อีกนานมั้ย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
ดำ
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 87

อีกนานมั้ย

โพสต์ที่ 1

ทุกวันนี้เข้าไปอ่านห้องร้อยคน เจอแต่แปะ link presentation, link youtube Opp day, รายงาน ผบห.ซื้อขาย เต็มไปหมด

มันจะเป็นอีกนานมั้ยครับ เยอะขึ้นๆ ทุกวัน
Thai VI Officer
ผู้ติดตาม: 1328

Re: อีกนานมั้ย

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณสำหรับ Comment นะครับ เดี๋ยวทีมงานจะเอาไปเป็นแนวทางในการพัฒนาเว็บใน Ver ต่อๆไปครับ
ขอแสดงความนับถือ
สมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า (ประเทศไทย)
tono106
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ผมเห็นต่างนะครับ เพราะอาจจะมีคนยังไม่รู้เกี่ยวกับเรื่องนั้นๆ แล้วสนใจอยากรู้ข้อมูลก็ได้ (อย่างผมเป็นต้น)

ไม่มีความรู้ IT แต่ถ้า เวปมีระบบกรองได้แล้วตอนใส่ข้อมูล เลือกประเภท ว่าเป็น OPday, present, youtube ถ้าไม่อยากเห็นก็เลือกกรองออกได้น่าจะดีครับ
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 74

โพสต์ที่ 4

กาลครั้งหนึ่ง...

ไม่น่าจะนานเท่าไหร่

มีหมู่บ้านแห่งหนึ่ง

มอบเอกสิทธิ์ให้ลูกบ้าน

กดบวกกดลบความเห็นลูกบ้านคนอื่นได้

ในเวลานั้น

ลูกบ้านก็แบ่งออกเป็นหลายกลุ่ม

แต่มีกลุ่มหนึ่งที่ Active ประหลาด

คือเชียร์ลูกในไส้ตัวเองจนออกนอกหน้า
มิหนำซ้ำก็อวยกันไปอวยกันมา
พอมีลูกบ้านบางท่านติ๊งต่าง

ไม่นาน โดนกระหนำเครื่องหมายลบไปเรียบร้อย

มีลูกบ้านคนนึงรู้สึกว่าหมู่บ้านแห่งนี้
หมดเสน่ห์

และไม่แลกเปลี่ยนวิทยายุทธกันแบบเดิม

กรอบกับมีสำนัก Line, Page, Facebook,
Youtube และ พรฮับ เปิดใหม่

ลูกบ้านคนนั้นก็เลยตัดสินใจม้วนเสื่อเดินทางออกจากหมู่บ้าน
เพื่อไปเผชิญหน้ากับยุทธภพ

ผ่านไปหลายปี

อดีตลูกบ้านมีโอกาสไปนั่งกินผัดกระเพราแบบเหงาๆ
จู่ๆ ก็มีคนมาชวนคุยเรื่องหุ้น
ก็สนุกดี

ทำให้อดีตลูกบ้านเกิดคิดถึงหมู่บ้านที่ตนเคยจากมา
ก็เลยกลับมาสมัครเป็นลูกบ้านที่หมู่บ้านแห่งนั้นอีกหน

พอ login ได้
ก็อดีตลูกบ้านก็เดินเข้าห้องมุ้งใครมุ้งมันทันที

เอ่อ..

ก็คิดว่าเป็นอย่างที่พี่ท่านว่ามาจริงๆ นะครับผม
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
XO
ผู้ติดตาม: 94

โพสต์ที่ 5

tono106 เขียน:
อังคาร ธ.ค. 22, 2020 8:33 am
ผมเห็นต่างนะครับ เพราะอาจจะมีคนยังไม่รู้เกี่ยวกับเรื่องนั้นๆ แล้วสนใจอยากรู้ข้อมูลก็ได้ (อย่างผมเป็นต้น)

ไม่มีความรู้ IT แต่ถ้า เวปมีระบบกรองได้แล้วตอนใส่ข้อมูล เลือกประเภท ว่าเป็น OPday, present, youtube ถ้าไม่อยากเห็นก็เลือกกรองออกได้น่าจะดีครับ
ผมก้ไม่มีปัญหากะข้อมูลเหล่านี้ครับ
ผมกลับชอบด้วย เช่น เปิดห้องหุ้นตัวไหนแล้วมีลิ้ง oppday ให้ดู :D
อย่าพยายามเข้าใจ จงใช้ความรู้สึก :oops:
คนหลังเขา
ผู้ติดตาม: 11

โพสต์ที่ 6

เรื่องแปะลิ้งนี่ผมไม่มีปัญหาครับ แต่replyที่ quote เอาpost ของcommentก่อนหน้ามาทั้งดุ้นนี่ ผมว่ามันเกะกะหน้าเว็บมาก บางท่านแค่จะขอบคุณcommentด้านบน แต่ไปquote มาทั้งpost ถ้าแค่สองสามบรรทัดก็ยังพอทำเนา แต่เจอแบบ10-20บรรทัดนี่ผมว่ามันก็เสียเนื้อที่ไปโดยเปล่าประโยชน์ การquote นี่ผมว่าเอาไว้ใช้ตอนที่ทำการdiscuss กับpost ก่อนหน้าที่เกี่ยวข้องกันดีกว่า กรณีที่แค่จะขอบคุณนี่ผมว่า แค่พิมพ์ชื่อของสมาชิกแล้วขอบคุณก็ช่วยให้ประหยัดเนื้อที่หน้าเว็บได้นะครับ
Dech
ผู้ติดตาม: 141

