ทำไมค่า p/e ของกองทุน etf ติดลบคะ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
moon99
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ทำไมค่า p/e ของกองทุน etf ติดลบคะ

โพสต์ที่ 1

รบกวนถามค่ะ คือสงสัยว่าทำไมค่า p/e ของกองทุน etf ติดลบคะ แปลว่ากองทุนไปลงทุนในหุ้นที่ขาดทุนรึเปล่าคะ หรือมาจากการดำเนินงานของกองทุนเองคะ
ถ้าแบบนี้ คือเาไม่ควรลงทุนรึเปล่าคะ ขอบคุณค่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
arm10182
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 118

Re: ทำไมค่า p/e ของกองทุน etf ติดลบคะ

โพสต์ที่ 2

moon99 เขียน:
พฤหัสฯ. ธ.ค. 31, 2020 8:10 pm
รบกวนถามค่ะ คือสงสัยว่าทำไมค่า p/e ของกองทุน etf ติดลบคะ แปลว่ากองทุนไปลงทุนในหุ้นที่ขาดทุนรึเปล่าคะ หรือมาจากการดำเนินงานของกองทุนเองคะ
ถ้าแบบนี้ คือเาไม่ควรลงทุนรึเปล่าคะ ขอบคุณค่ะ
รบกวนยกตัวอย่างกองได้ไหมครับ

แต่โดยคร่าวๆก็คือ กองทุนบางกองไปลงทุนในหุ้นกลุ่ม Tech หรือ Health-tech หรือหุ้นที่คาดหวังอนาคต

ซึ่งหุ้นพวกนั้นหลายๆตัวยังทำกำไรไม่ได้ สาเหตุหนึ่งก็คือมีการลงทุนเยอะ ค่าเสื่อมเยอะ ถ้าเป็นกรณีนี้อาจจะต้องไปดูพวก EV/EBIDA หรือ P/S แทน

ส่วนที่ว่าควรลงทุนไหม อันนี้แล้วแต่ความเชื่อมั่นในหุ้นกลุ่มนั้นครับ

อย่างหุ้นรถEVบางตัว งบปีก่อนหน้านี้ก็แทบไม่เคยกำไรมาก่อน แต่ราคาหุ้นก็ขึ้นไปหลายเด้งได้ใน1ปีครับ (ขึ้นได้จากความคาดหวังอนาคต)

ปล.แต่หุ้นบางกลุ่มก็อาจจะรับความคาดหวังเยอะไปจนเกิดเป็นฟองสบู่ได้ เพราะงั้นต้องดูว่ากองนั้นถือหุ้นตัวไหนบ้างแล้วหุ้นเหล่านั้นแพงไปหรือยังครับ
moon99
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ทำไมค่า p/e ของกองทุน etf ติดลบคะ

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณค่ะ อย่างเช่นกอง ARKK ติดลบ ค่ะ

ขอบคุณค่ะ
โพสต์โพสต์