รู้สึกแย่กับปัจจุบัน คนไทยแตกแยก ด่ากัน เกลียดกัน ทำร้ายกันเอง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
luckyman
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 16

รู้สึกแย่กับปัจจุบัน คนไทยแตกแยก ด่ากัน เกลียดกัน ทำร้ายกันเอง

โพสต์ที่ 1

รู้สึกแย่กับตอนนี้มากครับ

คนไทยแตกแยก ด่ากัน เกลียดกัน ทำร้ายกันเอง ไม่อยากให้เกิดความรุนแรงเลย

สถานการณ์ปัจจุบันยิ่งเลวร้ายไปกันใหญ่ เหมือนว่า มีคนต้องการปลุกปั่น ให้ม๊อบชนม๊อบ ม๊อบบางกลุ่ม คล้ายๆว่า back by ... ด้วย

เรื่องข่าวก็น่ากลัว มีการ ออกข่าวไม่หมด บิดเบือนข่าว สร้าง bot มาปั่น มาคอมเม้นข่าว

ยิ่งสำนักข่าวไทยนั้นมีสี มีสังกัด และไม่สามารถออกข่าวลึกลับได้ (คนทั่วโลกรู้เรื่องลึกลับไทยหมด แต่คนไทยบางคนไม่มีโอกาสได้รับรู้ เนื่องจาก ไม่อ่านข่าวจากสำนักข่าวต่างประเทศ)

เพื่อนๆ thaivi คิดว่า เราพอจะทำอะไรที่มันสร้างสรรค์กันได้ไหมครับ

ขอคำตอบ ความคิดเห็น แบบไม่ใช้อารมณ์นะครับ

ขอบคุณครับ
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 74

Re: รู้สึกแย่กับปัจจุบัน คนไทยแตกแยก ด่ากัน เกลียดกัน ทำร้ายกันเอง

โพสต์ที่ 2

ผมได้ไอเดียอย่างนึงตอนที่ฟังเรื่องนึงจากปากครูเงาะ รสสุคนธ์ฯ
แล้วก็ได้เล่าเรื่องนี้ที่ผมแต่งขึ้นเอง
ให้น้องๆที่ทำงานฟังตอนที่กำลังจับเข่าคุยกันเรื่องการเมืองในที่ทำงาน

ผมยกตัวอย่างนายเอ

ที่มีความคิดหรือความเชื่ออะไรบางอย่าง
สิบปีที่แล้วคิดอย่างไรหรือเชื่ออย่างไร
วันนี้นายเอก็ยังเชื่อหรือคิดเหมือนเดิมอยู่อย่างนั้น

ถ้าเราไม่รู้จักนายเอ เรามีชุดข้อมูลเท่านี้
เราคิดว่านายเอเป็นคนยังไง

ดื้อ, โบราณ, มนุษย์ป้า, งี่เง่าจัง, บลาๆๆ

แล้วแต่จะคิดเลยครับตามสะดวก

แต่เชื่อมั้ย เหรียญมีสองด้านเสมอ

จะมีคนคิดบ้างมั้ยว่านายเอเป็นคนแน่วแน่
และมั่นคง ?

ถัดมาคนที่สอง ชื่อนายบี

เมื่อสิบปีที่แล้ว นายบีมีจุดยืนอะไรบางอย่าง
ผ่านมาสิบปี (อีกแล้ว) จุดยืนนายบีก็เปลี่ยนไป

คำถาม..

ถ้าเราไม่รู้จักนายบี เรามีชุดข้อมูลเท่านี้
เราคิดว่านายบีเป็นคนยังไง

โลเล, ไม้บรรทัดเอียง, คบไม่ได้
อีปิ๊ถูกปูหนีบ บลาๆๆ (อีกเหมือนกัน ตามชอบเลยนะ)

แต่เชื่อมั้ย เหรียญมีสองด้านเสมอ

จะมีคนคิดบ้างมั้ยว่าเวลาผ่านมาตั้งสิบปี
นายบีได้เรียนรู้อะไรมาบ้าง

ฉลาดขึ้นไหม ?

ปล.
ผมมีความเชื่ออย่างนึง
ที่เหมือนกันเมื่อสิบปีที่แล้ว

อวัยวะที่ใหญ่ที่สุดของมนุษย์ก็คือหัวใจ

และอวัยวะที่เล็กที่สุดของมนุษย์ ก็คือ...