โพสต์ที่ 7

ผมชอบนะ ไม่ต้องไปหาข้อมูลเอง มีคนมารวบรวมไว้ให้
และก็อยากได้ไอเดียของคนที่มา post เองด้วยนะครับ
อยากรู้ข้อคิดเห็นสักหน่อย จะดีเยี่ยมครับ
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
narutp
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 8

ผมก็ชอบครับ บางทีไปนั่งหาเองมันไม่เจอ โดยเฉพาะข่าวเก่าๆ เวลาสนใจหุ้นตัวใหม่ๆ นั่งไล่อ่านที่มีคนรวบรวมไว้แล้วทีเดียวก็สะดวกดีครับ
พ่อน้องเพชร
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

ผมก็ชอบครับ
Mr.China
Verified User
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 10

ไชน่าชอบมากมายครับ ของดีมีประโยชน์หลาย เช่นเวลาเราพึ่งหาหุ้นตัวไหนเจอจากงบการเงินล่าสุด(เพราะไชน่าจะเข้าร่วมหุ้นกับบริษัทที่ทำกำไรได้ดีเท่านั้น ตอนขาดทุนก็ตัวใครตัวมันก่อนเด้อ555)
เราก็จะได้อ่านได้เจอกับข้อมูลหลายปีย้อนหลังของหุ้นตัวนั้นได้ในกระทู้เดียวแบบม้วนเดียวจบครับ

Mr.China
กระบี่อยู่ที่ใจ วรยุทธอยู่ที่ตัว หาใช่อยู่ที่ลานแสดงพลัง

https://www.blockdit.com/liudehua_mr.china
Neverland
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 11

ต่างคนต่างความคิดนะครับ จะให้ทุกอย่างถูกใจทั้งหมดคงยาก

ส่วนตัวคิดว่ามาแชร์ข้อมูลกันก็ดีแล้วครับ
AnieLee
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 12

การแชร์ข้อมูลพวก link ของ presentation หรือ youtube, OppDay, หรือ อื่นๆ ที่เป็น public ที่สามารถหากันได้ แต่เอามาปะไว้ในห้องหุ้นแต่ละตัวในห้องร้อยคนฯ ก็ดีครับ ไม่เสียหายอะไร ก็ช่วยลดการค้นหาข้อมูลที่เกี่ยวข้องกับหุ้นนั้นๆ

อย่างไรก็ตาม ที่ขาดหายไปในห้องร้อยคนฯ ก็คือ การแสดงความคิดเห็น, การช่วยกันคุยประเด็นสำคัญ เพื่อประกอบการลงทุน แต่ก็ว่าไม่ได้ โดยเฉพาะคนที่มีความเห็นต่าง เพราะถ้าใครเข้าไปแสดงความคิดเห็นที่แตกต่างในมุมมองที่ไม่ดีกับหุ้นนั้นๆ ก็อาจมีคนเข้ามารุมกัน ก็อาจทำให้คนไม่อยากไปแสดงความคิดเห็นฯ ก็เป็นได้ นอกจากนี้ ปัจจุบบัน สมาชิกส่วนใหญ่ก็ไม่ค่อยมีคนโพสความคิดเห็น มุมมอง วิเคราะห์หุ้น เท่าใดนัก ต่างกับอดีตเมื่อหลายปีก่อน ในขณะที่คนเก่งๆ ที่เคยโพสพูดคุยในอดีต ต่างก็พอร์ตใหญ่กันไปแล้ว ก็ไม่ค่อยมีเวลาหรือไม่ค่อยมาโพสความเห็นเท่าไรอีกด้วย สุดท้าย ก็ทำให้มีแต่การแชร์ข้อมูลที่เป็น public เช่น ข่าว, link ต่างๆ ดังที่เราเห็นกัน

ดังนั้น ถ้าเราทุกคนมองเห็นแบบนี้ ทำไมเราไม่ช่วยกันโพสในสิ่งที่แตกต่างจากที่เราเห็นล่ะ เพื่อกระตุ้นให้คนที่ไม่กล้าแสดงความเห็น ออกมาโพสกันมากๆ เหมือนในอดีต เราควรเริ่มจากตัวเราก่อนตั้งแต่วันนี้เลยครับ ^ ^
####################################################
ความสำเร็จจากการลงทุน ไม่ได้เกิดจาก "การซื้อของดี" แต่มาจาก "การซื้อของได้ดี" ต่างหาก
XO
ผู้ติดตาม: 94

