มาแนะนำหนังสือการลงทุนในต่างประเทศ กันคนละเล่มครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
punmew
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 5

มาแนะนำหนังสือการลงทุนในต่างประเทศ กันคนละเล่มครับ

โพสต์ที่ 1

การลงทุนในต่างประเทศมีความแตกต่างจากการลงทุนในประเทศในหลายๆเรื่อง ทั้งในเรื่องปริมาณของข้อมูล ความเสี่ยงจากการเมืองระหว่างประเทศ การออกบทวิเคราะห์เพื่อช้อตเซลซ์หุ้นของเฮดจ์ฟันด์ การออกสินค้าใหม่ของคู่แข่งยักษ์ใหญ่ที่ทำให้หุ้นที่ถือตกลงอย่างแรง หรือแม้กระทั่งการ Fraud ระดับโลกที่เกิดขึ้นในบริษัทชั้นนำที่ทำให้มูลค่าบริษัทไม่เหลือค่าในวันรุ่งขึ้น และอีกมากมาย

ทุกท่านใช้องค์ความรู้อะไรในการเอาตัวรอด เพื่อชนะตลาดและนักลงทุนในต่างประเทศ และองค์ความรู้นั้นมาจากหนังสือเล่มไหนกันครับ

มาลองแชร์กันคนละ 1-2 เล่มนะครับ

ผมเริ่มก่อน

(1) The Tao Jones Averages: A Guide to Whole-Brained Investing

หนังสือกล่าวถึงวิธีการใช้สมองทั้งสองฝั่งในการลงทุน (โดยเฉพาะด้านขวา) เพื่อที่จะปลดล็อคการใช้ Intuition เข้ามาในการลงทุนมากขึ้น และเลือกที่จะหลีกเหลี่ยง Bias ในการใช้สมองข้างซ้ายในการลงทุน (มากจนเกินไป) เพียงเพราะสังคมในปัจจุบันให้คุณค่ากับบุคคลากรที่มีความสามารถในการใช้สมองซีกซ้าย (คิดวิเคราะห์ จัดการ) มากกว่าซีกขวา (จินตนาการ ศิลปะ) มากจนเกินจริง

(2) Extraordinary Popular Delusions and the Madness of Crowds

หนังสือกล่าวถึงเหตุการณ์ Bubble ครั้งประวัติศาสตร์ของโลก เช่น The Mississippi Scheme และ The South Sea Bubble และที่รู้จักกันดี The Tulip mania หนังสือได้บันทึกเหตุการณ์ต่างๆและสะท้อนมุมมองความคิดของฝูงชนในแต่ละช่วงเวลาไว้ ที่อ่านแล้วทำให้รู้ว่า Bubble ในแต่ละครั้ง มันไม่เคยดูเป็นเรื่องที่โง่เขลา แม้ในสายตาของผู้ที่ทรงความรู้ที่สุดในยุคนั้นๆ จนกระทั่ง Bubble ได้แตกลง

(3) More Money Than God: Hedge Funds and the Making of a New Elite

หนังสือเล่าถึงการเกิดขึ้น ยิ่งใหญ่ และจากไปของ Hedge fund ต่างๆ (มีทั้งเทรด Commodity จนไปถึงลงทุนหุ้น Technology บางกองก็ยัง Operate อยู่) สะท้อนมุมมองความคิดของผู้ที่มีอัจฉริยะภาพในการเอาชนะตลาดหุ้นอย่างถล่มถลาย ที่ทำให้ผมได้เรียนรู้ว่า ไม่มี Strategy ไหนเลยที่ถูกใช้ซ้ำกับผู้อื่น Hedge Fund แต่ละที่ ล้วนแล้วแต่มี Strategy ที่ถูกคิดค้นขึ้นใหม่ จากการศึกษาตลาดและบริษัทในช่วงเวลานั้นๆทั้งสิ้น
Greed, fear, ignorance, and hope
A61289

Re: มาแนะนำหนังสือการลงทุนในต่างประเทศ กันคนละเล่มครับ

โพสต์ที่ 2

เปิดอ่านบอร์ดสมาคม เจอกระทู้นี้ ขณะกำลังถือเล่มนี้อยู่ในมือพอดีครับ ยังไม่ได้แกะเลย55
เล่มที่ อ.ชาย แนะนำ
ซื้อจาก lazada พิมพ์ว่า good to great เลยครับ ราคาดีเลย
แนบไฟล์