"หัวใจ" อีกเช่นเดียวกัน
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
armchakorn
ผู้ติดตาม: 3

Re: รู้สึกแย่กับปัจจุบัน คนไทยแตกแยก ด่ากัน เกลียดกัน ทำร้ายกันเอง

โพสต์ที่ 3

ผมมองว่าความขัดแย้งมัน built in มาในสมองของ sapiens อยู่แล้วครับ เพราะเราดำเนินชีวิตด้วย"ความรู้สึก"นำ ไม่ใช่เหตุผล สมองเราเต็มไปด้วย Heuristics and bias มากมาย (ซึ่งมันก็เป็นเรื่องปกติอยู่แล้ว ไม่งั้นวันๆก็ใช้สมองจนเบลอหมดพอดี)

แล้วสังคมที่มีความขัดแย้งนี่ ผมว่ามันเป็นสังคมที่ healthy กว่านะ ทำอะไรก็มีคนตั้งคำถาม มีคนถามหาความจริง ถามหาความเหมาะสม มีคนคอยจับผิดพวกผู้มีอำนาจตลอด ว่าอยู่ในกรอบที่ถูกที่ควร ที่Fair มั้ย ดีจะตาย

ในทำนองเดียวกัน ช่วงที่ดู relatively ความขัดแย้งน้อยกว่า? เช่น ในตอนที่มี "ตำบลกระสุนตก" กลางสยาม ผมมว่ามันน่ากลัวกว่ามาก เพราะภาพมี วิดีโอมี แต่ไม่มีใคร หรือกลุ่มคนใด ลุกมาทำอะไรได้เลย

เรื่อง social network dilemma นี่ ผมมองว่า user เองก็มีส่วนมากๆครับ Facebook, Twitter มันจะแบนยังไงก็ไม่ไหวหรอก หรือจะโทษ AI ก็ไม่ถูก เพราะ User เองก็เลือกได้นี่ ว่าจะรับสารฝั่งเดียว รับแต่สารที่ตัวเองชอบ หรือจะเปิดรับสารที่มาจากความคิดเห็นฝั่งอื่นด้วย (เหมือนรับข่าวหุ้น 555)

ผมมองว่า บรรยากาศตอนนี้ ยังไงมันก็ต้องมาครับ มาเร็วกว่าที่คิดด้วยซ้ำ เพราะ covid มาเร่ง เมื่อ pillar หลักที่ถูก design มาให้ระบบเก่ามันเดินมาได้ มันถูกดึงออกไปแล้ว และจนถึงตอนนี้ตัวระบบก็ไม่มีอะไรมาแทน ยังไม่ยอมหาอะไรมาแก้ และไม่ยอมปรับระบบตัวเอง ยังไงมันก็จะเจอการเปลี่ยนแปลงครับ
จะนุ่มนวล หรือทำลายล้าง ยากที่จะทำนาย
lukton2000
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 4

ถ้าประเทศมีคนที่เอาแต่เรียกร้องสิทธ์ของตัวเอง แต่ไม่คำนึงว่าไปกระทบสิทธ์ผู้อื่น เอาแต่กล่าวโทษคนอื่น แต่ไม่สำรวจดูตัวเองว่าทำอะไรให้สังคม หรือว่าตัวเองก็คือคนหนึ่งที่สร้างปัญหาเอง เอาแต่เชื่อในสิ่งที่อยากจะเชื่อ เพราะไม่มีความสามารถแยกแยะความจริง ความเท็จได้ ประเทศชาติ และสังคม ก็คงจะเจริญและสงบสุขยาก หลายคนโทษที่ระบบ ก็อาจะใช่หรือไม่ใช่ แต่ที่แน่ๆถ้าคนส่วนใหญ่ไม่มีคุณภาพ ไม่ว่าระบบไหนก็ไม่รอด ดังนั้นจงเริ่มจากตัวเราก่อน เป็นคนดี มีคุณภาพของสังคม
Tanukicho
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

