ใครที่เป็นนักลงทุนหน้าใหม่ที่พึ่งเข้าตลาดปีนี้บ้างครับ หรือรุ่นพี่viอยากจะแนะนำหน้าใหม่บ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
zirkanat
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 22

ใครที่เป็นนักลงทุนหน้าใหม่ที่พึ่งเข้าตลาดปีนี้บ้างครับ หรือรุ่นพี่viอยากจะแนะนำหน้าใหม่บ้างครับ

โพสต์ที่ 1

อยากมีเพื่อนเป็นนักลงทุนหน้าใหม่ครับ 555 หรือท่านที่ลงทุนมานานแล้วอยากให้แชร์ประสบการณ์ปีแรกของการลงทุนให้น้องๆฟัง จะได้เป็นวิทยทานครับ
20 yrs game, stay focus, stay invest.
XO
ผู้ติดตาม: 94

Re: ใครที่เป็นนักลงทุนหน้าใหม่ที่พึ่งเข้าตลาดปีนี้บ้างครับ หรือรุ่นพี่viอยากจะแนะนำหน้าใหม่บ้างครับ

โพสต์ที่ 2

ผมเอาคำแนะนำจากที่ได้ยินมาอีกที มาแนะนำต่อแล้วกันนะครับ
คือถ้าเพิ่งเข้าตลาดปีนี้ หลังเดือน มีนา เป็นต้นไป ผลตอบแทนของคุณน่าจะดี ถึงดีมาก
ก็ขออย่าให้ชะล่าใจหรือประมาท เพราะตลาดจริงๆ แล้วมันก็ไม่ได้ง่ายครับ
ถ้าพลาดเนี่ย เวลาเค้าเอาคืนบางทีเค้าเอาคืนเยอะครับ

ก็หมั่นศึกษา แล้วก็อย่าฮึกเหิมมากไป บาลานซ์ใจให้กล้าแต่พอดีๆครับ :mrgreen:
อย่าพยายามเข้าใจ จงใช้ความรู้สึก :oops:
romee
ผู้ติดตาม: 109

Re: ใครที่เป็นนักลงทุนหน้าใหม่ที่พึ่งเข้าตลาดปีนี้บ้างครับ หรือรุ่นพี่viอยากจะแนะนำหน้าใหม่บ้างครับ

โพสต์ที่ 3

1. ช่วงไหนที่ตลาดเป็นกระทิง ลองดูกระทู้ "จะลาออกจากงาน มาเป็นนักลงทุนเต็มเวลาดีมั้ยครับ" ในพันทิพย์จะเยอะเป็นพิเศษ
    อย่าประมาทครับ
  2. ตลาดเปิดตลอดโอกาสและความเสี่ยงเกิดขึ้นเสมอ ไม่ต้องรีบร้อน ศึกษาไป และลงเงินพอประมาณ
  3. อย่าเปรียบเทียบผลตอบแทนเรากับคนอื่นมากเกินไป จะทุกข์ซะเปล่าๆ พัฒนาตัวเราในปัจจุบันให้ดียิ่งๆขึ้น, ถ้าแพ้ตลาดมากเกิน3ปี ลดอัตตาตัวเอง แบ่งเอาเงินไปลงกองทุนดัชนีสักส่วนนึง ก็น่าจะดีครับ
  4. ถ้าอยากมีเพื่อนนักลงทุน ลองดูงานที่เวบthaiviจัด(ช่วยขายของ :B ) หาโอกาสไปเข้าร่วม เพื่อพบปะเจอคนคอเดียวกัน
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
zirkanat
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 4

