ท่านใดมีโปรแกรม Excel ขายบ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Jacknathapat
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ท่านใดมีโปรแกรม Excel ขายบ้างครับ

โพสต์ที่ 1

โปรแกรมที่แบบว่า ใส่ค่าตัวเลขต่างๆ เช่น P/E, P/BV, EPS etc. แล้วสามารถคำนวนราคาที่เหมาะสมของหุ้นออกมาได้เลย

ผมไม่ได้ขี้เกียจนะครับ แต่ผมไม่มีหัวทางคณิตศาสตร์และการคำนวณจริงๆ (เก่งด้านภาษา) ที่สำคัญ ผมเขียนสูตร Excel ไม่เป็นเลยครับ ใช้งานพื้นฐานยังไม่ค่อยจะเป็นเลย

ผมไม่ได้ต้องการใช้ทางลัด แต่ผมอ่านหนังสือด้านการลงทุน รวมถึงดูยูทูปด้านการลงทุนแบบ VI มามากมายแล้ว บางอย่างผมไม่เข้าใจจริงๆครับ (เหมือนกับที่คนไม่มีหัวทางด้านภาษา ต่อให้ไปเรียนติวมากแค่ไหน ก็ยังไม่เข้าใจ)

ตอนนี้ผมไม่มีทุนเหลือมากพอที่จะไปอบรม VI ที่จัดหลายๆวัน และถึงแม้จะมีทุนมากพอ ผมก็คงไปอบรมแล้วไม่รู้เรื่องในหลายๆประเด็น เรียกว่า ไม่ผ่านคุณสมบัติเบื้องต้นพอที่จะเข้าอบรมได้อยู่ดี

ดังนั้น ท่านใดมีโปรแกรม Excel ในลักษณะดังกล่าว ขายให้ผมก็ได้ครับ ผมยินดีซื้อ ถ้าราคาไม่แพงนัก

ย้ำนะครับว่า ผมไม่ได้ขี้เกียจหรือต้องการจะใช้ทางลัด ผมแค่ไม่มีความสามารถด้านการคำนวณที่ซับซ้อนจริงๆ ถ้าผมขี้เกียจหรืออยากรวยง่ายๆ ผมคงไม่เลือกเส้นทาง VI และก็คงไม่สมัครเป็นสมาชิกเว็บ ThaiVI หรอกครับ

ถ้าผมมักง่ายหรือขี้เกียจขวนขวาย ผมคงจะไปใช้ Technical หรือเล่นหุ้นแบบเก็งกำไรไปวันๆ แต่ผมไม่เอาทางนั้นครับ

จะเอาดีทาง VI แต่หัวมันไม่ให้จริงๆ

ยังไงถ้าได้โปรแกรมแบบที่ว่ามาแล้ว ผมก็ยังต้องขยันขวนขวายหาข้อมูลตัวเลขต่างๆมาใส่เองอยู่ดี

Re: ท่านใดมีโปรแกรม Excel ขายบ้างครับ

โพสต์ที่ 2

อีกอย่างหนึ่ง ค่าบางค่าที่ผมไม่เข้าใจ เช่น EV ผมก็ต้องไปหาข้อมูลเพื่อศึกษาเองเพิ่มเติมอยู่ดี

อย่าคิดว่าผมมักง่ายเลยนะครับ ลองอ่านเหตุผลต่างๆที่ผมกล่าวมาก่อนนะครับ หวังว่าเพื่อนๆพี่ๆน้องๆในนี้คงจะเข้าใจผมนะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

Re: ท่านใดมีโปรแกรม Excel ขายบ้างครับ

โพสต์ที่ 3

ผมเคยไปลงคอร์สเรียนมาบ้างนะ เมื่อก่อนที่ ตลท.
แต่ก็นาน.............................มากแล้ว

ส่วนใหญ่ไปนั่งเล่นซะมากกว่า เพราะฟังไม่ค่อยรู้เรื่อง

คอร์สฟรีก็มีให้เห็น โดยเฉพาะโบรกเกอร์ที่เราใช้บริการ
อันนี้เราก็ใช้ได้

เปิดบัญชีทิ้งไว้เพื่อไปเรียนฟรียังได้เลย

แต่นั่นมันก็อดีต

สมัยนี้ความรู้หาได้ง๊ายง่าย สะดวกสบายกว่าเมื่อก่อนเยอะมากๆ
Youtube นี่แทบครบเลย ทุกแนว

เลือกให้ถูกจริตก็พอ

อย่าไปเร่ง อย่าไปรีบ บางทีมันก็ต้องพึ่งเวลาด้วยนะ
คนมันจะเกิด ยังต้องรอตั้งเก้าเดือน
แล้ว Vi สักคน

ใช้เวลาเท่าไหร่ดี ?

ส่วนตัว ผมใช้ excel พอได้นะ ก๊อปๆ วางๆ
แต่ถามว่าเอามาใช้กับการลงทุนไหม ?

"ไม่ได้ใช้ครับ"

เพราะผมยึด การลงทุนที่ดี
มันต้องมี Margin of safety เสมอ

ปล.
EV ผมก็ไม่รู้จักครับ ไม่เคยใช้ด้วยจ้า :ohno:
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...

โพสต์ที่ 4

โปรแกรม Excel ที่หลายๆคนออกแบบไว้ มันจะคำนวณ Margin of Safety ให้ด้วยเลยครับว่า ควรจะซื้อที่ราคาต่ำกว่า Fair Value เท่าไร
ส.สลึง

โพสต์ที่ 5

แบบนี้ป่าวฮะ :)
https://pantip.com/topic/32349510
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...

โพสต์ที่ 6

ใช่ครับ หาซื้อได้ที่ไหนครับ ตอนนี้
romee
ผู้ติดตาม: 109

โพสต์ที่ 7

ช่วงแรกๆผมเคยเป็นแบบนี้นะครับ ยิ่งเราจบสายวิดวะ ก็อยากหาค่าแบบตรงตัวออกมาเลย
แต่พออยู่ในตลาดมานาน ก็รู้สึกว่าการเข้าใจที่มาที่ไปของตัวเลข ทั้งPE และอื่นๆ มันทำให้เราเข้าใจมากขึ้นนะครับ
ถ้ามีความเพียร ลองฟังของลงทุนศาสตร์ ที่เป็นlecture แล้วค่อยๆประเมินมูลค่าหุ้นดูครับ น่าจะช่วยได้บ้าง

https://www.youtube.com/watch?v=ydo8239 ... GTGBcMmM-l

ส่วนค่า EV ผมหาเอาจากเวบ SETเลย
เข้า set.or.th - พิมพ์ชื่อหุ้นที่ต้องการหา ด้านขวาบ - เลือก tab บริษัท/หลักทรัพย์ - สรุปข้อสนเทศบริษัทจดทะเบียน (ลิ้งสีส้มๆ)
https://www.set.or.th/set/factsheet.do? ... country=TH

อันนี้เป็นของ CPALL หรือจะเปลี่ยนชื่อหุ้นCPALL เป็นชื่อหุ้นที่เราอยากรู้เลยก็ได้
เอาใจช่วยครับ :mrgreen:
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
ส.สลึง

โพสต์ที่ 8

:cool:
โพสต์โพสต์