โพสต์ที่ 13

AnieLee เขียน:
อาทิตย์ ม.ค. 03, 2021 8:30 pm
อย่างไรก็ตาม ที่ขาดหายไปในห้องร้อยคนฯ ก็คือ การแสดงความคิดเห็น, การช่วยกันคุยประเด็นสำคัญ เพื่อประกอบการลงทุน แต่ก็ว่าไม่ได้ โดยเฉพาะคนที่มีความเห็นต่าง เพราะถ้าใครเข้าไปแสดงความคิดเห็นที่แตกต่างในมุมมองที่ไม่ดีกับหุ้นนั้นๆ ก็อาจมีคนเข้ามารุมกัน ก็อาจทำให้คนไม่อยากไปแสดงความคิดเห็นฯ ก็เป็นได้ นอกจากนี้ ปัจจุบบัน สมาชิกส่วนใหญ่ก็ไม่ค่อยมีคนโพสความคิดเห็น มุมมอง วิเคราะห์หุ้น เท่าใดนัก ต่างกับอดีตเมื่อหลายปีก่อน
เสริมพี่แค่นิดเดียวครับ อยากให้แต่ละท่านเสนอข้อมูลเชิง + / - อย่างสุภาพหรือมีคุณภาพ (ถ้าเป็นไปได้)
ผมจะรู้สึกว่าหลายๆอันคือมันไม่เหมือนเสนอข้อมูล +/- แต่มันเหมือนเชียร์/แช่ง ลอยๆ - - "
อย่าพยายามเข้าใจ จงใช้ความรู้สึก :oops:
jverakul
ผู้ติดตาม: 88

โพสต์ที่ 14

ที่คุณดำ กล่าวมาผมทำทุกอย่าง โดยเฉพาะรายงานซื้อหุ้นของผบห. :D :D

ขอเล่าประสบการณ์ ตั้งแต่เข้ามา Thaivi นะครับ (อาจมีการใช้ชื่อหุ้นมาประกอบ )
**จากคนที่ไม่มีประสบการณ์เกี่ยวกับหุ้น (เคยเกลียดหุ้น เพราะเรื่องลดค่าเงินบาท และตลาดตกมากๆ และทำให้เศรษฐกิจไม่ดี) มาศึกษาหาความรู้เกี่ยวกับหุ้น โดยส่วนใหญ่อ่านอย่างเดียว ในกระทู้ที่สนใจ และหุ้นที่สนใจ ถ้าสงสัยค่อยถาม ไม่ค่อยแสดงความเห็น เพราะยังไม่มีความรู้ในหุ้นนั้นๆ มาก หรือยังไม่เคยใช้บริการของบ.นั้นๆ ส่วนพันทิพย์ มีแต่ข้อมูลเกี่ยวกับการซื้อขายรายวันมากกว่า

**พอลงทุนได้สักระยะ ก็ตามอ่านข่าวและคอมเม้นท์จากห้องร้อยคน ร้อยหุ้น หรือห้องกระทู้ทรงคุณค่า ช่วงนั้นมีการแสดงความเห็นแย้งอย่างเต็มที่ มีบางช่วงที่มีดราม่า แต่ไม่นานและไม่บ่อย (หรือไม่รู้ก็อาจเป็นได้)

**พอสักพัก เหมือนหมดไอเดีย ไม่รู้ว่าหุ้นแต่ละตัวจะดียังไง เลยลองมาสมัครเรียนคอร์สบัญชีเบื้องต้น กับพี่ในthaivi เป็นคอร์สส่วนตัว 2 ครั้ง ก็ได้ไอเดียขึ้นมาเยอะ และรู้วิธีหาหุ้น ทั้งจากสิ่งรอบตัว หรือจากข่าวทางทีวี ทางเน็ต (คอร์สที่ไปเรียน พี่เขายกตัวอย่างบ. ขึ้นมาเป็นกรณีศึกษา เช่น 7-11 @8บาท, Hmpro @7 บาทและมีการแจกหุ้นด้วย , bigC @ 20 กว่า ๆ , Bch @ 3 บาท เป็นต้น กล้าซื้อแค่ BCH เพราะเป็นรพ. ประกันสังคม ไปใช้บริการบ่อย เลยประเมินคร่าวๆได้ )

**มีบางช่วงที่ในเว็บเกิดการลงทุน แบบ CI (Celeb investor ) ผมก็ไม่ได้ไปยุ่งเกี่ยวกับหุ้นนั้นๆ เพราะคิดว่าราคาน่าจะขึ้นไปเยอะแล้ว และประเมินราคาคร่าวๆ ไม่ได้ ถ้ายังไม่ได้ใช้บริการ ส่วนใหญ่ก็ยังคงไม่คอมเม้นท์ จะคอมเม้นท์เฉพาะหุ้นที่ตัวเองใช้บริการ และไม่ลึกลงในรายละเอียดทางบัญชีเท่าไหร่ ถ้าเจอหุ้นที่น่าสนใจ ก็จะมาไล่อ่านข้อมูลในห้อง 100 หุ้น ตั้งแต่หน้าแรก จนถึงหน้าปัจจุบัน และประเมินว่าน่าซื้อไหม จากจุดนี้เลยได้รู้ว่าทั้งข่าวและคอมเม้นท์นั้นมีประโยชน์ เหมือนกัน เพราะบางครั้ง เราอ่านแต่คอมเม้นท์ โดยไม่รู้เรื่องข่าวช่วงนั้น อาจทำให้สงสัยได้ เคยมีอยู่2-3 ครั้ง ที่ยังอ่านไม่จบประมาณ 10 กว่าหน้า อดใจไม่ไหว ไปซื้อหุ้นก่อน สักพักเริ่มดอย เลยกลับมาไล่อ่านที่เหลือค่อยพบข่าวร้ายและคอมเม้นท์ในทางลบ รออีกสัก 1-2 ปี ค่อยตัดขายทิ้ง 555 ต่อมาเลยตั้งเป็นกฏของตัวเองว่าถ้าเจอหุ้นที่อยู่มานานแล้ว ให้อ่านข่าวและคอมเม้นท์ในห้อง 100 หุ้น ให้จบเสียก่อน (ผมจึงคิดว่าในห้อง 100 หุ้น เหมือนการบันทึกประวัตึบ.ไว้ ให้ได้อ่านย้อนหลัง และได้รู้แนวคิดของสมาชิกแต่ละท่าน ณ ช่วงเวลานั้นได้ และทำให้ไม่ต้องเสียเวลาไปหาข่าวจากที่อื่น )