การฝึกคิดให้ได้ด้วยตนเองครับ

เป็นพื้นฐานที่ดีที่สุดครับ จะทำให้คนเราเปิดกว้างทางความคิด ไม่ยึดติดกับอะไร

มุ่งหาคำตอบตามความจริงของโลก นอบน้อมและถ่อมตัว เพื่อฟังความคิดที่แตกต่างกัน

แล้วตกผลึกความคิดจากทุกแง่มุม เพื่อร่วมกันในการแก้ปัญหานั้นๆ

ประเด็นคือ มีคนบางกลุ่มไม่สามารถคิดได้ด้วยตนเอง แล้วถูกชักใย ถูกควบคคุมอยู่ ถูกหลอกใช้ ถูกหลอกหลวง

ถูกทำให้เห็นกงจักรเป็นดอกบัว เห็นปีศาลในคาบเทวดา แต่ผมเชื่อว่า เวลานั้นจะพิสูจน์ทุกอย่าง

การเปลี่ยนแปลงคนอื่น เป็นสิ่งที่ยากมากครับ การเปลี่ยนแปลงตนเองย่อมเป็นสิ่งที่ง่ายกว่าครับ

ใช้ชีวิตให้มีความสุขครับ และมีชีวิตอยู่เพื่อผู้อื่นครับ
“ กำไรเมื่อซื้อ ไม่ใช่เมื่อขาย ”
Cr.Richdad
Tanukicho
Verified User

โพสต์ที่ 6

lukton2000 เขียน:
อาทิตย์ พ.ย. 01, 2020 9:26 am
ถ้าประเทศมีคนที่เอาแต่เรียกร้องสิทธ์ของตัวเอง แต่ไม่คำนึงว่าไปกระทบสิทธ์ผู้อื่น เอาแต่กล่าวโทษคนอื่น แต่ไม่สำรวจดูตัวเองว่าทำอะไรให้สังคม หรือว่าตัวเองก็คือคนหนึ่งที่สร้างปัญหาเอง เอาแต่เชื่อในสิ่งที่อยากจะเชื่อ เพราะไม่มีความสามารถแยกแยะความจริง ความเท็จได้ ประเทศชาติ และสังคม ก็คงจะเจริญและสงบสุขยาก หลายคนโทษที่ระบบ ก็อาจะใช่หรือไม่ใช่ แต่ที่แน่ๆถ้าคนส่วนใหญ่ไม่มีคุณภาพ ไม่ว่าระบบไหนก็ไม่รอด ดังนั้นจงเริ่มจากตัวเราก่อน เป็นคนดี มีคุณภาพของสังคม
สิ่งที่น่ากลัว คือ การเห็นผิดเป็นชอบ การเห็นกงจักรเป็นดอกบัว เห็นปีศาลในคาบเทวดา เป็นความลุ่มหลงและงมงาย

ถิ่นกาขาว ที่คนชั่วแสร้งเป็นคนดี เพื่อหลอกให้คนหลง

ผมก็เคยผิดพลาดและลุ่มหลงเหมือนกัน

จนเข้าใจคุณค่าของความเป็นคน

คนทุกคนไม่ควรถูกลดทอนคุณค่า ไม่ควรมีใครที่ยกตนเหนือผู้อื่น
“ กำไรเมื่อซื้อ ไม่ใช่เมื่อขาย ”
Cr.Richdad
Tibular
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 7

ถือว่าปกตินะ มันคือกฏ 50/50
ซึ่งติดตัวสิ่งมีชีวิตมานานแล้วล่ะ
สู้หรือหนี เชื่อหรือไม่เชื่อ ทำตามหรือไม่ทำตาม ชนะหรือแพ้
เพราะมันทำให้เกิดการอยู่รอดยังไงล่ะ