แหะๆ ขยายความก่อนนะครับว่าผมไม่ได้มีกำไรอะไรมากเลย เทียบกับคนอื่นที่ลงทุนในช่วงเดียวกัน ช่วงนี้มันเหมือนช่วงเรียนรู้มากกว่าครับ ผมคิดว่าตัวผมโชคดีที่ไม่ได้กำไรเป็นกอบเป็นกำจากการเข้าตลาดช่วงวิกฤติ ถึงบางคนจะบอกว่าไม่มีฝีมืออะไรก็ตามแต่ แต่ผมคิดในแง่ดีที่ว่าผมจะได้ไม่คิดว่าตลาดมันง่าย และหมั่นศึกษาเพื่อจะเก่งขึ้นไปอีก อะไรที่ผิดพลาด ผมจดลงสมุดทุกรายละเอียด จิตวิทยาและประสบการณ์ในตลาดปีนี้ผมคิดว่ามันคุ้มมากกับการกล้าที่จะเข้ามาลงทุนปีนี้เป็นปีแรกของผม เพราะได้เจอเหตุการณ์ที่อาจจะไม่ค่อยเกิดในรอบหลายปีที่ผ่านมา เช่น cb หรือภาวะตลาด sideway ข่าวร้าย fundflow ข่าววัคซีน ผลปธน ข่าวม้อบ เรียกว่าปีนี้ค่าครูที่จ่ายไปนั้นคุ้มกับ events ในปีนี้ปีเดียวมากเลยครับ และผมหวังว่าหลังจากผ่านวิกฤติผมน่าจะได้ประสบการณ์ที่ใช่ต่อยอดการลงทุนเพื่ออนาคตของผมต่อไปครับ ขอบคุณทุกคนที่ร่วมแชร์ความเห็นนะครับ ผมดีใจมาก เพราะถามใครหรือเข้าห้องไหนก็ไม่ค่อยใมีใครตอบ อาจจะเพราะคำถามผมอาจจะดูตื้นเขินก็ได้ครับ แต่ผมก็จะศึกษาต่อไปครับ
20 yrs game, stay focus, stay invest.
ดำ
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 5

เข้าไปอ่านย้อนหลัง https://board.thaivi.org/viewtopic.php? ... 5#p1881905

ผมค้นพบเคล็ดวิชาที่นั่นครับ :8)
Tibular
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 6

การเป็นนักลงทุนอาชีพในตลาดหุ้น
  1. ฝึกงาน 3 ปี
  2. ทดลองงาน 10 ปี
  3. เป็นงานที่ทำได้ตลอดชีวิต
  4. การเลือกหุ้น
  5. การประเมินความเสี่ยง
  6. การประเมินมูลค่า
  7. Margin of Safety
  8. การบริหารพอร์ต
  9. การบริหารเงินหน้าตัก
  10. การควบคุมค่าใช้จ่าย
drsp
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 7

สิ่งงที่อยากจะบอกนักลงทุนมือใหม่คือ

ไม่ใช่ทุกคนจะเหมาะกับการเล่นหุ้น

คนที่เหมาะกับการเล่นหุ้นคือ

คนที่มีpassionในเรื่องหุ้นจริงๆ

ภาษาชาวบ้านคือ บ้าหุ้น หรือหายใจเข้าออกเป็นหุ้น

การเล่นหุ้นให้ประสพความสําเร็จเป็นงานหนักใช้เวลามาก

คุณต้องอ่านหนังสือการลงทุนการบัญชีธุรกิจฯลฯหลายสิบเล่มทั้งไทยและอังกฤษ

(เซียนบางคนอ่านเป็นร้อยเล่ม)

คุณต้องดู56-1เป็นร้อยบริษัท

คุณต้องดูวิดีโอoppdayเป็นร้อยชั่วโมง

คุณต้องตามผลประกอบการหลายสิบบริษัทหรือเป็นร้อยทุกไตรมาศ

ถ้าคุณทําทั้งหมดนี้ได้คุณมีโอกาสประสพความสําเร็จในตลาดหุ้น

แต่ถ้าคุณไม่ใช่คนบ้าหุ้นอย่างแท้จริงคุณทําทั้งหมดนี้ไม่ได้แน่นอน

สุดท้ายนี้ขอต้อนรับสู่โลกอันโหดร้ายของตลาดหุ้น

มีแต่มนุษย์หุ้นพันธุ์แท้เท่านั้นที่จะเอาสมบัติลํ้าค่าออกจากที่แห่งนี้ได้
odin
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 8

