ผู้บริหาร ไม่ซื่อสัตย์ เราควรสังเกตจากอะไรได้ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
FarmSabuy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

ผู้บริหาร ไม่ซื่อสัตย์ เราควรสังเกตจากอะไรได้ครับ

โพสต์ที่ 1

รบกวนขอความรู้ ความเห็น เพื่อนๆพี่ๆ นักลงทุนครับผม
ขอบคุณครับ
FarmSabuy

Re: ผู้บริหาร ไม่ซื่อสัตย์ เราควรสังเกตจากอะไรได้ครับ

โพสต์ที่ 2

ถ้าผมยังดูงบการเงิน งบดุลไม่เป็น คำว่ามี ธรรมาภิบาล เราสังเกตจากสิ่งไหนได้อีกครับ เพื่อถือหุ้นของกิจการนั้นได้อย่างอุ่นใจครับ
A61289

Re: ผู้บริหาร ไม่ซื่อสัตย์ เราควรสังเกตจากอะไรได้ครับ

โพสต์ที่ 3

ดูงบนี่ก็ยาก ครับ แต่งงบกัน อย่าง luckin coffee Wirecard
แต่งstory สร้างผักชีโรยหน้า อย่าง Badblood Nikola
นักลงทุนเก่งๆ บริษัทใหญ่ๆยังโดนหลอก

ดูย้อนอดีตก็บอกได้แค่ระดับหนึ่ง ดูว่าในอดีตผู้บริหารทำได้อย่างที่พูดหรือเปล่า
การกระจายความเสี่ยง เป็นสิ่งสำคัญ
บริษัทไหนเราไม่สามารถสัมผัส scuttelbuttได้อย่างใกล้ชิด
อย่าลงทุนเป็นสัดส่วนที่มากเกินไป

นักลงทุนเก่งๆอย่างบัฟเฟต อ.นิเวศน์
เลยชอบบริษัทที่เดินสำรวจกิจการได้ง่าย
บริษัทที่เข้าใจง่ายเป็นสินค้าที่เราใช้ในชีวิตประจำวัน
เคยอ่านบทความของดร. นิเวศน์ช่วงหุ้น cpall ตกหนักๆโดยไม่มีเหตุมีผล แกก็เดินไปดูเซเว่นหน้าปากซอยเห็นลูกค้าเยอะแน่นร้านดีแกก็สบายใจ

ถ้าบริษัทที่เราสำรวจกิจการไม่ได้เช่นเป็นโรงงานผลิตอะไหล่ส่งอีกโรงงานหนึ่ง เป็น 2tier 3tier
ทำได้แค่ถามผู้บริหาร โทรถามIR อย่างนี้จะยาก ทำได้แค่เชื่อสิ่งที่เขาพูด

ไม่รู้ช่วยตอบคำถามได้บ้างไหมครับ
ดูเรื่องคุณธรรมของคนมันยากจริงๆ
ขนาดพระดังๆยังหายตัวไปแล้ว อุ่ย
ได้ตามข่าว ณอน ไหม คนนี้มาดดีพูดจาดีบุคลิกดี ฟังแล้วเคลิ้ม
ตอนนี้หายไปไหนแล้ว... จิตใจคนยากแท้หยั่งถึง
FarmSabuy

