[CSR] เล่าสู่กันฟัง...กิจกรรม'ทำรั้วรังผึ้งกันช้างป่า' :)

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
MaiFuen
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 72

[CSR] เล่าสู่กันฟัง...กิจกรรม'ทำรั้วรังผึ้งกันช้างป่า' :)

โพสต์ที่ 1

ถึง...พี่ๆน้องๆ ที่ได้ไปร่วม กิจกรรมรั้วรังผึ้งฯ ทุกท่าน
แต่ละท่าน รู้สึกอย่างไร และ ได้พบเจอประสบการณ์อะไรกันมาบ้าง

อย่าลืมเล่าสู่กันฟังงงง นะครับ :D :D :D
sukit2020
ผู้ติดตาม: 2

Re: [CSR] เล่าสู่กันฟัง...กิจกรรม'ทำรั้วรังผึ้งกันช้างป่า' :)

โพสต์ที่ 2

ดีมาก...ครับ ทีม CSR เตรียมงานดีมาก เริ่มตั้งแต่โทรเตือน นัดหมาย การเตรียมเสื้อผ้าเพื่อลุยแดดลุยฝนให้พร้อม การเดินทางสะดวก สบาย ด้วยรถโค้ชอย่างดี อาหารคาว หวาน ของว่าง เลือกสรรจากท้องถิ่นอร่อยๆ แบบจัดเต็ม

กิจกรรมสนุกๆ หลังจากฟังบรรยายช่วงเช้า คือ ปลูกต้นกัลปพฤกษ์ งานนี้ได้ฝึกการใช้จอบขุดดินเพื่อเอาต้นกล้าลงดิน ได้เหงื่อ ได้ความเมื่อยล้ากันไปพอสมควร ส่วนกิจกรรมหลังพักทานอาหารกลางวัน ได้เรียนรู้การทำรั้วรังผึ้งจากผู้เชี่ยวชาญซึ่งใช้เป็นแนวกันช้างไม่ให้เข้ามาในเขตบ้าน เป็นการอยู่ร่วมกันอย่างสันติระหว่างคน กับ ช้าง

ช่วงบ่ายยังมีกิจกรรมที่สนุกๆให้เหล่าเด็กๆ และพ่อแม่ ได้เรียนรู้ และร่วมกันปลูกผักในแปลงผักแบบเกษตรอินทรีย์ คุณลุง-ป้า เจ้าของสวนทำเกษตรแบบครบวงจร พาเดินชมแปลงผักหลากหลายชนิด ชมบ่อเลี้ยงปลา ฟาร์มหมูเล็กๆ และ ให้ชิมน้ำผึ้งแบบสดๆจากรังผึ้งกันเลยทีเดียว หอม หวาน อร่อย ติดใจไปตามๆกัน

ถือเป็นกิจกรรมที่สนุก อิ่มอก อิ่มใจ ทั้งผู้ให้และผู้รับ แถมอิ่มท้องกันถ้วนหน้า ต้องขอขอบคุณทีมงาน CSR ที่จัดกิจกรรมดีๆให้พวกเราได้ทำร่วมกัน และขอส่งกำลังใจให้ทีมงานได้จัดกิจกรรมดีๆแบบนี้อีก เรื่อยๆไป และขอเชิญชวนเพื่อนๆพี่ๆมาร่วมกิจกรรมในครั้งต่อๆไป เพื่อเป็นประโยชน์ต่อทั้งสังคมไทย และ สังคมThaiVI ครับ .. ขอบคุณครับ :)
tono106
ผู้ติดตาม: 1

Re: [CSR] เล่าสู่กันฟัง...กิจกรรม'ทำรั้วรังผึ้งกันช้างป่า' :)

โพสต์ที่ 3

ชอบมากครับ
เห็นด้วยกับความเห็นด้านบน

เพิ่มเติม
ชอบฟังขายของบนรถครับ inner มาเต็ม ^^"
นอกจาก CSR ของกิจกรรมรั้วรังผึ้ง ยังได้ทราบกิจกรรมที่ผ่านมา และกิจกรรมที่จะทำต่อไป

ดีใจที่ทางสมาคมได้สนับสนุนกิจกรรมดีๆ ผมว่าก็ทำให้เจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้องได้กำลังใจดีนะครับ
ได้ความรู้ และ อิ่มอร่อย

เห็นพี่ๆ หลายคนพาครอบครัวมาด้วย น่าประทับใจครับ
อากาศร้อนๆ เด็กๆก็ยังเข้าร่วมกิจกรรม ทั้งขุด ทั้งกลบ
ติดใจขนาด ขุดสระลอยใบไม้ด้วย ^^
บั๊กโจ้
ผู้ติดตาม: 56

โพสต์ที่ 4

สนุกมากครับ ได้ร่วมช่วยกันคนละไม้คนละมือ ชอบกิจกรรมแบบนี้มากครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Rakkiat
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 5

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณทีมงาน CSR ของสมาคมที่ติดต่อประสานงาน และทำให้งานนี้เกิดขึ้นโดยสมบูรณ์แบบ มีการโทรประสานงานก่อนการเดินทาง ทำแผนที่ปักหมุดซึ่งทำให้การเดินทางง่ายและสะดวก รวมถึงยังมีอาหารอร่อยๆจากจังหวัดฉะเชิงเทราให้ได้ชิมรสกัน

งานนี้ยังทำให้สมาชิกได้ร่วมกันทำกิจกรรมอันเป็นประโยชน์ ได้ร่วมกันทำรั้วรังผึ้ง ปลูกป่าเป็น 100 ต้น รวมถึงได้เข้าใจวิถีชีวิตของชาวบ้าน และพฤติกรรมของช้างป่าในการอยู่ร่วมกัน ว่าจะทำอย่างไรให้คนมีความสุขและไม่ไปทำร้ายช้างที่จะเข้ามากินอาหารจากที่ชาวบ้านได้ปลูกทำเป็นอาชีพกัน

สุดท้ายได้เห็นรอยยิ้มของชาวบ้านและพี่ๆทีมงานจากสถานีวิจัยสัตว์ป่าภูหลวงซึ่งทำงานช่วยกันอย่างเต็มที่ ดีใจที่สมาคมได้เข้าไปช่วยเหลือและสนับสนุนกิจกรรมอันเป็นประโยชน์แบบนี้ครับ
Elunium
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณทีมงานสมาคมนะค่ะที่จัดให้มีกิจกรรมดีๆแบบนี้ขึ้นมา ส่วนตัวมองว่าจัดได้เกินความคาดหมาย อาหารอร่อยค่ะ :D มีการเตรียมงานเป็นอย่างดี และบอกว่าต้องเตรียมตัวยังไง อุปกรณ์ของใช้ส่วนตัวที่ต้องนำด้วย

สุดท้ายขอขอบคุณเจ้าหน้าที่จากสถานีวิจัยสัตว์ป่าภูหลวงค่ะ ที่เสียสละ และอุทิศตนเองในการทำงานเพื่อให้ความรู้ และสอนให้คนอยู่ร่วมกับช้างอย่างสันติ
โพสต์โพสต์