ขอยกคำที่ ดร.นิเวศน์ เคยพูดไว้นะครับ ว่า หากจะประสบความสำเร็จเรื่องใด เราควรศึกษาจากที่ประสบความสำเร็จจริง และเป็นอันดับต้นๆ ถ้าในระดับโลก ระดับตำนานที่เราพอศึกษาได้ก็อย่างเช่น วอเรน บัฟเฟตต์ , ปีเตอร์ ลินช์ , ฟิลลิป ฟิชเชอร์ ซึ่งทั้งสามคนนี้มีหนังสือให้หาอ่าน แปลไทยด้วย หาได้ไม่ยากครับ ส่วนในประเทศไทย ก็มีคนเก่ง “จริง” หลายคนครับ มีบางท่านเขียนบทความหรือหนังสือเยอะมาก บางท่านมีเก็บสถิติผลงานให้เราดู ไม่ได้เม็คขึ้นมาลอยๆ เราได้อ่านบทความของท่าน เราก็คิดตามไปด้วย ลงทุนไปด้วย อ่านไปลงทุนไป ลองทำตาม หรือลองทำเองก็ลองดู จากเงินไม่ต้องเยอะมาก ให้พอเจ็บๆ แต่ไม่ถึงกับแย่ปางตาย ค่อยๆพัฒนาไป อย่ารีบร้อนจนเกินไป ลงทุนอย่างปลอดภัยและนอนหลับสบายได้ทุกคืนครับ ขอให้โชคดีครับ
:D
“Compound interest is the eighth wonder of the world. He who understands it, earn it ; he who doesn’t, pays it.”
Highway_Star
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 9

drsp เขียน:
พฤหัสฯ. ธ.ค. 17, 2020 11:33 pm

ถ้าคุณทําทั้งหมดนี้ได้คุณมีโอกาสประสพความสําเร็จในตลาดหุ้น

แต่ถ้าคุณไม่ใช่คนบ้าหุ้นอย่างแท้จริงคุณทําทั้งหมดนี้ไม่ได้แน่นอน
เข้ามาเน้นครับว่าแค่ "มีโอกาส"
เล่นหุ้นให้มีเงินเก็บมากขึ้นนั้นง่าย แต่เล่นเพื่อหวังรวยไปเลย ยากมากๆ

ผมขอยก quote นึงของเสี่ยยักษ์มานะครับ ผมชอบมาก
"สิ่งที่คุณทำทุกวันนี้มันคู่ควรกับความฝันของคุณแล้วหรือยัง"

คือ สมมติผมอยากรวย 100 ล้านด้วยหุ้น แต่นั่งอ่าน/หาข้อมูลหุ้นวันละ 2-3 ชม. แค่คิดผมก็อายตัวเองแล้วครับ

ตลาดหุ้นนี่เต็มไปด้วยเสือ สิงห์ กระทิง แรด
ทุกคนอยากรวยทั้งนั้น หลายคนยอมใช้วิธีสกปรกด้วยซ้ำ
บางคนปั่นหุ้นเป็นกลุ่ม
บางคนโพสข้อมูลมั่วๆ ในเวบต่างๆ
โบรคออกบทวิเคราะห์เชียร์หุ้นที่ตัวเองถือ
ตกแต่งงบการเงิน

ทำ excel เหรอ แล้วไงอะ คนอื่นก็ทำมั้ย เวบรวมงบมีเยอะแยะ
ไป oppday เหรอ เดี๋ยวนี้ใครๆ ก็ดู online ได้รึเปล่า
โทรหา IR เหรอ ใครยังไม่ได้โทรบ้าง
facebook page หุ้น/กลุ่ม line หุ้น เต็มไปหมด
พอมีข่าวอะไรนิดหน่อย กว่าเราจะรู้ หุ้นก็ขึ้น upside ก็เหลือน้อย