** ช่วงที่เว็บกำลังบูมๆ ก็อ่านอย่างเดียวและไม่คอมเม้นท์เหมือนเดิมถ้าไม่ได้ใช้บริการ ส่วนใหญ่ ก็ไปขลุกในห้องสัพเพเหระ จนได้รู้จักพระอาจารย์ท่านหนึ่ง จากพี่ๆ ในห้อง และได้รับแผ่นซีดี มาฟังด้วย ก็เริ่มฟังเรื่อยมา จนนับถือเป็นพระอาจารย์ จากคนที่แสวงหาว่าศาสนาพุทธสอนอะไร มีบางช่วงที่ท่านสอนว่า
ถ้าอยากได้ความรู้เยอะ ๆ ให้ทำตัวเป็นเปรต คือ ทำหูกางๆ ตาโตๆ และปากลีบๆ ไว้ และท่านยังสอนอีกว่าคำพูดที่เราพูดออกไปสำคัญที่สุด พยายามอย่าผิดศีล 5 สิ่งที่อยากที่สุดคือข้อ 3 ในการพูดจาเพ้อเจ้อ
ตั้งแต่นั้นมา ผมเลยลดการคอมเม้นท์ ที่ผมไม่รู้จริง แม้ว่าความรู้นั้นผมจะอ่าน หรือได้ฟังมาจากท่านอื่นๆ แต่มันก็เป็นความรู้ของท่านนั้นๆ ไม่ใช่ความรู้ของผม และผมไม่รู้ว่าความรู้นั้นๆ อยู่บนพื้นฐาน หรือสมมุติฐานอะไรบ้าง
การจะรู้จริง ผมอาศัยตามที่ปีเตอร์ ลินซ์ บอกคือ ถ้าไม่สามารถวาดเป็นรูปภาพ ได้แสดงว่ายังไม่รู้จริง และอีกคนผมไม่แน่ใจว่าท่านไหน ถ้าไม่สามารถอธิบายเรื่องนั้นให้เด็กป.2 หรือคนไม่รู้เรื่องเลย เข้าใจได้ แสดงว่าไม่รู้จริง
พระอาจารย์ที่ผมนับถือ ยังยกเคสตัวอย่างมาเล่าว่า
มีพระท่านหนึ่งได้บอกศีล แก่พระหนุ่มในตอนกลางวัน แล้วพระหนุ่มนั้นก็ขึ้นเขาไป ต่อมากลางดึก พระท่านนั้น ปีนเขาขึ้นมาบอกแก่พระหนุ่มว่าศีลที่ท่านบอกนั้นบอกผิด แล้วท่านก็บอกศีลที่ถูกให้ พระหนุ่มถามว่าทำไมท่านไม่รอจนเช้าค่อยมาบอกละ พระท่านนั้นก็บอกว่าไม่ได้ เดี๋ยวเกิดท่านตายขึ้นมา แล้วพระหนุ่มจำไปใช้ผิดๆ จนเกิดบาปแก่พระหนุ่มไปนานเลย
นี้ก็เป็นส่วนหนึ่งที่ผมไม่ค่อยคอมเม้นท์เท่าไหร่

