สอบถามเรื่อง การลงทุนแบบ VI ต้องใช้ Technical ด้วยมั้ยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Think+Positive
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

สอบถามเรื่อง การลงทุนแบบ VI ต้องใช้ Technical ด้วยมั้ยครับ

โพสต์ที่ 1

อย่างเช่นการคัทลอส การจับจังหวะตลาด การ sap หรือกำหนดจุดเข้าซื้ออะครับ
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 74

Re: สอบถามเรื่อง การลงทนแบบVI ต้องใช้Technicalด้วยมั้ยครับ

โพสต์ที่ 2

ส่วนตัวผมไม่ได้ใช้ครับ

ลงทุนมาสิบกว่าปี
มีปีแพ้มีปีชนะ
แต่ค่าเฉลี่ยก็ชนะตลาดอยู่นะครับผม

แค่นี้ผมก็พอใจละ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
dino
ผู้ติดตาม: 6

Re: สอบถามเรื่อง การลงทนแบบVI ต้องใช้Technicalด้วยมั้ยครับ

โพสต์ที่ 3

:mrgreen: ใช้ไม่เป็น ไม่ใช้ครับ
พอดีเป็นคนแก่ที่ขี้เกียจ เลยขี้เกียจซื้อขายบ่อยๆ
ผมใช้กฏ 5 ข้อนี้มาสามสิบกว่าปีครับ
  1. ซื้อหุ้นของกิจการที่ดี
  2. มีกำไรต่อเนื่องไปในอนาคต
  3. ซื้อในราคาที่ต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ
  4. ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถ
  5. และถือมันไว้ ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดีอยู่
วอเรนซ์ บัฟเฟตต์
1 ซื้อหุ้นของกิจการที่ดี
2 มีกำไรต่อเนื่องไปในอนาคต
3 ซื้อในราคาที่ต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ
4 ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถ
5 และถือมันไว้ ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดีอยู่
                                           วอเรนซ์ บัฟเฟตต์
XO
ผู้ติดตาม: 94

โพสต์ที่ 4

ผมว่าแล้วแต่บุคคลเลยนะครับ
มีทั้งคนที่ไม่ใช้ tech แล้วผลตอบแทนก้ดีมากอยู่แล้ว เลยไม่ได้สนใจจะใช้
มีทั้งคนที่ลองแล้วยิ่งงงยิ่งสับสนกับแนวทาง (เปรียบเปรยคล้ายๆกับนับถือ 2 ศาสนา) ก็เลยเลิกใช้
รวมถึงมีทั้งคนที่ใช้ผสมกัน แล้วได้ผลงานที่ดีขึ้นครับ

สุดท้ายอาจต้องลองเองก่อนถึงจะรุ้ว่าเราเหมาะกับแบบไหน :D
แล้วก็ ผมแจ้งเผื่อๆไว้ ตามมารยาท เรื่อง tech อาจจะไม่เหมาะจะมาพูดถึงเยอะๆ หรือลงลึกในเวป VI ครับ
อย่าพยายามเข้าใจ จงใช้ความรู้สึก :oops:
watgolf
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 5

ใช้ดูกราฟว่า ความคาดหวัง ในหุ้นตัวนี้เป็นยังไงมากกว่า

ประมาณว่า ดูกราฟ แต่ไม่ดูสัญญาณทางเทคนิค
romee
ผู้ติดตาม: 109

โพสต์ที่ 6

Think+Positive เขียน:
พุธ ธ.ค. 23, 2020 9:46 am
อย่างเช่นการคัทลอส การจับจังหวะตลาด การsap หรือกำหนดจุดเข้าซื้ออะครับ
ลองใช้คีย์เวิร์ด techno-fundamental ค้นหาดูครับ เพจของคนไทยอธิบายเรื่องนี้เยอะ

ถ้าคนดังๆในตปท.ที่คนไทยคุ้นหูก็William O'neil (Canslim), Ed Seykota, Nicholas Darvas(ทฤษฏี darvas box) ,Paul Tudor Jones, Dan Zanger ลองหาข้อมูลดูครับ

ถ้าเพจในไทย ก็sarut-homesite ลองดูครับ :B
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
AnieLee
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 7

Think+Positive เขียน:
พุธ ธ.ค. 23, 2020 9:46 am
อย่างเช่นการคัทลอส การจับจังหวะตลาด การsap หรือกำหนดจุดเข้าซื้ออะครับ
ไม่จำเป็นต้องใช้ครับ แต่สามารถใช้ผสมกันได้ อย่างไรก็ตาม มันมีมุมที่ขัดแย้งกันอย่างเห็นได้ชัด ต้องชัดเจนในการใช้มาก น่าช่วยเรื่องหาจุดเข้า ประกอบกับมูลค่าที่หาได้ เพราะการใช้ mos 30% ในปัจจุบัน มันยากมาก คนเก่งขึ้น โอกาสราคาผิด 30% เกิดยาก ถ้าไม่มี panic

จากตัวอย่างที่แน่ๆ คือ การคัทลอสระหว่างกราฟ/วีไอ ต่างกันครับ สายกราฟ คัทลอสด้วยการมองแนวรับที่เค้าคาดว่าเป็นแนวสำคัญหรือราคาหลุดแนวโน้มขาขึ้น ส่วนวีไอ จะคัทต่อเมื่อ คาดการงบผิด พื้นฐานเปลี่ยน หรือ นลท ต้องการเปลี่ยนหุ้น

