หุ้นจีน ในอนาคตยุค Ai 2030 คิดว่าแข็งแกร่งกว่า USA มั้ยคะ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
penpha
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

หุ้นจีน ในอนาคตยุค Ai 2030 คิดว่าแข็งแกร่งกว่า USA มั้ยคะ

โพสต์ที่ 1

จีนบอกว่าภายในปี 2030 จะเป็นผู้นำโลกด้าน AI ให้ได้ ซึ่งตอนนี้ปี 2020 ก็ได้ทำการทดลองระบบของ AI โดยทำให้เกิด

Ai รถไร้คนขับ

Ai ขายของผ่านเว็บไซต์โดยไม่ต้องใช้พนักงานสร้างโดย อาลีบาบา

Ai ในเครื่องจักรโรงงาน

AI ในตำรวจจราจร,ทหาร,การแพทย์

เพราะว่า จีนไม่ถูกปิดกั้นเรื่อง กฎหมายข้อมูลส่วนบุคคล เหมือนยุโรปทำให้ การวิเคราะห์ข้อมูล ของจีน มีประสิทธิภาพมาก เพราะมีการเก็บข้อมูลจากประชากรที่มหาศาล ได้แม่นยำ

การทำกิจกรรมใดๆของผู้คนใน จีนนั้น ไม่ว่าจะเหมือนกัน หรือ แตกต่างกัน ก็สามารถทำให้เกิดข้อมูลที่ ใช้งานจริง มาอยู่ในส่วนของ Ai ได้เร็วกว่า

Ai เริ่มมีการทดลองใช้ในเมืองนึงของจีน โดยให้รถพยาบาลสามารถวิ่งผ่านสัญญาณไฟแดงที่ถูกควบคุมโดยระบบ Ai ได้

เมื่อ Ai เริ่มมีบทบาทที่ชัดเจนกับจีน จะช่วยเพิ่มแรงขับเคลื่อนทางธุรกิจ startup ต่างๆให้มีศักยภาพที่สามารถบรรลุเป้าหมายได้เร็วขึ้น ในอนาคต

ซึ่งเป็นประโยชน์กับเศรษฐกิจ ภายในประเทศของจีนแน่ๆ จีนมีข้อมูลผู้บริโภคที่ใช้จ่ายผ่าน QR Code โดยไม่ต้องใช้เงินสด จากApp Alipay ซึ่งส่วนนี้เป็นข้อมูลในโลกออฟไลน์ที่รู้พฤติกรรมของผู้บริโภคจริงๆ ว่าเราเดินทางไปเที่ยวไหน กินอะไรบ่อย ใช้สินค้าอะไรบ่อย

จริงหรือไม่ ที่ศักยภาพของ จีน ยังเป็นรอง USA ในเรื่องเทคโนโลยี ชิปประมวลผล ซึ่งจีนไม่มีเทคโนโลยีที่จะสามารถผลิตเองได้ จึงต้องทุ่มงบประมาณมหาศาล เพื่อนำเข้าจากต่างประเทศ

แตกต่างจาก USA ที่ได้พิสูจน์ ความสำเร็จทางการค้นคว้าผ่าน นักคอมพิวเตอร์ นักวิทยาศาสตร์ นักวิเคราะห์สถิติ ที่เก่งกาจมากความสามารถ และทำให้เห็นอย่างสำเร็จผล จนออกมาเป็นแอพที่คนไทยเกือบทุกคนต้องมีใช้กัน

ว่ากันอย่างง่ายๆเลย เวลาผู้ชายดูฟุตบอล นักข่าวต่างประเทศ จะมีสถิติข้อมูล บอกถึงตัวเลข จำนวน Matchที่แข่งขัน ปี คศ.ที่เคยแข่งแล้ว แพ้ ชนะ เปอร์เซ็นต์การครองบอล นักเตะกองหลังคนนี้เคลียร์บอลจากผู้เล่นฝั่งตรงข้ามสำเร็จกี่ครั้ง

24 คือตัวเลขที่ตั้งแต่เปลี่ยนชื่อเรียก ดิวิชั่น 1 มาเป็น พรีเมียร์ลีก มีทีมที่คว้าแชมป์มาแล้ว 23 ทีม และทีมที่ 24 ก็คือทีม เลสเตอร์ ซิตี้ ที่ได้ครองแชมป์พรีเมียร์ลีก ปี2015-2016

แล้วเพื่อนๆพี่ๆนักลงทุนคิดว่า ต่อไปในอนาคตหุ้นอเมริกาและหุ้นจีน หุ้นไหนจะแข็งแกร่งและน่าลงทุนคะ
quinquin
ผู้ติดตาม: 70