** ผมมามองจุดด้อยของผมว่า ทำไมไม่สามารถวิเคราะห์บ.ต่างๆ ที่เราสนใจได้ถ่องแท้ หรือลึกซึ้ง ก็พบว่ามันมาจากความตั้งใจหาความรู้และระบบการเรียนการสอนด้วย ช่วงแรกๆ ที่ผมเข้าthaivi มามีการวิเคราะห์ค่อนข้างลึก พอผมอ่านประวิตึแต่ละคนที่วิเคราะห์ดีๆ ส่วนใหญ่ จะจบวิศวะทั้งนั้น ผมก็แปลกใจ และหาสาเหตุอยู่นาน ผ่านไปเกือบ 12 ปี ถึงบางอ้อ เพราะตอนทำงานบ. เกี่ยวกับการผลิตสินค้าด้วยเครื่องจักรกึ่งอัตโนมัตินั้น ต้องควบคุมผ่าน PLC เนื่องจากขาดวิศวกรไฟฟ้า ทำให้ผมต้องเรียนรู้เกี่ยวกับไฟ้า และ PLC (ก่อนหน้านั้นสัก 3-4 ปี ไม่กินเส้นกับช่างไฟฟ้าในที่ทำงานเก่า เพราะคิดว่าเขามักเล่นตัว ให้เราต้องไปง้อ เพื่อมาช่วยซ่อมเครื่อง) จากคนจบสายวิทยาศาสตร์มา ต้องมาทำเกี่ยวกับไฟฟ้า อ่านแบบวงจรไฟฟ้า เช็คจุดที่มีปัญหาผ่าน PLC และตรวจเช็คยืนยันก่อน แก้ไข หรือแก้ไข คำสั่งของ PLC เนื่องด้วยผมเข้าใจการทำงานและ sequence ของเครื่องจักรด้วย เลยอ่าน PlC ได้พองู ๆ ปลา ๆ และได้เข้าใจว่าทำไมพี่ๆ ในเว็บที่จบวิศวะมา ถึงวิเคราะห์ บ. ได้ถ่องแท้ ก็เพราะว่านอกจากความรู้แล้ว พี่เขายังมีการจินตนาการที่เป็นระบบ มีสูตร ทฤษฎี มีตัวเลขรองรับ มันเลยง่ายที่จะวิเคราห์ะ บ. ส่วนผมมีแต่จินตนาการผ่านตัวหนังสือ และมีกฏที่ไม่ตายตัว และแปรผันตลอด ไม่ได้ถูกสอนให้มีจินตนาการอย่างเป็นระบบ เลยไม่รู้จะวิเคราะห์จากจุดไหน และเป็นระบบแบบใด อาศัยการใช้สินค้า ผลิตภัณฑ์ หรือถามคนที่เคยใช้เป็นส่วนใหญ่ (เคยคิดจะซื้อวาโก้ แต่ถามเพื่อนที่สนิท ก็บอกว่ามีแต่คนแก่ๆ ใช้ เลยไม่มีหุ้น 555 ) การจินตนาการที่เด่นๆ ของผมคืออ่านหนังสือกำลังภายใน หรือ เพชรพระอุมา แล้วมองเห็นเป็นฉากๆ เลย 5555

*** คำถามว่าทำไมในห้อง 100 หุ้น ถึงไม่มีคอมเม้นท์เลย ผมขอตั้งข้อสมมุติฐานอย่างนี้นะครับ ตั้งแต่ไทยเริ่มมีกีฬาสีมา ไม่ว่าสีไหนจะขึ้นมาเป็นใหญ่ สิ่งหนึ่งที่เหมือนกันคือมีการไล่ล่า พ่อมด หรือแม่มด ที่เห็นต่าง จะเห็นได้ชัดๆ คือปีที่แล้วมีม็อบ 3 นิ้ว สังคมเกิดการแบ่งยากอยางชัดเจน มีการบังคับให้คนดังแสดงตัว หรือมีทัวร์ลงในโพสท์ที่เห็นต่างจากกลุ่มตน นี้อาจเป็นสาเหตุหนึ่งหรือเปล่าที่ทำให้คอมเม้นท์น้อยลง
อันนี้คห.สต. สุดๆ แม้แต่ผมก็อยู่ในข่าย เนื่องจากสังคม FB เราชอบที่จะให้คนกด Like มากกว่า Unlike เลยทำให้พอมีความเห็นที่แตกต่าง เลยเกิดวาทกรรมกันมากในเว็บบอร์ด ต่างๆ
*** ทำไมผมถึงโพสท์รายงานการซื้อขายของผบห. เยอะ ผมมองว่ามันเป็นสิ่งที่เกิดขึ้นจริง (Fact ) และคิดว่าผบห. เขาคงคิดว่าบ. เขาดี เขาเลยซื้อ จากหุ้นที่ผมติดตามมา 10 บริษัท ที่ผบห.ซื้อบ่อยๆ จะมีสัก 7-8 บริษัท ที่สักพัก(อาจจะ 1-4 ปี ) ราคาจะขยับขั้น ด้วยทั้งผลงานบริษัท และปริมาณหุ้นที่น้อยลงจากการทีผบห. เก็บ และผมอาจเป็นคนหัวเก่า ที่มองว่าบริษัทที่ผบห.ที่ซื้อหุ้นเพิ่ม นั้นน่าสนใจมากว่าผบห.มืออาชีพ ที่ไม่มีหุ้นในบริษัทเลย

สรุปความเห็นของผม
1.โพสท์ข่าวที่นักข่าวเขาหามา ดีกว่าคอมเม้นท์ที่ไม่รู้จริงอันทำให้เกิดการเข้าใจผิดได้ ผมยังเป็นปถุชน ที่แสวงหาการยกย่อง ติชมในทางที่สร้างสรรค์ แต่บางครั้งยังติดอคติในเรื่องการติชมอยู่
2.สำหรับผม คอมเม้นท์ในแต่ละห้อง เป็นเพียงส่วนประกอบหนึ่งในการตัดสินใจซื้อหุ้น พยายามแสวงหา Fact มากกว่า Emotion
3.หาจุดด้อยของตัวเองให้เจอ พยายามทำให้จุดด้อยนั้นหายไป หรือแสดงออกมาให้น้อยที่สุด และหาเคล็ดวิชาที่ตัวเองถนัดให้เจอ อย่ามองแต่สวนหญ้าข้างบ้าน
4.ถ้าเรารักษาศีล ศีลจะรักษาเราเอง :)