ภาพประจำตัวสมาชิก
SawScofield
ผู้ติดตาม: 7

Re: มาแนะนำหนังสือการลงทุนในต่างประเทศ กันคนละเล่มครับ

โพสต์ที่ 3

ขอเป็นเล่มล่าสุดที่เพิ่งอ่านจบแล้วกันครับ ชอบมากๆ เห็นว่ามีแปลไทยแล้วด้วย AI Superpowers : China, Silicon Valley, and The New World Order ไปครับ

นอกจากจะได้รู้ที่มาที่ไป การขับเคี่ยว AI ระหว่าง 2 ชาติ ยังมีมุมเกี่ยวกับพฤติกรรมผู้บริโภค ผู้ประกอบการของทั้ง 2 ชาติ จีนและอเมริกา สนุกและทรงคุณค่ามากครับ

Respect, Persistence then Deserve
A61289

โพสต์ที่ 4

เล่มนี้ใครสนใจในหุ้น Big Text
อ่านเล่นสนุกมากเลยครับ คนเขียนใช้ภาษาแบบ
บอกเล่า มีพูดแซวพูดเหน็บ เป็นอีกเล่มที่ผมอ่านจบได้อย่างรวดเร็ว
แนบไฟล์

AnieLee
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 5

เล่มนี้ครับ เป็นประสบการณ์ความผิดพลาดในการลงทุนของนักลงทุนที่มีชื่อเสียงระดับโลกเลยทีเดียว เราสามารถเรียนรู้จากนักลงทุนเหล่านั้น ไม่ต้องไปทำผิดพลาดด้วยตนเองครับ
####################################################
ความสำเร็จจากการลงทุน ไม่ได้เกิดจาก "การซื้อของดี" แต่มาจาก "การซื้อของได้ดี" ต่างหาก
Investopia
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 6

ส่วนตัว ชอบกลับไปทบทวนพื้นฐาน และอ่านแนวคิดเพิ่มเติมของนักเขียนท่านอื่นๆแล้วเอามาประยุกต์ใช้เพิ่มเติมหรือปรับปรุงสิ่งที่ทำอยู่

Little Book of Investing Like The Pros คือเล่มที่อ่าน

ติดใจอยากอ่านเล่มนี้เพราะชื่อ Little Book น่าจะสั้นๆ :shock: กับคุณ Howard Marks ซึ่งเขียนหนังสือที่ผมชอบมากๆมาเขียนคำนิยมให้ครับ
แนบไฟล์
Little Book of Investing Like The Pros

Investopia

โพสต์ที่ 7

ของผมหาซื้อได้ที่ Asia Book บางช่วงมีจัดลดราคาเยอะอยู่ครับ 20-25% :D
Investopia เขียน:
อังคาร ก.ย. 29, 2020 12:46 am
ส่วนตัว ชอบกลับไปทบทวนพื้นฐาน และอ่านแนวคิดเพิ่มเติมของนักเขียนท่านอื่นๆแล้วเอามาประยุกต์ใช้เพิ่มเติมหรือปรับปรุงสิ่งที่ทำอยู่

Little Book of Investing Like The Pros คือเล่มที่อ่าน

ติดใจอยากอ่านเล่มนี้เพราะชื่อ Little Book น่าจะสั้นๆ :shock: กับคุณ Howard Marks ซึ่งเขียนหนังสือที่ผมชอบมากๆมาเขียนคำนิยมให้ครับ
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 8

ปีนี้สิ่งที่อ่านแล้วรู้สึกว่ามีค่ามากที่สุดมี 3 อย่างนี้ครับ

1) Citi GPS technology at work 5.0

2) Globotics and Development: When Manufacturing is Jobless and Services are Tradable

3) Impact: Reshaping capitalism to drive real change
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
nattawutw

โพสต์ที่ 9

อาจไม่เกี่ยวกับหุ้นมากนัก แต่เป็นหนังสือที่ทำให้เห็นภาพธุรกิจในอนาคตเลย ว่าจะออกมาในรูปแบบไหน รวมทั้ง Moat ต่างๆที่อาจจะต่างกับปัจจุบัน ทั้งเรื่อง Network Effect , Winner takes all และอีกมากครับ. อ่านแล้วค่อนข้างเปลี่ยน mindset ในการลงทุนพอควร จากเดิมที่มองหาหุ้นที่ราคาไม่แพงเป็นหลัก กลับต้องมามองเรื่องความสามารถในการแข่งขันในอนาคตเป็นอันดับหนึ่งเลยทีเดียว
Expect the Unexpected.
quinquin
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 10