Re: หุ้นจีน ในอนาคตยุค Ai 2030 คิดว่าแข็งแกร่งกว่า USA มั้ยคะ

โพสต์ที่ 2

เคยฟังgetsunovaมั้ยครับ บางคำถามไม่มีคำตอบครับ 5555

ถ้าใครไปจีนจะรู้สึกจีนดูเจ๋งมากบ้านเขาพัฒนาไวมากๆๆ เช่นลองเทียบเซี่ยงไฮ้กับcaliforniaแล้วนั้น -_- แต่พอจะลงทุนแล้ว ถ้าไม่ใช่อย่างbaba, tencent สำหรับผมผมว่าหาข้อมูลยากเหมือนกันนะครับ และไม่ได้เห็นภาพเท่าUS คหสต
AS.C

Re: หุ้นจีน ในอนาคตยุค Ai 2030 คิดว่าแข็งแกร่งกว่า USA มั้ยคะ

โพสต์ที่ 3

ถ้าสามารถทำได้จริงและคงระดับการเติบโตได้เท่า 10 ปีก่อนเรื่อยๆหรือมากกว่า ผมว่าเป็นไปได้ครับ
จีนเอาจริงเรื่อง AI มาก เหมือนจะเป็นนโยบายของประเทศเลย
การมาถึงของ AI คาดว่าจะเปลี่ยนโลกหลายอย่างจริง แต่สุดท้ายยังไม่มีใครรู้ครับว่าแท้จริงโลกในอนาคตจะมีภาพเป็นเช่นไร
ปัจจุบันหลายอย่างสหรัฐยังคงเป็นผู้นำ ทั้งเรื่องของ chip หรือ GPUs หรือ Supercomputer ที่ใช้สำหรับการประมวลผล AI ที่กล่าวมา

ทุกประเทศมีโอกาสและน่าลงทุนหมดครับ
โดยส่วนตัวตอนนี้คิดว่าหุ้นสหรัฐแข็งแกร่งกว่าพอสมควรครับ แต่อาจจะแอบดูปรับตัวสูงไปหน่อย... ทำให้หุ้นจีนก็น่าสนใจไม่น้อย :D
penpha

โพสต์ที่ 4

quinquin เขียน:
พุธ ต.ค. 14, 2020 4:35 pm
เคยฟังgetsunovaมั้ยครับ บางคำถามไม่มีคำตอบครับ 5555

ถ้าใครไปจีนจะรู้สึกจีนดูเจ๋งมากบ้านเขาพัฒนาไวมากๆๆ เช่นลองเทียบเซี่ยงไฮ้กับcaliforniaแล้วนั้น -_- แต่พอจะลงทุนแล้ว ถ้าไม่ใช่อย่างbaba, tencent สำหรับผมผมว่าหาข้อมูลยากเหมือนกันนะครับ และไม่ได้เห็นภาพเท่าUS คหสต
ขอบคุณค่ะ😊🙏
penpha

โพสต์ที่ 5

AS.C เขียน:
พุธ ต.ค. 14, 2020 11:57 pm
ถ้าสามารถทำได้จริงและคงระดับการเติบโตได้เท่า 10 ปีก่อนเรื่อยๆหรือมากกว่า ผมว่าเป็นไปได้ครับ
จีนเอาจริงเรื่อง AI มาก เหมือนจะเป็นนโยบายของประเทศเลย
การมาถึงของ AI คาดว่าจะเปลี่ยนโลกหลายอย่างจริง แต่สุดท้ายยังไม่มีใครรู้ครับว่าแท้จริงโลกในอนาคตจะมีภาพเป็นเช่นไร
ปัจจุบันหลายอย่างสหรัฐยังคงเป็นผู้นำ ทั้งเรื่องของ chip หรือ GPUs หรือ Supercomputer ที่ใช้สำหรับการประมวลผล AI ที่กล่าวมา

ทุกประเทศมีโอกาสและน่าลงทุนหมดครับ
โดยส่วนตัวตอนนี้คิดว่าหุ้นสหรัฐแข็งแกร่งกว่าพอสมควรครับ แต่อาจจะแอบดูปรับตัวสูงไปหน่อย... ทำให้หุ้นจีนก็น่าสนใจไม่น้อย :D
เห็นด้วยค่ะ😊🙏
tono106
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

เมื่อก่อน คิดว่าหุ้นจีนจะแข็งแกร่งกว่า แต่ตอนนี้ผมคิดว่า พอๆกันครับ

เมื่อก่อนผมได้ฟัง พี่ๆใน Thai VI เล่าให้ฟ้ง ตอนไปเยี่ยมที่ ซิลิกอนวัลเล่ย์ ส่วนหนึ่งประมาณว่า (อาจจะคลาดเคลื่อนได้นะครับ)
- นักเรียนในมหาวิทยาลัยดังๆ เก่งๆ ก็คนเอเชียนี่แหละ
- คนอเมริกาเดี๋ยวนี้ ไม่ค่อยตั้งบริษัทเอง เพราะบริษัทเทคในอเมริกา สวัสดิการดี เก่งมากก็ให้หุ้น ได้เป็นเจ้าของส่วนหนึ่งแล้ว แล้วเขาจะไปเสี่ยงตั้งบริษํทเองทำไม ขณะที่จีน มักเรียนแล้ว ไปหาช่องทางตั้งบริษัทเองในจีน โอกาสรวยเป็นมหาเศรษฐีง่ายกว่า