ปล.1 ทั้งหมดที่กล่าวมาอาจเป็นข้ออ้างที่ผมหามาสนับสนุนก็เป็นได้ (โปรดใช้จักรยานในการอ่าน) ขอยืมโพสท์นี้มาอ้างอิง 555
http://www.investerest.co/attitude/rationalize/
ปล. 2 ที่ผมมาตอบกระทู้นี้ได้ เพราะมีดราม่าในห้อง Ner แล้วคุณ AnieLee โพสท์ถึงกระทู้นี้ เลยเห็นว่าตัวเองก็มีส่วนเกี่ยวกับโพสท์นี้อยู่
ปล.3 Quote ภาษาไทยได้มาจากหนังสือแนะนำในกระทู้ ตะแกรงร่อนหุ้นของพี่วิบูลย์ ครับ
" สพฺเพ ธมฺมา นาลํ อภินิเวสาย "
" Whatever your mind can conceive and believe it can achieve "
" ผมเป็นเหาฉลาม Don't Trusted me."
ส.สลึง

โพสต์ที่ 15

เรื่องมาม่ามีให้เจอทุกวัน
ทั้งในโลกจริงโลกเสมือน
ถ้าเซ็งๆ เบื่อๆ ก็เปลี่ยนบรรยากาศ
ไปวิ่งเล่นที่อื่นให้สบายปอดบ้าง

ตัวผมเองก็คงไม่ไปโพสอะไรในมุ้งใครมุ้งมันอีก
เพราะเคยซดมาม่ามาก่อน

เพราะถึงจะได้ลิ้มรสหวาน
แต่ชีวิตมันก็ไม่ค่อยหอม

สมัยนี้มีทางเลือกให้บริโภคเยอะ
สะดวกสบายกว่าเมื่อก่อน

ตอนที่ผมไม่ได้ต่ออายุสมาชิก
ผมก็ไม่ได้เดือดร้อนอะไร
เพราะหลักการและความรู้ที่ได้รับ
ก็ติดตัวมาใช้ด้วยตลอด

ที่ผ่านมาหุ้นเด้งก็ยังพอหาได้
โดยไม่ได้ใช้ข้อมูลจากห้องมุ้งคนอื่น

ก็สบายใจดี

แต่...

ชีวิตไม่ค่อยเจอความหวานเท่าไหร่
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
AnieLee
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 16

AnieLee เขียน:
อาทิตย์ ม.ค. 03, 2021 8:30 pm
การแชร์ข้อมูลพวก link ของ presentation หรือ youtube, OppDay, หรือ อื่นๆ ที่เป็น public ที่สามารถหากันได้ แต่เอามาปะไว้ในห้องหุ้นแต่ละตัวในห้องร้อยคนฯ ก็ดีครับ ไม่เสียหายอะไร ก็ช่วยลดการค้นหาข้อมูลที่เกี่ยวข้องกับหุ้นนั้นๆ

อย่างไรก็ตาม ที่ขาดหายไปในห้องร้อยคนฯ ก็คือ การแสดงความคิดเห็น, การช่วยกันคุยประเด็นสำคัญ เพื่อประกอบการลงทุน แต่ก็ว่าไม่ได้ โดยเฉพาะคนที่มีความเห็นต่าง เพราะถ้าใครเข้าไปแสดงความคิดเห็นที่แตกต่างในมุมมองที่ไม่ดีกับหุ้นนั้นๆ ก็อาจมีคนเข้ามารุมกัน ก็อาจทำให้คนไม่อยากไปแสดงความคิดเห็นฯ ก็เป็นได้ นอกจากนี้ ปัจจุบบัน สมาชิกส่วนใหญ่ก็ไม่ค่อยมีคนโพสความคิดเห็น มุมมอง วิเคราะห์หุ้น เท่าใดนัก ต่างกับอดีตเมื่อหลายปีก่อน ในขณะที่คนเก่งๆ ที่เคยโพสพูดคุยในอดีต ต่างก็พอร์ตใหญ่กันไปแล้ว ก็ไม่ค่อยมีเวลาหรือไม่ค่อยมาโพสความเห็นเท่าไรอีกด้วย สุดท้าย ก็ทำให้มีแต่การแชร์ข้อมูลที่เป็น public เช่น ข่าว, link ต่างๆ ดังที่เราเห็นกัน