โพสต์ที่ 4

A61289 เขียน:
พฤหัสฯ. ก.ย. 24, 2020 10:19 pm
ดูงบนี่ก็ยาก ครับ แต่งงบกัน อย่าง luckin coffee Wirecardแต่งstory สร้างผักชีโรยหน้า อย่าง Badblood Nikolaนักลงทุนเก่งๆ บริษัทใหญ่ๆยังโดนหลอกดูย้อนอดีตก็บอกได้แค่ระดับหนึ่ง ดูว่าในอดีตผู้บริหารทำได้อย่างที่พูดหรือเปล่าการกระจายความเสี่ยง เป็นสิ่งสำคัญบริษัทไหนเราไม่สามารถสัมผัส scuttelbuttได้อย่างใกล้ชิด อย่าลงทุนเป็นสัดส่วนที่มากเกินไป นักลงทุนเก่งๆอย่างบัฟเฟต อ.นิเวศน์ เลยชอบบริษัทที่เดินสำรวจกิจการได้ง่าย บริษัทที่เข้าใจง่ายเป็นสินค้าที่เราใช้ในชีวิตประจำวัน เคยอ่านบทความของดร. นิเวศน์ช่วงหุ้น cpall ตกหนักๆโดยไม่มีเหตุมีผล แกก็เดินไปดูเซเว่นหน้าปากซอยเห็นลูกค้าเยอะแน่นร้านดีแกก็สบายใจถ้าบริษัทที่เราสำรวจกิจการไม่ได้เช่นเป็นโรงงานผลิตอะไหล่ส่งอีกโรงงานหนึ่ง เป็น 2tier 3tier ทำได้แค่ถามผู้บริหาร โทรถามIR อย่างนี้จะยาก ทำได้แค่เชื่อสิ่งที่เขาพูด ไม่รู้ช่วยตอบคำถามได้บ้างไหมครับ ดูเรื่องคุณธรรมของคนมันยากจริงๆขนาดพระดังๆยังหายตัวไปแล้ว อุ่ยได้ตามข่าว ณอน ไหม คนนี้มาดดีพูดจาดีบุคลิกดี ฟังแล้วเคลิ้มตอนนี้หายไปไหนแล้ว... จิตใจคนยากแท้หยั่งถึง
ขอบคุณมากๆครับสำหรับคำแนะนำดีๆครับ
A61289

โพสต์ที่ 5

คนเราดูแค่ลมปาก ดูแค่คำพูดดูบุคลิก น้ำเสียงนุ่ม ดูสุขุมนุ่มลึกใจดีอ่อนโยน พูดจาเก่งเอาปรัชญา มาสอนมากมาย พูดคำคม แค่นี้ จะเชื่อมั่นว่า เขามีคุณธรรมสูงไม่ได้เลยนะครับ

คนเราดูที่การกระทำเท่านั้น
ดูว่าบริษัทดูแลพนักงานยังไง
ดูแลลูกค้าอย่างไร ผู้บริหารดูแลลูกน้องอย่างไร
ดูว่าเขาปฏิบัติต่อคนที่ฐานะต่ำกว่าอย่างไร

นอกจากนี้ยังมีอีกประเด็นนะครับ คือ... ธรรมชาติคนเรานั้น
คนเราตอนไม่มีสิ่งกระตุ้นส่วนใหญ่ก็เป็นคนดี
เมื่อไหร่มีโทสะ หรือโลภะ ก็เปลี่ยนเป็นคนละคนชั่วคราว
เงินที่มากมาย ขอแค่โกงสำเร็จเพียงครั้งเดียว สบายทั้งชีวิต
ทำให้บางคนอยากลองเสี่ยง ทำให้นิสัยคนเปลี่ยนไปได้
ทั้งที่ก่อนหน้าเขาอาจไม่ได้มีนิสัยเช่นนั้น

บางทีอาจเป็นเราเองก็ได้ แต่เรายังไม่เคยไปอยู่ในจุดที่มีโอกาสทำและไม่มีใครรู้

ขอแชร์เท่านี้นะครับ ไอเดียเพื่อนๆท่านไหนเสริมได้นะครับdiscussกันนะครับ
ว่าแต่ผมพูดนอกประเด็นหรือเปล่านี่555
FarmSabuy

โพสต์ที่ 6

ไม่นอกประเด็นเลยครับ เป็นวิธีที่สามารถสังเกตพฤติกรรมได้ดีเลยแหล่ะครับ ขอบคุณครับ จะปรับตัวให้ช่างสังเกต แกะรอยแบบนักสืบนะครับ 👀
Toro149
ผู้ติดตาม: 137

โพสต์ที่ 7

ถ้าดูว่า ผู้บริหาร ไม่ซื่อสัตย์ ก็ดูเหตุการณ์ในอดีตว่าเคยโกหกอะไรหรือเปล่า
แต่ อาจจะต้องดูต่าไปด้วยว่า เขาพูดแล้วทำได้ไหม บางคนไม่ได้ตั้งใจโกหก แต่ประสิทธิภาพไม่ถึงจริงๆ