ถ้าเรามีความคิด ความเชื่อ เหมือนกันหมด มนุษย์หรือสิ่งมีชีวิตในปัจจุบัน
คงสูญพันธุ์ไปหมดแล้ว เพียงแต่ที่มนุษย์เราแพร่พันธุ์ไปทั่วโลกได้เร็วกว่า
เพราะเราเลือกอย่างมีเหตุผล เพราะเรามีสัญชาตญาณการรักษาเผ่าพันธุ์มากกว่า
เพราะมนุษย์มีความเมตตาเป็นส่วนใหญ่ เผ่าพันธุ์จึงดำรงอยู่ได้
เราเอ็นดูเด็กเล็ก ไม่ว่าลูกของเราเองหรือของผู้อื่น
เราเอ็นดูลูกสัตว์ เวลาไปอยู่ตามธรรมชาติ เรารู้สึกสงบ
ไม่ต้องห่วง คนไทยเราจะแตกแยก ด่ากัน เกลียดกัน ทำร้ายกันเอง ไปอีกนาน
เพียงแต่เราต้องพยายามใช้เหตุผลกันมากขึ้น
คนสุดโต่งสองกลุ่ม ไม่เท่ากับคนส่วนใหญ่ เพียงแต่พวกเค้าเสียงดัง
จึงต้องระวังผู้นำทางความคิดให้มาก มาคิดเรื่องการเลือกผู้นำที่มีคุณธรรมกันดีกว่า
tono106

โพสต์ที่ 8

น่าจะลองเพิ่ม ความรู้สึก agree to disagree ครับ
ผมเองก็มีเพื่อน 2 กลุ่ม เวลาโพส หรือไม่โพส, like กระทู้แบบไหน
ก็พอรู้ว่า ใครฝั่งไหน

การโพส เพียงแค่ แลกเปลี่ยนข้อมูล
อย่าพยายามคิดเปลี่ยนวิธีคิด เพราะง่ายที่จะกระทบตัวตนของอีกฝ่าย

หาจุดร่วม เข้าใจมุมมอง
ถ้าเขารู้ว่า เราไม่ได้เกลียดเขา เราแค่ไม่เห็นด้วยกับความคิดบางอย่าง
ที่เราแสดงความเห็น เพราะคิดว่า ข้อมูลเขาไม่น่าจะถูกต้อง
ก็คง ไม่เลวร้ายอะไรมั้งครับ
luckyman

โพสต์ที่ 9

ชวนมาฟังหลักกาลามสูตร ของพระพุทธเจ้าครับ ใครชอบก็กด LIKE กดแชร์ได้เลยนะครับ อยากให้คนไทยได้ฟัง ได้คิดกันเยอะๆ

https://www.youtube.com/watch?v=bD-GgUHTduM&t=309s
romee
ผู้ติดตาม: 109

โพสต์ที่ 10

เลือกเสพแต่พองามครับ ถ้าอินมากเกินไป ก็เพลาๆการเสพสื่อนั้นๆลงหน่อยน่าจะช่วยได้
จุดยืนผมคิดต่างได้ แต่การใช้ความรุนแรง ผมไม่เห็นด้วยอย่างเด็ดขาด ไม่ว่าจะมาจากฝั่งไหน

ผมชอบบทความของ pale blue dot ภาพถ่ายของยานอวกาศ ที่ถ่ายจากPioneer 10 เดินทางโฉบดาวพฤหัสฯ ในปี 1972
cr.https://spaceth.co/pale-blue-dot/
Pale Blue Dot
โลกของเรา เป็นดั่งเวทีเล็ก ๆ ท่ามกลางโรงละครจักรวาลอันกว้างใหญ่

จินตนาการถึงเลือดเนื้อที่หลั่งไหล เชือดเฉือนโดยเหล่านายพลและจักรพรรดิ ที่หวังความรุ่งโรจน์อันชั่วคราวบนเศษเสี้ยวแห่งฝุ่นผง

จินตนาการถึงการเยี่ยมเยือนที่เหี้ยมโหดจากผู้อาศัยจากมุมนึงของจุดนี้กระทำต่ออีกมุมหนึ่ง

พวกเขาเข้าใจผิดกันมามากแค่ไหน พวกเขากล้าดีอย่างไรที่จะเข่นฆ่าเพื่อนมนุษย์ด้วยกันเอง

ความเกลียดชังอันแรงกล้าและการวางตัวเองสำคัญหลงคิดว่าเรามีอภิสิทธิ์ในจักรวาล ทั้งหมดถูกท้าทายด้วยจุดจาง ๆ จุดนี้
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
thekiller
ผู้ติดตาม: 39

โพสต์ที่ 11

ยิ้มทุกวัน ให้ทุกวัน สังคมก็ดีขึ้นครับ มองข้ามปัญหา มันก็จะเป็นเรื่องเล็ก
mongkol
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 12