ของผมแหวกแนวหน่อยนะครับ พอตต่างประเทศของผมเปนหุ้นสายtech&innovation100% ส่วนไทยจะทั่วๆไป จุดที่เริ่มเปลี่ยนแนวทางการลงทุน หันมามองต่างประเทศมากขึ้นคือจากหนังสือbiographyของelon muskครับ แต่จะไม่ได้เน้นเรื่องธุรกิจแต่เน้นเรื่องความสำคัญของinnovation การริเริ่มที่จะทำอะไรใหม่ๆที่ตอบpain pointในปัจจุบัน(จุดนี้จะเป็นแนวที่คุณปู่วอร์เรนบัฟเฟตแทบไม่มองเลยเพราะแกอาจจะชอบธุรกิจที่proofว่ามีconsistent cash flowระดับนึงแต่ผมคิดว่าเราไม่ควรปิดประตูครับ) และอื่นๆอีกมากมาย อีกเล่มแต่จริงๆใครๆก็น่าจะรู้จักคือ why moats matter เล่มนี้มีพูดถึงการเอาหลักการeconomic moatsมาคิดกับธุรกิจtechปัจจุบันด้วยครับ

อื่นๆคือหนังที่เป็นinspireหลักอีกอย่างของการลงทุนในธุรกิจtechnologyของผมเลยคือหนังเรื่องsocial network
แนบไฟล์

SawScofield
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 11

อีกซักเล่มแล้วกันครับ อาจจะ Old economy หน่อย แต่เชื่อว่าชื่อนี้ใครก็รู้จักครับ

Nutella World เป็นเล่มฉลองครบรอบ 50 ปี (2015) พอดี ไปเดิน kino จะซื้ออย่างอื่นดันเตะตาได้แถมมาด้วย สนุกครับ 😄
Respect, Persistence then Deserve
damiano
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 12

จริงๆ ผมอยากจะเเนะนำหนังสือ Platform Revolution แต่ดันโดนน้องแย่งเเนะนำไปแล้ว เล่มนี้ เหมือนทำให้ผมตรัสรู้ในการศึกษากิจการโดยเฉพาะ Digital Platform ได้เป็นอย่างดีเลยครับ

ก็เลยจะขอเเนะนำหนังสืออีกสองเล่มสำหรับคนที่สนใจหุ้นเกี่ยวกับเทค

โดย Subscribed ผมว่า ผู้เขียนเล่าเรื่องเกี่ยวกับโมเดลธุรกิจที่เป็น Subscription model ได้เป็นอย่างดี เห็นภาพเเละความสำคัญได้ชัดเจน อ่านคู่กับ Platform Revolution จะเห็นภาพชัดขึ้น

ส่วน Blitzcaling ผมคิดว่า ถ้าอยากทำความเข้าใจเรื่องการเติบโตของธุรกิจเเนว Startup ต้องอ่านเล่มนี้เลยครับ

นอกจากนี้ ผมคิดว่า Zero to one ของ Peter Thiel ก็คุ้มค่าเเก่การอ่านได้ดีครับ
แนบไฟล์

armchakorn
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 13

หนังสือ กาลครั้งหนึ่งใน “จีนยุคใหม่” (Once Upon A Time in New China) ก็ดีนะครับ ให้ภาพlifestyleเมืองจีนยุคใหม่ได้ดี แล้วก็มีชื่อหุ้นน่าสนใจหลายตัวเลยครับ เช่น Haidilao, Lunkin(ก่อนถูกจับได้), Moutai
ขออนุญาตแอบแปะรีวิวด้วยนะครับ

https://www.theobservingmind.co/book/on ... ok-review/
Zetastw18
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 14

แนะนำthe future of almost everything ครับ
เล่มนี้พูดถึงเมกะเทรนของอนาคตหลายๆอย่าง
เช่นurbanization tribalism politic ethical
และการเปลี่ยนแปลงของเทคโนโลยีหลายอย่างครับครับ
โพสต์โพสต์