวันเซอร์กิตฯ

เรียกได้ว่าเติมเงินไป แทบเสียเปล่า :cry:

ปล.3
ปีที่แล้วเป็นปีที่ดี
เพราะพอผ่านจุดแย่ๆ ในท้ายที่สุด
พอร์ตก็กลับมาชนะตลาดได้อีกปีนึง :D
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 5

ลืม..

ปล.4
ปีที่แล้วเป็นปีแรกที่ผมแบ่งเงินไปลงทุนต่างประเทศ

แต่ก็ไปแบบอ้อมๆ หลังจากที่เล็งอยู่นาน
ไม่ได้ง้างสักที

สวัสดีปีใหม่ทุกท่านด้วยเช่นกันครับ :D
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
odin
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 6

ส.สลึง เขียน:
อาทิตย์ ม.ค. 03, 2021 1:13 am
ปีที่แล้ว
...............
พอร์ตก็กลับมาชนะตลาดได้อีกปีนึง :D
ผมก็เป็นเหมือนกันครับ ตอนเดือนมีนาคม ช่วงตลาดเซอกิตเบรค เป็นช่วงที่นอนไม่ค่อยหลับ ก่อนนี้เฉื่อยมานาน รู้สึกตลาดมันเรื่อยๆ จนทำให้เราเฉยๆ

แต่พอเจอวิกฤติรอบนี้ ใจนึงรู้สึกตื่นเต้น ที่ราคาหุ้นบางตัวลงมามาก จนเป็นโอกาส อีกใจนึงก็กลัวว่ามันจะแย่ไปกว่าเดิมไหม ทำให้เกิดความคึกคักขึ้นมา พร้อมกับอ่านมากขึ้นกว่าเดิม พอหันมาดูพอร์ตตัวเอง หายไปเกือบ50% ยิ่งทำให้เกิดความรู้สึกถึงความเครียดแบบที่ไม่เคยเป็นมาก่อน

พอได้ฟัง ดร.นิเวศน์ แกบอกว่า แทบไม่ได้ทำอะไรกับพอร์ต ไม่ได้ซื้อหุ้นเลย ทั้งที่แกมีสัดส่วนของเงินสดเยอะกว่าผมอีก (คือผมไม่มีเงินสดนั่นเอง) ทำให้รู้เลยว่า เรายังจิตใจไม่พอสำหรับการลงทุน รู้สึกว่าตัวเองต้องฝึกจิตใจให้มากกว่านี้ และ อ่านให้มากกว่านี้

หลังจากผ่านมาถึงวันนี้ พอร์ตผมกลับมาจุดเดิมได้ อาจจะยังติดลบนิดหน่อย แต่พอมองย้อนไป คิดว่าการปรับพอร์ตครั้งนี้ น่าจะเพิ่มความแข็งแรงของพอร์ตได้มากขึ้นนะ กระจายจำนวนหุ้นมากขึ้น จากเดิม2-3ตัว ตอนนี้ก็8ตัวละ ทำให้เราระมัดระวังมากกว่าเดิม และคงต้องเฝ้าระวังกันต่อไป

รอวันฟ้าสดใสจะกลับมา (หวังว่าอย่างนั้น) ขอให้โชคดีปีใหม่ทุกท่านครับ :D
“Compound interest is the eighth wonder of the world. He who understands it, earn it ; he who doesn’t, pays it.”
GENTECH
ผู้ติดตาม: 59

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณมากครับ สำหรับประสบการณ์

ปีโควิด ของผมเป็นปีที่ติดลบหนักที่สุดตอนต้นปี
และท้ายปีกลายเป็นปีที่ทำผลตอบแทนได้ดีที่สุดเหมือนกันเลยครับ

เป็นเรื่องที่ผมจะจำไม่ลืมแน่นอนครับ สำหรับปีที่ผ่านไป ...
โพสต์โพสต์