ส่วนตัวผมมองว่า เราต้องเข้าใจก่อนว่าเรื่องนี้ไม่ได้อยู่เฉยๆเกลียดกัน ทำร้ายกันเอง
แต่มีคนฝ่ายหนึ่งต้องการในสิ่งที่เป็นไปได้ยากในระบบปกติ
การจะทำให้เกิดการเปลี่ยนแปลงแบบนั้นต้องอาศัยมวลชนผู้สนับสนุน หรือเสียงส่วนมาก กดดัน

เขาเลือกมวลชนเป็นคนรุ่นใหม่ซึ่งมีลักษณะ self center คือมีอารมณ์รุนแรง กล้า และไม่ได้คิดถึงผู้อื่น แพ้ไม่เป็น ไม่อดทน
การเลี้ยงดูแบบสังคมลูก 1-2 คน เลี้ยงแบบเทวดาทำให้เด็กถูกตามใจมาก ใช้อารมณ์นำ เราจะเห็นคนสมัยนี้หัวร้อนง่ายๆ น่าจะมาจากการเลี้ยงดูแบบ "แพ้ไม่เป็น"
คนสมัยใหม่อยู่แต่ในโลกโซเชียล (จิตส่งออกนอกตลอดเวลา) คือสนใจแต่เรื่องคนอื่น เรื่องซุบซิบ เรื่องกระแส ... ซึ่งผมว่ามันอันตรายนะ มันปลุกปั่นกันง่ายในแบบที่เราเห็น "ทัวร์ลง" ชอบแห่
สิ่งเหล่านี้ทำให้เกิดปัญหาระหว่างเจน (generation) ชัดขึ้นและยังมีคนคอยปลุกปั่นผสมด้วยตลอดเวลา ความแตกแยกเลยไม่จบง่ายๆ
ข่าวลวง 10 ข่าว มีคนเชื่อ 2 คน ก็ถือว่าย้อมสำเร็จแล้ว ก็กระจายต่อๆไป

ทางฝ่ายลุงก็ไม่ได้ว่าจะดีนะ แต่ว่าตามระบบที่เขาสร้างมา คงต้องทำใจยอมรับไปก่อน และอดทนรอสมัยหน้า
เมื่อไม่มีใครทำตามกฎ ...ปัญหาจึงเกิด

มองกลางๆ อย่างเซ็งๆ
แก่นแท้ คือ "ความว่าง" นี่เอง
A64573

โพสต์ที่ 13

mongkol เขียน:
พุธ พ.ย. 04, 2020 12:23 pm
ส่วนตัวผมมองว่า เราต้องเข้าใจก่อนว่าเรื่องนี้ไม่ได้อยู่เฉยๆเกลียดกัน ทำร้ายกันเอง
แต่มีคนฝ่ายหนึ่งต้องการในสิ่งที่เป็นไปได้ยากในระบบปกติ
การจะทำให้เกิดการเปลี่ยนแปลงแบบนั้นต้องอาศัยมวลชนผู้สนับสนุน หรือเสียงส่วนมาก กดดัน

เขาเลือกมวลชนเป็นคนรุ่นใหม่ซึ่งมีลักษณะ self center คือมีอารมณ์รุนแรง กล้า และไม่ได้คิดถึงผู้อื่น แพ้ไม่เป็น ไม่อดทน
การเลี้ยงดูแบบสังคมลูก 1-2 คน เลี้ยงแบบเทวดาทำให้เด็กถูกตามใจมาก ใช้อารมณ์นำ เราจะเห็นคนสมัยนี้หัวร้อนง่ายๆ น่าจะมาจากการเลี้ยงดูแบบ "แพ้ไม่เป็น"
คนสมัยใหม่อยู่แต่ในโลกโซเชียล (จิตส่งออกนอกตลอดเวลา) คือสนใจแต่เรื่องคนอื่น เรื่องซุบซิบ เรื่องกระแส ... ซึ่งผมว่ามันอันตรายนะ มันปลุกปั่นกันง่ายในแบบที่เราเห็น "ทัวร์ลง" ชอบแห่
สิ่งเหล่านี้ทำให้เกิดปัญหาระหว่างเจน (generation) ชัดขึ้นและยังมีคนคอยปลุกปั่นผสมด้วยตลอดเวลา ความแตกแยกเลยไม่จบง่ายๆ
ข่าวลวง 10 ข่าว มีคนเชื่อ 2 คน ก็ถือว่าย้อมสำเร็จแล้ว ก็กระจายต่อๆไป