สรุปสั้นๆ ถ้ามีความรู้ทั้งวีไอและกราฟแล้ว เข้าใจมันดี จะใช้ร่วมกันก็ได้ ไม่มีใครว่าไรแน่ แต่ถ้ามีความรู้วีไอและไม่รู้กราฟ ก็อาจไม่จำเป็นต้องไปเรียนก็ได้ หากอยากศึกษา ก็ไม่เสียหาย แต่ไม่ต้องลึกมาก แค่คร่าวๆ พอ ไม่ต้องเสียเวลามาก

สุดท้าย ถ้าลงทุนแล้วกำไร วิธีไหนที่เราทำแล้วได้ มันก็ดีทั้งนั้นครับ
####################################################
ความสำเร็จจากการลงทุน ไม่ได้เกิดจาก "การซื้อของดี" แต่มาจาก "การซื้อของได้ดี" ต่างหาก
3PVI
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 8

ตอบแบบมือใหม่นะครับ

VI จะใช้ MOS นะครับ ถ้าราคายังต่ำลงไปกว่า MOS อีก คิดว่าควรcutlossหรือซื้อเพิ่มครับ
การจับจังหวะตลาด จับยังไงครับ ถ้าเป็นขาขึ้นบางทีราคาไม่ได้ MOSแล้วครับ มีแต่ภาวนาให้เกิดวิกฤติ พานิคเซลล์ และหาซื้อของดีราคาถูกๆ

การทำSAP ถ้าทำได้ก็ดีครับ แต่VI เน้นถือยาว บางทีก็ไม่จำเป็น หรือบางทีแทนที่จะไปรับต่ำ ราคาพุ่งไปเลยก็มี หุ้นตัวไหนไม่มันใจกลัวจะลงต่อ ก็ตั้ง mos ไว้เยอะขึ้นหน่อยเอาครับ
ปล.ทั้งนี้ทั้งนั้นคุณต้องevaluation มูลค่าหุ้นก่อนด้วยนะครับ
MAUYREPUS
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

ถ้าตอบตามคำถามก็คือไม่ต้องดูครับเพราะ VI แท้ๆก็ไม่ใช้กัน หรือจากที่ผมอ่านหนังสือแนว VI มาก็แทบไม่พูดถึงหลัก technical ใดๆจะมีก็เพียงกราฟราคาและกำไรเพื่ออธิบายผลของทฤษฎีเท่านั้น
ส่วนในปัจจุบันทุกอย่างเปิดกว้างแล้วครับ หลายๆคนก็ใช้ทั้ง2ทฤษฎีมาประยุกต์แล้วประสบความสำเร็จก็มีเยอะแยะครับ
Tanukicho
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

VI ไม่จำเป็นครับ เราซื้อหุ้นตามมูลค่าที่ประเมินได้และเผื่อด้วย MOS
หรือซื้อกิจการที่ดีแล้วลงทุนในกิจการไปเรื่อยๆ ขายเมื่อราคาหุ้นเกินมูลค่า

เทคนิคมันเหมือนส่วนเสริมครับ ช่วยเพิ่มความมั่นใจ ซึ่งมันไม่ใช้ VI ต้องแยกออกจากกันครับ

แต่ละวิธีก็มีข้อดีและข้อเสียครับ สามารถนำมาประยุกต์ใช้ร่วมกันได้ครับ

เปิดใจกว้างๆครับ รับทุกวิธี แต่ต้องรู้และเข้าใจมันจริงๆนะ

VI ไม่จำเป็นต้อง stop loss ครับ เพราะเราซื้อเมื่อต่ำกว่ามูลค่า
เมื่อต่ำกว่ามูลค่าตอนเราซื้อมันก็กำไรอยู่แล้ว เพียงราคามันผันผวน เราจะหาประโยชน์จากมันได้อย่างไร

เมื่อราคาต่ำ หรือราคาลดลงจนมูลค่าพอร์ตเราติดลบ เราควรซื้อเพิ่มเพื่อให้คงมูลค่าพอร์ต หรือสัดส่วนของพอร์ตให้คงเดิมได้ (Rebalance)
แต่ประเด็นคือจะหาเงินจากไหนมาซื้อตอนมันลดลง เราไม่สามารถเสกเงินได้
จะหาเงินได้คือเราคิดเผื่อไว้แล้วว่า ราคาต้องผันผวน จะเอาช่องว่างตรงนี้มาใช้ประโยชน์ได้อย่างไร

ราคาที่ผันผวน
มันบ่งบอกว่า คนส่วนใหญ่ไม่ได้เข้าใจมูลค่ามันเลย ทำให้ราคาเปลี่ยนไปเปลี่ยนมาทั้งๆที่พื้นฐานมันก็เหมือนเดิม
นอกจากเราวิเคราะห์ผิดตั้งแต่แรก คิดว่าดีแต่จริงๆแล้วมันไม่ดี ต้องใช้การฝึกฝนพอสมควรครับ
“ กำไรเมื่อซื้อ ไม่ใช่เมื่อขาย ”
Cr.Richdad
โพสต์โพสต์