พี่ๆ เพื่อนๆ มีสิ่งใดที่เป็น "ของฟุ่มเฟือย" ในชีวิตที่สุดครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Deksin
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

พี่ๆ เพื่อนๆ มีสิ่งใดที่เป็น "ของฟุ่มเฟือย" ในชีวิตที่สุดครับ

โพสต์ที่ 1

ผมเข้าใจว่าพี่ๆ เพื่อนๆ VI ส่วนใหญ่ จะมีหลักคิดในการใช้จ่ายที่ค่อนข้างประหยัดและซื้อในสิ่งที่เหมาะสมกับมูลค่า แต่ผมเชื่อว่ามันจะต้องมีของบางอย่างที่เรายอมจ่ายแพงเพื่อสนองความต้องการตัวเอง อย่างบัฟเฟตต์เองก็มีเครื่องบินส่วนตัว (ไม่ได้ซื้อขาด แต่ซื้อแชร์กับคนอื่น) ผมเองก็ฟุ่มเฟือยกับเรื่องการเที่ยว แล้วคนอื่นๆ ฟุ่มเฟือยกับอะไรกันบ้างครับ?
ภาพประจำตัวสมาชิก
watgolf
ผู้ติดตาม: 25

Re: พี่ๆ เพื่อนๆ มีสิ่งใดที่เป็น "ของฟุ่มเฟือย" ในชีวิตที่สุดครับ

โพสต์ที่ 2

ของผม เป็นของที่ชอบ เช่น เครื่องเสียง โฮมเธียร์เตอร์ อุปกรณ์ไอที ค่าเครื่องดื่ม
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 225

Re: พี่ๆ เพื่อนๆ มีสิ่งใดที่เป็น "ของฟุ่มเฟือย" ในชีวิตที่สุดครับ

โพสต์ที่ 3

ขาดทุนจากหุ้นครับ ฟุ่มเฟือยสุดๆ

VI ผมว่าจ่ายในสิ่งที่คิดว่าคุ้มค่าครับ การศึกษาลูกแพงหูดับตับไหม้ การพาพ่อแม่เที่ยวต่างประเทศ
การซื้อสิ่งของที่ทำให้เรามีความสุข และทำให้ชีวิตมีมาตรฐานดีขึ้นตามควร
แบบนี้ไม่มีคำว่าฟุ่มเฟือยเลยครับ
ก้าวช้า ๆ และเชื่อในปาฎิหารย์ของหุ้นเปลี่ยนชีวิต
There is no secret ingredient. It's just you.
AnieLee
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 4

น่าเป็นของที่ไม่จำเป็นเท่าไรสำหรับตัวเราครับ ของชิ้นนั้น อาจจำเป็นต่อคนอื่น แต่ไม่จำเป็นกับตัวเราก็ได้ หรือสิ่งของต่างๆ รวมถึงที่ดินสิ่งปลูกสร้าง ถ้าไม่ก่อให้เกิดรายได้แล้ว ล้วนเป็นของฟุ่มเฟือยครับ อะไรที่จ่ายแล้ว คุ้มค่า มีความสุข สบายใจ ถือว่า ไม่ฟุ่มเฟือยครับ

สำหรับผม เครื่องใช้ไฟฟ้า/อิเล็กทรอนิกส์ที่แพงมากๆ (ยกเว้น ของที่เอามาใช้ประโยชน์หรือทำมาหากิน เช่น PC iPad เพราะเอามาใช้ประโยชน์ได้ครับ) เครื่องดื่มแพงๆ มือถือแพงๆ รายจ่ายที่ไม่จำเป็นต่างๆ จัดเป็นของฟุ่มเฟือยครับ
####################################################
ความสำเร็จจากการลงทุน ไม่ได้เกิดจาก "การซื้อของดี" แต่มาจาก "การซื้อของได้ดี" ต่างหาก
theerasak24
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

ผมว่าสิ่งของทุกอย่างที่มี หรือพึงได้นั้นก็ขึ้นอยู่กับสิ่งนั้นนำไปใช้งานได้คุ้มค่าที่สุดครับ สิ่งที่แพงสำหรับคนนี้อาจจะไม่แพงกับอีกคนก็ได้ครับ ขึ้นอยู่กับบริบทถ้ามีแล้วใช้โดยที่ตนเองไม่ลำบากและไม่สร้างปัญหาให้กับผู้อื่น ก็น่าจะได้ครับ แต่ที่สำคัญก็ถ้าไม่จำเป็นก็ไม่ควรสะสมครับ เพราะเมื่อเวลาผ่านไปสิ่งนั้นอาจจะไม่มีค่าใดๆเลย
"เป็นธรรมชาติของมนุษย์ที่จะยังคงทำสิ่งต่างๆ ต่อไปตราบใดที่มันยังให้ความรื่นรมย์และคุณก็ทำมันได้ดี"
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 6

เมื่อก่อนซื้อของมาหมักกองอยู่เต็มบ้าน

ช่วงโควิดอยู่บ้านว่างๆ เลยได้ที
มานั่งเคลียร์ของเก่า
"เอา", "ไม่เอา" ดี?