พออเมริกา เริ่มกีดกันจีน ไม่ให้เรียน / มีเงื่อนไขห้ามถ่ายทอดเทคโนโลยีแปลกๆ
เริ่มหาเสียงกับชาติยุโรป ให้เห็นว่า อย่างน้อย พวกเขาก็มีค่านิยมเรื่อง เสรีนิยมเหมือนกัน
เรื่องความมั่นคงอีก
ปัจจุบันก็เลยคิดว่า ความได้เปรียบในเรื่องนี้น้อยลง

ความก้าวหน้าอาจจะไม่ได้เร็วเหมือนก่อน ตลาดอาจจะไม่ได้ใหญ่เหมือนก่อน

การที่รัฐบาลจีน เหมือนจัดสรรให้ แต่ละบริษัทไม่ต้องแข่งกันเอง อาจจะประหยัดทรัพยากร
ซึ่งต่างจากอเมริกา ที่ ทุกบริษัทมีความเป็นอิสระ อาจจะได้เทคโนโลยีที่ดีกว่าในระยะยาว
ผมคิดว่า ความแข็งแกร่งจีนตอนนี้ดีกว่า หลังจากนี้ อเมริกาน่าจะแข็งแกร่งกว่าครับ

ถ้าราคาและความเติบโตเท่ากัน ผมเลือกอเมริกา
ณ ตอนนี้ ผมเลือกจีนเพราะราคาครับ ไม่แข็งแกร่งเท่า แค่กำลังซื้อในประเทศก็สบายๆ ^^"
penpha

โพสต์ที่ 7

tono106 เขียน:
พฤหัสฯ. ต.ค. 15, 2020 11:35 am
เมื่อก่อน คิดว่าหุ้นจีนจะแข็งแกร่งกว่า แต่ตอนนี้ผมคิดว่า พอๆกันครับ

เมื่อก่อนผมได้ฟัง พี่ๆใน Thai VI เล่าให้ฟ้ง ตอนไปเยี่ยมที่ ซิลิกอนวัลเล่ย์ ส่วนหนึ่งประมาณว่า (อาจจะคลาดเคลื่อนได้นะครับ)
- นักเรียนในมหาวิทยาลัยดังๆ เก่งๆ ก็คนเอเชียนี่แหละ
- คนอเมริกาเดี๋ยวนี้ ไม่ค่อยตั้งบริษัทเอง เพราะบริษัทเทคในอเมริกา สวัสดิการดี เก่งมากก็ให้หุ้น ได้เป็นเจ้าของส่วนหนึ่งแล้ว แล้วเขาจะไปเสี่ยงตั้งบริษํทเองทำไม ขณะที่จีน มักเรียนแล้ว ไปหาช่องทางตั้งบริษัทเองในจีน โอกาสรวยเป็นมหาเศรษฐีง่ายกว่า

พออเมริกา เริ่มกีดกันจีน ไม่ให้เรียน / มีเงื่อนไขห้ามถ่ายทอดเทคโนโลยีแปลกๆ
เริ่มหาเสียงกับชาติยุโรป ให้เห็นว่า อย่างน้อย พวกเขาก็มีค่านิยมเรื่อง เสรีนิยมเหมือนกัน
เรื่องความมั่นคงอีก
ปัจจุบันก็เลยคิดว่า ความได้เปรียบในเรื่องนี้น้อยลง

ความก้าวหน้าอาจจะไม่ได้เร็วเหมือนก่อน ตลาดอาจจะไม่ได้ใหญ่เหมือนก่อน

การที่รัฐบาลจีน เหมือนจัดสรรให้ แต่ละบริษัทไม่ต้องแข่งกันเอง อาจจะประหยัดทรัพยากร
ซึ่งต่างจากอเมริกา ที่ ทุกบริษัทมีความเป็นอิสระ อาจจะได้เทคโนโลยีที่ดีกว่าในระยะยาว
ผมคิดว่า ความแข็งแกร่งจีนตอนนี้ดีกว่า หลังจากนี้ อเมริกาน่าจะแข็งแกร่งกว่าครับ

ถ้าราคาและความเติบโตเท่ากัน ผมเลือกอเมริกา
ณ ตอนนี้ ผมเลือกจีนเพราะราคาครับ ไม่แข็งแกร่งเท่า แค่กำลังซื้อในประเทศก็สบายๆ ^^"
ขอบคุณความคิดเห็นดีๆค่ะ😊🙏
โพสต์โพสต์