กลับมาที่อันเดิม
.
.
.
ทำแค่นี้แล้วอยากรวย 100 ล้านเร็วๆ....ไม่น่าเป็นไปได้อะครับ

แต่ถ้าแค่เอาให้มีเงินเก็บมากขึ้น ผมว่าโอเคครับ
ขึ้นกับเป้าหมายของแต่ละคน แต่ถ้าอยากรวย งานหนักครับ
XO
ผู้ติดตาม: 94

โพสต์ที่ 10

เสริมอีกนิดนึงละกันครับ อยากยกตัวเลขอีกนิดหน่อย เพื่อให้เห็นภาพด้วยครับ

เริ่มต้นคนเข้ามาในตลาด อาจต้องรู้ว่าตัวเองเข้ามาในนี้เพื่อหวังอะไรประมาณไหน เช่น
  1. อยากสนุกตื่นเต้นเฉยๆ ไม่สนว่ากำไรหรือขาดทุน :mrgreen:
  2. หวังบริหารเงินเก็บออมให้มีผลตอบแทนที่ดีตามสมควร
  3. หวังยกระดับฐานะด้วยตลาดหุ้น
ถ้าหวัง ข้อ 1. อันนี้ฟรีสไตล์เลยครับ สนุกๆไป อย่าลงเงินเยอะจนเกินตัวไปก็พอ

ถ้าหวัง ข้อ.2 เช่น พอร์ตโตสัก ปีละ 5%-10%-15%-20% ผมว่าก็ไม่ได้ถึงกับยากมาก อาจต้องขยันหน่อยในช่วง 1-2 ปีแรกช่วงยังไม่ค่อยรุ้เรือง แต่ปีถัดๆไป ผมว่าแล้วแต่สไตล์ แต่ละคนละ บางท่านก็ยังขยันมาก แต่บางท่านก็เรื่อยๆครับ ยิ่งตอนถือหุ้นเต็มพอร์ต ก็แค่คอยติดตามข่าวเรื่อยๆเป็นระยะๆ หน้าจอก็ไม่ค่อยต้องดู บางช่วงทั้งอาทิตแทบไมไ่ด้ทำอะไร ผมเองคิดว่าถ้าเทียบกับงานประจำอื่น งานประจำส่วนใหญ่งานค่อนข้างหนัก กินเวลากว่า และกดดันกว่า จนทำให้หลายๆคนอยากออกมาลงทุนเต็มตัวมากกว่า ถ้าเป็นไปได้ (ความเห็นส่วนตัวนะครับ ขออภัยถ้าขัดกับความเห็นบางท่าน)
อยากให้พยายามหลีกเลี่ยงหุ้นที่ไม่มีอนาคต หรือหุ้นที่ถูกไล่ราคาไปสูงๆแล้ว กับพยายามอย่ามองแต่ upside ครับ ควรบริหารความเสี่ยง / ผลตอบแทนให้พอเหมาะ น่าจะเป็นจุดที่สำคัญ

ลองคำนวณเล่นๆ ถ้าทำผลตอบแทนได้ถึง +50% ในปีแรก +50% ปีสอง แต่ดันมา -50% ปีที่สาม ผลตอบแทนคุณจะเหลืออยู่แค่ที่เฉลี่ย 4% ต่อปีเท่านั้นครับ