ทางฝ่ายลุงก็ไม่ได้ว่าจะดีนะ แต่ว่าตามระบบที่เขาสร้างมา คงต้องทำใจยอมรับไปก่อน และอดทนรอสมัยหน้า
เมื่อไม่มีใครทำตามกฎ ...ปัญหาจึงเกิด

มองกลางๆ อย่างเซ็งๆ

ขอโทษนะครับ ขอบอกตรงๆว่าคุณ ไม่ได้มองอย่างกลางๆแล้วครับ เพราะดูจากคอมเม้นท์คุณมุ่งเน้นจะ justify ตัวบุคคลหรือกลุ่มบุคคลเป็นหลัก ผมอยากให้มุ่งเน้นในเนื้อหาที่เค้าออกมาเรียกร้องกันมากกว่าครับว่าดีหรือไม่ดีอย่างไร เพราะอะไร และจะส่งผลต่อการลงทุนแบบ vi ในประเทศอย่างไรบ้างครับ
XO
ผู้ติดตาม: 94

โพสต์ที่ 14

A64573 เขียน:
ศุกร์ พ.ย. 06, 2020 7:27 am
ขอโทษนะครับ ขอบอกตรงๆว่าคุณ ไม่ได้มองอย่างกลางๆแล้วครับ เพราะดูจากคอมเม้นท์คุณมุ่งเน้นจะ justify ตัวบุคคลหรือกลุ่มบุคคลเป็นหลัก ผมอยากให้มุ่งเน้นในเนื้อหาที่เค้าออกมาเรียกร้องกันมากกว่าครับว่าดีหรือไม่ดีอย่างไร เพราะอะไร และจะส่งผลต่อการลงทุนแบบ vi ในประเทศอย่างไรบ้างครับ
ผมอ่านแล้วเฉยๆครับ ไม่ได้รุ้สึกว่าเค้าลำเอียงอะไรมากมาย
อย่าพยายามเข้าใจ จงใช้ความรู้สึก :oops:
A61289

โพสต์ที่ 15

เจ้าของกระทู้อาจจะกำลังรู้สึกแย่ ผมอยากแนะนำ ไม่อยากให้เสพ social media เยอะครับ

social media มันต่างกับโลกจริงเยอะเลยครับ
มันมีทั้งกองทัพอากาศของทั้งสองฝ่าย โจมตีกันด้วยถ้อยคำรุนแรง โยงทุกเรื่องเข้าการเมืองโจมตีกัน

จริงๆนอกsocial คนไทยรักสงบเยอะครับ
หรือแม้แต่ม๊อป ไม่ว่าจะฝ่ายไหน ก็ไม่ได้เป็นคนส่วนใหญ่นะครับ การเมืองมันชอบแบ่งคนเป็น ขาว/ดำ จริงพื้นที่ของสีเทา(คนที่มองเห็นทั้งข้อดีข้อเสียของทุกทางเลือก)เทาเข้ม เทากลาง เทาอ่อน มีมากกว่าครับ
archyman
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 16

“ เขาเลือกมวลชนเป็นคนรุ่นใหม่ซึ่งมีลักษณะ self center คือมีอารมณ์รุนแรง กล้า และไม่ได้คิดถึงผู้อื่น แพ้ไม่เป็น ไม่อดทน”

เขาเลือก?...เขาคือใคร??

ส่วนบรรทัดต่อมา ดูจากดีเบตสามสี่วันนี้
ผมว่ากลับข้างกันนะครับ 555
คนอารมณ์รุนแรงไม่ใช่คนรุ่นใหม่ซะอย่างนั้น
luckyman

โพสต์ที่ 17

รายการถามตรงๆ ของไทยรัฐ ที่เชิญตัวแทนมา debate กัน น่าสนใจนะครับ
ใครยังไม่ดู ผมแนะนำให้ไปดูทุกๆตอนครับ เพื่อจะได้วิเคราะห์เหตุผลของแต่ละกลุ่มครับ
โพสต์โพสต์