VI ต้องใช้เทคนิคมั้ยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
champ
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ผมสงสัยว่าชาว VI มีใครดูพวกเทคนิคมั้ยครับ
Golden Stock.

โพสต์ที่ 2

สำหรับผม ก็มีการใช้เทคนิคคัลในการช่วยตัดสินใจบ้างเหมือนกัน ส่วนใหญ่
ใช้กับหุ้นที่มีสภาพคล่อง

ส่วนหุ้นที่ไม่มีสภาพคล่องส่วนใหญ่จะตั้ง Bid ต่ำรอใว้ หรือถ้าต้องการมาก
ไม่ว่าจะด้วยเหตุผลใด ก็จะเคาะเลย
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 3

มีส่วนครับ แต่ดูมากไปกลับทำให้แย่ครับ

ตัวอย่างเช่น ผมถือ ASTL ตั้งแต่ 146 บาท แตะ 184 ปุ๊บก็ขาย (ตามแนวต้าน)
วันนี้ไล่ทะลุ 200 เลย ซื้อคืนได้ที่ 199 200 202 หายไป เกือบ 20 บาทครับ ไปเล่นกับไฟ แรกๆก็กำไรหลายหมื่น จบวันนี้ cut loss ไปเหลือไม่กี่พันมังครับ

สู้ถือ ASTL ต่อ กำไรบาน

จะเข็ดมั๊ยนี่
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 4

ดูไม่เป็นเลยครับ
แต่ยังไม่คิดจะศึกษา
ขอให้พื้นฐานแน่นก่อน

ฐานรากเป็นสิ่งที่มั่นคง
ฐานรากไม่ดี ต่อให้เทคนิคเลิศ ก็พาเอาตายได้เหมือนกัน
tom

โพสต์ที่ 5

ผมพยายามศึกษาอยู่ครับ แต่เพื่อทำให้ซื้อหุ้นได้ถูกลงเท่านั้นครับ แต่ยังไม่มีแนวทางศึกษาเลยครับ
genie
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

ผมเคยได้คุยกับอาจารย์ที่มหาวิทยาลัย แกเคยบอกไว้ว่า "Value คือการประเมินมูลค่า แต่ Technical คือการต่อรองราคา"
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 7

รู้ไว้ใช่ว่า แต่ผมไม่เห็นความสำคัญของมันเท่าไรครับ โดยเฉพาะกับหุ้นone way อย่างAprintนี่ไม่เคยเห็นมันลงมาให้ซื้อที่ราคาเดิมเลย
นักดูดาว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

ถ้าสนใจการวิเคราะห์เทคนิคเชิงจิตวิทยาลองแวะไปที่ http://www.thai.net/rockriverarms สิครับ คุณ Rock เค้าเขียนสนุก เข้าใจง่าย หลักการของคุณ Rock จะอ่านกราฟต่างๆเป็นหลักการทางจิตวิทยาของ ความอยาก (คนที่อยากซื้อกับคนที่อยากขาย) มากกว่ากฏเกณฑ์ตายตัว

ผมคิดว่า "ความอยาก" ตรงนี้เป็นเหมือนกันทั้งหมด ไม่ว่าจะเป็น VI VS หรือเก็งกำไร เพียงแต่ผู้นั้น "อยาก" จากสิ่งเร้าอะไร
เสรีภาพก็เหมือนอากาศที่เราไม่อาจมองเห็นด้วยตา แต่จะรู้สึกได้ในทันทีหากมีมันอยู่เบาบางหรือขาดหายไป

-จีรนุช เปรมชัยพร
ล็อคหัวข้อ