สุดท้าย ถ้าหวัง ข้อ 3. เนี่ย ผมว่ายากมาก ผมสารภาพว่าผมเองก็ยังไม่รู้ครับ ว่าทำได้อย่างไร จะให้พอร์ตโตสัก 100 เท่า ใน 5-10 ปี เหมือนเซียนบางท่าน เช่น สมมติตัวเลข จาก 2 แสน เป็น 20 ล้าน เพราะผลตอบแทนอาจจะต้องสูงถึง 50% - 150% ต่อปี ต่อเนื่องกันทุกปีไม่มีสะดุดเลย แม้กระทั่งในปีที่ตลาดยากๆ
บางคนอาจบอกว่า ก็เติมเงินเข้าไประหว่างลงทุนด้วยสิ ผมมองว่ายังไงก็ยากอยู่ดีครับ ยิ่งถ้ากรณีคนฐานะบ้านๆทั่วๆไป จะให้มีเงินเริ่มต้นสักสองแสน หรือ จะหาเงินมาเติมพอร์ตระหว่างปี กว่าจะเติมได้สักแสนนึง ก็ไม่ใช่เรื่องง่าย ถ้าอาชีพหลักหรือฐานะทางบ้านไม่ได้ดีมากในระดับนึง

สุดท้าย ข้อ3.นี้ ถ้ามีมือเก๋าท่านใดแนะนำเพิ่มเติมแบบเป็นรูปธรรมได้จะดีมาก เพราะผมเองก็อยากรู้เหมือนกัน :mrgreen:
อย่าพยายามเข้าใจ จงใช้ความรู้สึก :oops:
Tanukicho
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 11

ที่นี้คือสนามรบครับ แต่คุณอาจคิดว่า นี้แค่สนามหญ้าให้เด็กฝึกเล่น

เรียนรู้จากความผิดพลาด รักและหลงใหลในสิ่งที่ทำ ใช้ชีวิตให้มีความสุขครับ การคาดหวังผลตอบแทนที่สูง ต้องลงมือทำจริง เพราะเรื่องบังเอิญอาจไม่มีอยู่จริง

ความโชคดีไม่ได้เกิดกับทุกคนครับ

พระเจ้าไม่ได้ทอยลูกเต๋า
“ กำไรเมื่อซื้อ ไม่ใช่เมื่อขาย ”
Cr.Richdad
picatos
ผู้ติดตาม: 325

โพสต์ที่ 12

แม้ว่าปีนี้ผมจะลงทุนมา 17 ปีแล้ว แต่สำหรับผมปีนี้ก็เหมือนกับเป็นปีแรกของการลงทุน เพราะ การลงทุน สภาพแวดล้อม ตัวเราเองเปลี่ยนแปลงอยู่ทุกขณะ

การที่เรายังคงทัศนคติว่า เราเป็นมือใหม่ เรามีสิ่งที่เรารู้บางอย่างก่อนที่เราจะเริ่มลงทุน หรือก่อนที่จะมาถึงวันนี้ และ ยังมีสิ่งเราไม่รู้อีกเยอะแยะมากมาย ที่น่าสนใจและสมควรที่จะเรียนรู้ และไม่มีวันที่เราจะรู้หมดทุกอย่าง ความสำเร็จบางอย่างที่เกิดขึ้นในชีวิตเรา เป็นแค่ผลลัพธ์อันหนึ่งในความน่าจะเป็นที่หลากหลาย และไม่สามารถยึดถือได้ว่าจะสำเร็จอีกอย่างแน่นอนในอนาคต ประสบการณ์ ความเชี่ยวชาญ อาจจะเพิ่มความน่าจะเป็นที่จะประสบความสำเร็จ แต่ไม่มีสิ่งใดที่แน่นอน

ผมว่าผมคิดแบบนี้มันทำให้เรารู้สึกไม่ประมาท ไม่หยิ่งผยองในความสำเร็จ เปิดกว้างพร้อมที่จะเรียนรู้ และสามารถที่จะสนุกกับการเรียนรู้และการลงทุนได้มากกว่า