พอมีเวลาว่างหยุดยาวๆ เมื่อไหร่
ก็จะมานั่นเคลียร์ของเก่าอีก

เฮ้อ.... โปร 11.11 ก็กำลังจะมา
ซื้ออะไรอีกดีน๊า...

:roll:
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
odin
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 7

คงเป็นรถคันนึงครับ เป็นรถที่ซื้อเองคันแรกในชีวิต ก่อนนี้ใช้รถของพ่อ ที่ซื้อมาเพราะคิดว่ายี่ห้อนี้ ราคาถูกกว่ายี่ห้ออื่นที่ใครๆก็แนะนำ ซึ่งเรามองว่ามันมีราคาแพงกว่าในรุ่นเดียวกัน และเราก็ยังคิดว่าเราฉลาดกว่าคนอื่นที่ได้จ่ายในราคาคุ้มค่ากว่า แต่แล้วก็นั่นแหละครับ มันคือคันแรก เราไม่มีประสบการณ์ กลายเป็นรถยี่ห้อนี้ราคาถูกก็จริง แต่ค่าซ่อม,ค่าบำรุงรักษาแพงมากๆ และอะไหล่ก้อพังไวกว่ายี่ห้อที่เราคิดว่าแพงกว่า ที่สำคัญจะขายต่อราคาก็ไม่ดีเอาเสียเลย เป็นบทเรียนที่ดีครับ ที่ทำให้เรากลับมามองว่าบางทีเราอาจจะไม่ต้องเน้นของถูกอย่างเดียว เอาของราคากลางๆก้อใช้ได้ ของแพงหน่อยถ้าคุณภาพดีเราพอใจ ก็ไม่ควรไปคิดมาก และต้องเลิกคิดว่าเรารู้มากกว่าคนอื่น ฟังให้มากๆ เปิดใจมากกว่านี้
“Compound interest is the eighth wonder of the world. He who understands it, earn it ; he who doesn’t, pays it.”
A61289

โพสต์ที่ 8

ฟุ่มเฟือยขึ้นกับฐานะข้อนี้คิดว่าทุกท่านรู้อยู่แล้ว

สำหรับผม แชร์ ช่วงมีรายได้ใหม่ๆ เดือนละ 3หมื่น
ผมเคย ซื้อ bigbike โดยที่มี honda wave ใช้อยู่แล้วครับ
รู้สึก.. ไม่คุ้มเลยครับ ขายต่อไปแล้ว (ส่วนต่างราคานี่ซื้อเวฟได้อีกคันนึง)

แต่พอได้เป็นเจ้าของสักครั้งแล้ว มันก็ทำให้เลิกอยากลองไปเลยนะครับ ไม่รู้ถือว่าทางใจนี่เป็นประโยชน์รึเปล่านะ... ก่อนเป็นเจ้าของ มันมีความอยาก พอได้ลองแล้วมันก็รู้ว่าเป็นอย่างไรน่ะครับ
แต่บางคนเค้าก็ ขยับCCขึ้นไปเรื่อยๆเพราะชอบด้านนั้น แต่ส่วนตัวผม พอรู้ว่าเป็นอย่างไรแล้วก็ เฉยๆกับมันไปเลยน่ะครับ
ถือว่าฟุ่มเฟือยไหมนะ... ถ้าไม่ซื้อมันก็คงยัง อยาก อยู่...
A44950

โพสต์ที่ 9

สำหรับผม ไม่มีคำว่าฟุ่มเฟือยถ้าคุณรวยพอ
mongkol
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 10

พระเครื่องครับ :oops: :oops:

คือมีใส่พอแล้ว แต่ก็ยังซื้อมาเก็บเพิ่มอีกเพราะความชอบล้วนๆ ฮาๆ
คิดว่าเป็นของสะสม มีช่วงนึงเก็บไว้เยอะมากๆ แต่พอพระที่เก็บไว้ราคาขึ้นมา ก็เริ่มเก็บน้อยลงแล้ว
ประกอบกับคิดได้ว่า เอาที่พอดี น่าจะดีกว่า ... ไม่อยากคิดเชิงพาณิชย์ด้วย
แก่นแท้ คือ "ความว่าง" นี่เอง
โพสต์โพสต์