ถ้าจะหาหุ้นไทยเหมือนกับหุ้นคอลเกตยังจะมีอยู่หรือเปล่าคะ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
penpha
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

ถ้าจะหาหุ้นไทยเหมือนกับหุ้นคอลเกตยังจะมีอยู่หรือเปล่าคะ?

โพสต์ที่ 1

ขอถามเพื่อนๆ พี่ๆค่ะ ถ้าจะนับหนึ่งหาหุ้นไทยที่เหมือนกับหุ้นคอลเกต ยังจะมีอยู่ในตลาดหุ้นบ้านเราไหมคะ (ถือยาวแล้วโตเกือบ 1000 เท่า)
:) :)
FarmSabuy

Re: ถ้าจะหาหุ้นไทยเหมือนกับหุ้นคอลเกตยังจะมีอยู่หรือเปล่าคะ?

โพสต์ที่ 2

:ohno: จะยังมีอยู่หรอค้าบบบ :ohno:
A61289

Re: ถ้าจะหาหุ้นไทยเหมือนกับหุ้นคอลเกตยังจะมีอยู่หรือเปล่าคะ?

โพสต์ที่ 3

ผมว่ายากจริงๆครับ
สมัยก่อนอย่าว่าแต่คอลเกตเลยครับ
สินค้าอะไรก็เติบโตมากๆ
แต่ยุคนี้คนเริ่มมีลูกน้อยลง ประชากรโลกเพิ่มช้าแล้วครับ และต้นทุนการผลิตสินค้าอุปโภคถูกลงมาก

ต้องหาตลาดใหม่ที่ยังเติบโตได้มากครับ
cloud? AI? Robot? เช่นขออนุญาตยกตัวอย่างนะครับ อีกหน่อยทุกบ้านอาจต้องมีหุ่นยนต์คนรับใช้ก็ได้นะครับ แม้ตอนนี้มันยังเป็นแค่ตัวกลมๆทำได้แค่ดูดฝุ่น555
บริษัทพวกนี้อาจจะต้องเป็นหุ้นต่างประเทศนะครับ
ที่สำคัญคือ เรามองย้อนกลับเราเห็นคอลเกตโตพันเท่า แต่บริษัทยาสีฟันที่เจ๊งไปเป็นร้อยๆ เราไม่เห็นนะครับ คือเราเห็นแต่ผู้ชนะ
เพราะงั้น อย่างหุ่นยนต์ ถึงเราจะมองว่า อนาคตพัฒนาอีกไกลแน่ แต่.. ใครชนะ หรือสูสี หรือแข่งราคากันดุ ก็จะไม่โตมาก แชร์ประมาณนี้นะครับ :)
penpha

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณค่ะที่แชร์ข้อมูลดีๆ :D :D
โพสต์โพสต์