ปีนี้สำหรับผมเป็นปีแรกที่ได้เรียนรู้อะไรหลายๆ อย่าง ได้อ่านเรื่องใหม่ๆ หลายๆ อย่าง ที่เรียกได้ว่าเปลี่ยนความคิด และการลงทุนไปเลย ผมเลิกเปลี่ยน value investor กลายเป็นนักลงทุนอีกแบบที่ต้องค้นหาวิธีการแบบใหม่ๆ ในการลงทุน ได้กลับเข้าไปเรียนหนังสือกับอาจารย์แบบจริงๆ จังๆ และได้พินิจพิจารณา วางรากฐาน แนวทางในการลงทุนใหม่ที่จะใช้ในอนาคต

ปีหน้าผมก็มีลงเรียนหนังสือ และมีเนื้อหา องค์ความรู้ที่ผมต้องศึกษาเพิ่มอีกพอสมควร ซึ่งก็คงทำให้ปีหน้าผมก็คงจะรู้สึกเป็นมือใหม่ เป็นปีแรกของการลงทุนอีก

ถ้าทุกๆ ปีที่ผ่านไป ผมสามารถที่จะเปิดกว้างและเรียนรู้ได้เหมือนมือใหม่ ก็คงจะเป็นสิ่งที่ดี ผมไม่อยากแก่ และเฉาตายไปกับความสำเร็จในอดีตที่เป็นเหมือนความฝันแค่ตื่นหนึ่ง ที่ไม่สามารถยึดถืออะไรจริงจังกับมันได้

ก็หวังว่าเพื่อนๆ ที่รู้สึกเป็นมือใหม่ รักษาความรู้สึกดีๆ และใช้ข้อได้เปรียบจากการเป็นมือใหม่ สนุกกับการเรียนรู้นะครับ

อย่าพึ่งรีบกลายเป็นมือเก่า มือเก๋า ที่ทำถูกไปซะทุกอย่างเลยครับ เป็นมือใหม่ กล้าที่จะทำ กล้าที่จะเรียนรู้ กล้าที่จะทดลอง สนุกกว่าการเป็นมือเก่า มือเก๋าเยอะครับ ผมว่า

เป็นกำลังใจให้กับทุกๆ ความพยายามของทุกคนครับ
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
picatos
ผู้ติดตาม: 325

โพสต์ที่ 13

drsp เขียน:
พฤหัสฯ. ธ.ค. 17, 2020 11:33 pm
...

สุดท้ายนี้ขอต้อนรับสู่โลกอันโหดร้ายของตลาดหุ้น

มีแต่มนุษย์หุ้นพันธุ์แท้เท่านั้นที่จะเอาสมบัติลํ้าค่าออกจากที่แห่งนี้ได้
อ่านที่พี่ drsp แล้วรู้สึกอยากต้อนรับมือใหม่ในอีกแบบครับ ขออนุญาตนะครับ...

ขอต้อนรับเข้าสู่โลกแห่งการลงทุน ที่คุณจะได้สนุกสุดๆ ไปกับการเรียนรู้สิ่งใหม่ๆ มีความสุขกับความสว่างที่ได้รู้อะไรมากขึ้น ได้เห็นความเพียรพยายามของเหล่าผู้ประกอบการที่พยายามทำให้โลกนี้ดีขึ้น ได้เห็นความทุ่มเทมุ่งมั่นของบริษัทต่างๆ ที่พยายามทำให้ลูกค้ามีความสุข

และระหว่างที่คุณมีความสุข สนุกไปกับเรื่องเหล่านั้น คุณสามารถหาเลี้ยงตัวเองได้ด้วย โดยที่คุณจะมีอิสรภาพในชีวิตและเวลาอย่างที่หาไม่ได้ในอาชีพรูปแบบอื่น

โลกแห่งการลงทุนที่มีความสุข ผมว่าเราไม่จำเป็นต้องแข่งไปกับใคร เราสามารถมีความสุขในสิ่งที่เรามีได้ง่ายๆ แค่เลือกมุมมอง
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
Brydo
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 14

picatos เขียน:
พฤหัสฯ. ธ.ค. 24, 2020 2:49 pm
อ่านที่พี่ drsp แล้วรู้สึกอยากต้อนรับมือใหม่ในอีกแบบครับ ขออนุญาตนะครับ...