ดังนั้น ถ้าเราทุกคนมองเห็นแบบนี้ ทำไมเราไม่ช่วยกันโพสในสิ่งที่แตกต่างจากที่เราเห็นล่ะ เพื่อกระตุ้นให้คนที่ไม่กล้าแสดงความเห็น ออกมาโพสกันมากๆ เหมือนในอดีต เราควรเริ่มจากตัวเราก่อนตั้งแต่วันนี้เลยครับ ^ ^
พอดีเคยโลกสวยเมื่ออ่านโพสของคุณดำ เลยมาเม้นและจากที่คิดว่า จะช่วยให้สังคมดีขึ้น สุดท้าย บอกได้ประโยคเดียวว่า "ยอมถอยดีกว่า" เมื่อเจอเรื่องดราม่าจากคนขี้ขลาด A66590 ออกมาโจมตีอย่างบ้าคลั่ง จากโพสของเค้า ทราบสาเหตุจากโพสที่ 2 ของเค้าว่า เค้าได้ขายหุ้น Singer ออกไปในราคา 15 บาท เนื่องจากอ่านความคิดเห็นของผม (เค้าคงรู้สึกว่าขายช้างไปนั่นเอง) เมื่อเป็นเช่นนั้น ผมจึงประกาศไปแล้วว่า จะหยุดโพสข้อความในห้องร้อยคนร้อยหุ้น(ไทย) ตลอดไป เพื่อหยุดเหตุที่จะก่อให้เกิดผลอย่างดราม่าที่เกิดขึ้น ด้วยความโง่เขลาของผมเองที่เข้าใจเสมอว่า คนในสังคมอย่างเว็บบอร์ดไทยวีไอ มีวิจารณญาณที่ยอดเยี่ยม น่าตัดสินใจการลงทุนด้วยตนเอง มากกว่าฟังความเห็นของผู้อื่น สุดท้าย ผมเองที่ทำพลาดไปนั่นเอง แง่ความเห็น มันก็มีทั้งถูกและผิด อันที่ถูกย่อมไม่มีคนกล่าวถึง เช่น coman acap ที่เคยให้ความเห็นไว้ตอน coman 6 บาท หรือ acap แถว 23 บาท คนที่ไม่ได้เข้าไปหรือหนีทันเพราะคำเตือน ก็รอดตายได้ นั่นมันได้ประโยชน์ คนย่อมยินดี เงียบไป ทางกลับกัน ถ้าผมแสดงความเห็นพลาด ย่อมโดนเป็นแพะรับบาปไป ทั้งๆ ที่ การซื้อขาย ผมไม่ได้เป็นคนเคาะให้ใครเลย ทำให้ผมเข้าใจสัจธรรมอย่างหนึ่งได้ทันทีว่า "บางครั้งคนที่ผิดพลาด ก็มักมองข้ามความผิดพลาดของตนเอง และพยายามโยนความผิดไปให้ผู้อื่น ถึงแม้คนผู้นั้นมีส่วนก็จริง แต่สุดท้าย ทุกสิ่งย่อมเกิดจากตนเองเสมอ ในทางกลับกัน เวลาประสบความสำเร็จ บางครั้ง อาจเป็นเพียงความโชคดี ถูกที่ ถูกเวลา แต่อาจเข้าใจว่า เป็นฝีมือของตนเองที่เก่งกาจ นั่นเอง" และประโยคนี้ จะทำให้เราใช้ชีวิตการลงทุนไปอย่างระมัดระวัง ไม่หลงกับความสำเร็จในการลงทุน และยินดียอมรับความผิดพลาดของตนเอง

สบายครับ ไม่ต้องไปเสียเวลา เปลืองตัว ก็ลงทุนไปเรื่อยๆ ของเราไป คุยกันกับเพื่อนในกลุ่มที่เข้าใจก็พอ ^ ^

สำหรับคำตอบชื่อกระทู้นี้ สำหรับผม ในความเห็นส่วนตัว คาดว่า น่าจะอีกนาน ครับ
####################################################
ความสำเร็จจากการลงทุน ไม่ได้เกิดจาก "การซื้อของดี" แต่มาจาก "การซื้อของได้ดี" ต่างหาก
yoko
Verified User
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 17

เรื่องการขายหมู ก็มีส่วนจริงอยู่บ้างที่ได้รับข้อมูล ขัอคิดเห็นจากการวิพากย์ต่างๆ
แต่การตัดสินใจเป็นเรื่องของนลทแต่ละท่าน
การขายหมูมีอยู่จริงในชีวิตการลงทุน แต่หากลงทุนไปนานๆ เขาจะรู้เองว่า
การขายในราคาที่เหมาะสม จะทำให้พอร์ทโต
ส.สลึง

โพสต์ที่ 18

ส่วนตัว...

ขายหมูประจำ

ทั้งหุ้นที่ลอก
และหุ้นที่ทำการบ้านเอง

เรื่องปกตินะครับ
ตราบใดที่ยังเป็นนักลงทุน
ขอแค่ถกกันด้วยเหตุด้วยผล
แค่นี่เราก็เลี่ยงซื้อควายได้