+ หาจากข่าวในอดีต ว่ามีเสียหายอะไรไหม

+ ดู Oppday ย้อนหลังไปหลายๆปี บางคนเป้าต้นปี 30% จบปีได้ 10%บอกตามเป้าก็มี

+ ไปประชุมผู้ถือหุ้น หรือ CV
พอจบงานแล้วลองฟังดูว่าหลังไมค์เค้าพูดยังไง ตรงกับที่พูดหน้าไมค์ไหม
บางคนก็ชอบบอก Inside เราก็ต้องระวังไว้ว่าถ้าบริษัทมีเรื่องดี/ร้าย เราจะไม่ไช่คนแรกๆที่รู้

+ ลองค้น Social Media ของเขา Facebook IG Twitter ว่าที่ตั้งเป้าไว้ กับที่ทำทุกวันในชีวิตประจำวันเป็นยังไง
บางคน ตั้งเป้าไม่ได้สูง แต่หมกมุ่นกับเรื่องงานตลอด อย่างนี้ก็พอจะวางใจได้
บางคน บอกว่าดีแน่นอน แต่เที่ยวเล่นไปวันๆ
บางคน มัวแต่โพส Social ตลอดวัน ทั้งที่เป็นเวลางานก็มี
FarmSabuy

โพสต์ที่ 8

Toro149 เขียน:
ศุกร์ ก.ย. 25, 2020 1:11 am
ถ้าดูว่า ผู้บริหาร ไม่ซื่อสัตย์ ก็ดูเหตุการณ์ในอดีตว่าเคยโกหกอะไรหรือเปล่า
แต่ อาจจะต้องดูต่าไปด้วยว่า เขาพูดแล้วทำได้ไหม บางคนไม่ได้ตั้งใจโกหก แต่ประสิทธิภาพไม่ถึงจริงๆ

+ หาจากข่าวในอดีต ว่ามีเสียหายอะไรไหม

+ ดู Oppday ย้อนหลังไปหลายๆปี บางคนเป้าต้นปี 30% จบปีได้ 10%บอกตามเป้าก็มี

+ ไปประชุมผู้ถือหุ้น หรือ CV
พอจบงานแล้วลองฟังดูว่าหลังไมค์เค้าพูดยังไง ตรงกับที่พูดหน้าไมค์ไหม
บางคนก็ชอบบอก Inside เราก็ต้องระวังไว้ว่าถ้าบริษัทมีเรื่องดี/ร้าย เราจะไม่ไช่คนแรกๆที่รู้

+ ลองค้น Social Media ของเขา Facebook IG Twitter ว่าที่ตั้งเป้าไว้ กับที่ทำทุกวันในชีวิตประจำวันเป็นยังไง
บางคน ตั้งเป้าไม่ได้สูง แต่หมกมุ่นกับเรื่องงานตลอด อย่างนี้ก็พอจะวางใจได้
บางคน บอกว่าดีแน่นอน แต่เที่ยวเล่นไปวันๆ
บางคน มัวแต่โพส Social ตลอดวัน ทั้งที่เป็นเวลางานก็มี
ขอบคุณมากๆครับ🙏 ไกด์ได้ดีเลยครับ
tono106
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

ลองไปประชุมผู้ถือหุ้นดูครับ
อาจจะตอบไม่ตรงคำถามเท่าไหร่ แต่คิดว่า น่าจะพอช่วยได้
- มีคำถาม ที่ไม่มีในรายงานประชุมหรือเปล่า
- เตรียมคำถามไปถาม แล้วก็ดูว่า ผู้บริหารเขาตอบคำถามอย่างไร
FarmSabuy

โพสต์ที่ 10

tono106 เขียน:
ศุกร์ ก.ย. 25, 2020 9:13 am
ลองไปประชุมผู้ถือหุ้นดูครับ
อาจจะตอบไม่ตรงคำถามเท่าไหร่ แต่คิดว่า น่าจะพอช่วยได้
- มีคำถาม ที่ไม่มีในรายงานประชุมหรือเปล่า
- เตรียมคำถามไปถาม แล้วก็ดูว่า ผู้บริหารเขาตอบคำถามอย่างไร
ขอบคุณมากครับ 👍
โพสต์โพสต์