ขอต้อนรับเข้าสู่โลกแห่งการลงทุน ที่คุณจะได้สนุกสุดๆ ไปกับการเรียนรู้สิ่งใหม่ๆ มีความสุขกับความสว่างที่ได้รู้อะไรมากขึ้น ได้เห็นความเพียรพยายามของเหล่าผู้ประกอบการที่พยายามทำให้โลกนี้ดีขึ้น ได้เห็นความทุ่มเทมุ่งมั่นของบริษัทต่างๆ ที่พยายามทำให้ลูกค้ามีความสุข

และระหว่างที่คุณมีความสุข สนุกไปกับเรื่องเหล่านั้น คุณสามารถหาเลี้ยงตัวเองได้ด้วย โดยที่คุณจะมีอิสรภาพในชีวิตและเวลาอย่างที่หาไม่ได้ในอาชีพรูปแบบอื่น

โลกแห่งการลงทุนที่มีความสุข ผมว่าเราไม่จำเป็นต้องแข่งไปกับใคร เราสามารถมีความสุขในสิ่งที่เรามีได้ง่ายๆ แค่เลือกมุมมอง
ขอบคุณ อ.picatos มากๆครับ ความสุขเกิดขึ้นตั้งแต่ระหว่างการลงทุนแล้ว
Omaha132
ผู้ติดตาม: 12

โพสต์ที่ 15

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่ให้ความรู้ประสบการณ์ครับ ผมลงทุนในหุ้นมาได้แค่ 4 ปี แต่ปีนี้ได้มีโอกาสสมัครใน Thaivi ได้เห็นคนที่มีความรู้ มีประสบการณ์ให้ความเห็นเชิงสร้างสรรค์ บางท่านลงทุนหุ้นมาเกือบจะ 20 ปี ตามไปอ่านในกระทู้ ทำให้รู้ว่าโลกแห่งการลงทุนนี้ขนาดคนที่มีองค์ความรู้มากมาย ยังต้องหาความรู้เพิ่มเติมอยู่เสมอ Learn/Unlearn ที่ท่านประท่านได้กล่าวไว้ น่านับถือมากๆครับ ขอคารวะ เส้นทางนี้ไม่ได้วิ่งกันแค่ 100 เมตร แต่เป็นวิ่งมารทอน ผมจะขอวิ่งตาม speed ที่ผมมีคือได้สะสมร่างกายโดยการออกกำลังกายอยู่เสมอ นี้แหละคับ ขอให้ไม่หยุดวิ่งก็พอ ขอวิ่งไปด้วยคนนะคับ ขอบคุณครับทุกท่าน สวัสดีปีใหม่ ครับ
faraday
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 16

สวัสดีพี่ๆครับ พึ่งเริ่มศึกษาจริงๆจังๆตอนปลายปีนี้ ขอบคุณสำหรับการแชร์ความรู้และทัศนคติครับเป็นประโยชน์กับมือใหม่มากๆเลย
viหัดคลาน
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 17

1. การลงทุนไม่ใช่การเสี่ยงทาย ถ้าอยากสบายต้องอดทน
  2. อยากรวยต้องมีความรู้ อยากอยู่ในรูให้แทงสูงต่ำ
  3. เงินน้อยไม่ใช่อุปสรรค ถ้าใจรักให้อ่านเพิ่ม
  4. อย่าหวังรวยจนเกินความรู้ ไม่เชื่อลองดูจะได้เริ่มต้นใหม่ (กลับไปจนเท่าเดิม)
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 74

โพสต์ที่ 18

:juju:

จงมุ่งมั่น

และอย่าให้คนรอบข้างที่ไม่รู้จักหลักการลงทุนมาทำให้คุณไขว้เขว

.
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
โพสต์โพสต์