เท่านี้ผลตอบแทนก็น่าจะชนะเงินเฟ้อ
และชนะตลาดได้ในระยะยาว

ซึ่งผลตอบแทนมาจากการตัดสินใจ
ของนักลงทุนแต่ละท่าน

การตัดสินใจของนักลงทุนเป็นเช่นไร
ผลตอบแทนก็ควรจะเป็นอย่างนั้น

การคาดหวังมากเกินความสามารถตัวเอง
ผมว่ามันก็ไม่สมเหตุสมผลเท่าไหร่

ซึ่งควรจะเป็นคุณสมบัติติดตัวที่ดีของ VI

ปล.
ผมไม่รู้หรอกนะว่าเรื่องอะไร
และไม่ได้รู้จักคู่กรณี

แต่มีความเห็นในฐานะเพื่อนร่วมทาง

การคาดหวังว่าจะได้รับผลตอบแทนที่ดี
เป็นความคิดของนักลงทุนทั่วไป

แต่ถ้าต้องการเป็น VI ที่ดี
การรับฟังความคิดเห็นทั้งเชิงบวกเชิงลบอย่างมีเหตุผล
จะช่วยให้เป็น VI ที่ดีได้

สำหรับผม
การแลกเปลี่ยนวิธีคิด และแนวทางการลงทุน
ระหว่างสมาชิก

ก็ไม่ต่างอะไรกับการลับมีด
และเปิดกะลาครับ :roll:
ดำ

โพสต์ที่ 19

ยอมรับว่าตอนตั้งกระทู้นี้ผมหัวร้อนไปนิด สาเหตุคือวันนั้นกดเข้ากระทู้ห้องร้อยคนกี่ตัวเจอแต่แบบนี้ link presentation ไม่ก็ youtube Opp day, รายงาน ผบห.ซื้อขาย เต็มไปหมด

ลองคิดดูว่า ถ้ามีคนทำแบบนี้ไปเรื่อยๆ อีกหน่อยพอเวลาเราเจอหุ้นที่สนใจ เลยกะจะมาอ่านในห้องร้อยคนย้อนหลัง เปิดเข้าไปอ่าน 100 โพสต์ เจอแปะแบบนี้ 50 โพสต์ ต้องเสียเวลามานั่งไถจอไปเรื่อยๆ โดยไม่ได้อะไรตัวแล้วตัวเล่า (สมัยก่อน เคยเจอปรากฏการณ์โพสต์ขอบคุณครับแบบกดให้มี quote อ้างอิงด้วย เต็มไปหมด)

ข้อมูลบางอย่าง เช่น Opp day ผมว่าไม่มีใครที่จะไม่รู้นะว่าจะไปค้นย้อนหลังได้จากที่ไหน แถมครบถ้วนกว่าด้วย

ทั้งนี้ผมเคารพในความเห็นและการตัดสินใจของทางเว็บอยู่แล้วครับ ไม่ได้แปลว่ามันต้องตรงตามใจผมซะหมด ผมก็เพียงแสดงความคิดเห็นในฐานะสมาชิกคนหนึ่งแค่นั้น

ป.ล. ว่าแต่ว่า ในกระทู้นี้มันพัฒนากลายเป็นหนังชีวิตดราม่าไปได้ยังไงครับ ไปไกลมากเลย 555
ดำ

โพสต์ที่ 20

ลองนึกภาพเวลาเราเปิดหนังสืออ่าน แล้วเจอรูปแทรกคั่นเวลาเยอะๆ ครับ

บางคนอาจชอบ ได้พักสายตา แต่บางคนก็อาจไม่ชอบ ประมาณนั้น
ส.สลึง

โพสต์ที่ 21

เมื่อก่อนมีพวก FHM, Maxim, Rush
ผมนี่พักสายตาบ่อย :mrgreen:
ดำ

โพสต์ที่ 22

ส.สลึง เขียน:
อาทิตย์ ม.ค. 17, 2021 12:10 pm
เมื่อก่อนมีพวก FHM, Maxim, Rush
ผมนี่พักสายตาบ่อย :mrgreen:
อันนั้นตัวหนังสือเยอะ กลับเกะกะแทน :mrgreen:
ส.สลึง

โพสต์ที่ 23

จริงด้วยครับ :shock:

ตัวหนังสือเกะกะ :mrgreen:
jverakul
ผู้ติดตาม: 88

โพสต์ที่ 24

ผมพึ่งเห็นรูปนี้ น่าจะไม่เกิน 2 เดือน
พึ่่งจะเข้าใจว่าตัวเอง แต่ก่อนจะเป็นแบบ seeing it Done on location และ Doing the real thing

ตอนนี้ ก็ได้มุมมองการลงทุนแบบ VI ว่าเป็นการวิ่งมาราธอนแบบชั่วชีวิต แม้บางช่วงเราอาจจะวิ่งผิดเส้นทางบ้าง
แต่เมื่อเรารู้ว่าเราผิดเส้นทาง มันจะทำให้เรากลับมายังเส้นทางหลักได้เร็ว หรือ ไม่วิ่งห่างจากเส้นทางหลักมากนัก
ตอนนี้เริ่มพยายามรู้ทันอารมณ์ที่เกิดขี้นตอนอ่านเว็บบอร์ด และไม่ให้ไหลไปตามอารมณ์ที่ไม่ดี แล้วขาดสติตอบโต้กลับไป :D :D
" สพฺเพ ธมฺมา นาลํ อภินิเวสาย "
" Whatever your mind can conceive and believe it can achieve "
" ผมเป็นเหาฉลาม Don't Trusted me."
โพสต์โพสต์