สอบถามเรื่อง การคุยกับ IR

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
V_accy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

สอบถามเรื่อง การคุยกับ IR

โพสต์ที่ 1

ผมเห็นในห้อง ร้อยคนร้อยหุ้น หลายๆท่านคุยกับ IR ของแต่ละบริษัท สอบถามข่าวคราวต่างๆได้

อยากทราบว่าเป็นเรื่องปกติ หรือผิดกฏ กลต ไหมครับ
้ถ้าไม่ผิดกฏ แล้วสามารถติดต่อทางไหนได้บ้างครับ

ขอบคุณครับ
https://www.facebook.com/lukprae19

เจอกับผม+แฟนได้ที่นี่ครับ

ฝากกดไลท์เป็นกำลังใจให้แฟนผมด้วยนะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
pop5888
ผู้ติดตาม: 532

Re: สอบถามเรื่อง การคุยกับ IR

โพสต์ที่ 2

ไม่ผิดกฎครับ เข้าหน้า website บริษัทที่เราสนใจ ลองหาคำว่า นักลงทุนสัมพันธ์ จะมีรายละเอียดให้ติดต่อครับ
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 3

ส่วนตัวมีประสบการณ์โทรไปคุยกับ IR ไม่มาก
เพราะชอบคิดเองเออเองมากกว่า

ไม่อยากให้ใครมาชี้นำ
โดยเฉพาะสาวๆ
ฟังแล้วเคลิ้มนะ ผมเป็น

ผมคิดว่า IR เขาก็มีหน้าที่ให้ข้อมูลกับนักลงทุนอยู่แล้วนะครับ
แต่ก็มีขอบเขต ภายใต้กติกาที่ กลต. กำหนดครับ

อยากรู้อะไรก็ลองถามดู
ถ้ามีคำถามไหนที่ ir ไม่สามารถให้ข้อมูลได้
เขาก็จะบอกเราเองครับ

ในอีกมุมหนึ่ง

ทำให้เราได้ฝึกตั้งคำถาม
บางเรื่องอยากรู้

แต่เราไม่สามารถถามได้ตรงๆ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
vim
ผู้ติดตาม: 24

โพสต์ที่ 4

เป็นหน้าที่ของบริษัทที่ต้องให้ข้อมูลแก่นักลงทุนโดยทั่วถึงกันครับ เราสามารถติดต่อได้โดยไม่ต้องรู้สึกผิดอะไร

แต่ในทางปฎิบัติ การให้ข้อมูลของ IR อาจมีการผิดพลาดโดยจงจัยหรือไม่จงใจ ทำให้ข้อมูลที่ได้ไม่เท่าเทียม เช่น
1. นักลงทุนติดต่อ IR แล้วไม่ได้รบความสนใจ นอกเสียจากว่าจะเป็นนักลงทุนรายใหญ่หรือสถาบันการเงิน อันนี้เป็นสิ่งที่ไม่สมควรเกิด
2. นักลงทุนติดต่อ IR แล้วได้รับข้อมูลที่สำคัญที่ไม่เป็นสาธารณะ (ข่าววงใน) อันนี้ IR ผิดเต็มๆ เป็นสิ่งที่ไม่ควรเกิดเช่นกัน
3. นักลงทุนติดต่อ IR แล้วได้รับข้อมูลทั่วไป แต่ตัวนักลงทุนพยายามจี้ประเด็นเพื่อให้เปิดเผยข้อมูลสำคัญที่ไม่ใช่สาธารณะ กรณีนี้เกิดบ่อย และไม่สมควรเกิด IR ที่ดีไม่ควรปล่อยให้ข้อมูลนี้รั่วออกไปเพราะจะก่อให้เกิดความไม่เท่าเทียมครับ

ผมเคยโดน IR ตั้งใจให้ข้อมูลดีเวอร์ๆเกินด้วย แล้วจบที่เพิ่มทุนต่ำกว่าราคาตลาด ทำให้เสียหายไปเยอะ ตั้งแต่นั้นมาพอใครให้ข้อมูลบริษัทใดบริษัทหนึ่งในแง่บวกมากๆผมก็อยากให้ฝากคิดแง่ลบเอาไว้ด้วย เพื่อที่จะได้ชั่งใจก่อนลงทุน

ด้วยระบบตลาดทุนไทยยังเป็นแบบนี้ มันคงยังไม่มีอะไรถูกตามที่ควรร้อยเปอร์เซนต์ แต่ผมคิดว่าการเปิดให้ถาม-ตอบ บนเวทีสาธารณะ (เช่น OppDay, AGM) หรือตอบคำถามผ่านเว็บไซต์ หรือนำคำตอบที่ได้จากการคุยโทรศัพท์มาเผยแพร่ทางออนไลน์ น่าจะสร้างความแฟร์ได้ระดับหนึ่งครับ
Vi IMrovised
V_accy
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณมากครับ
https://www.facebook.com/lukprae19

เจอกับผม+แฟนได้ที่นี่ครับ

ฝากกดไลท์เป็นกำลังใจให้แฟนผมด้วยนะครับ
โพสต์โพสต์