การประเมินมูลค่าของธุรกิจ : ชาร์ลี มังเกอร์

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
FarmSabuy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

การประเมินมูลค่าของธุรกิจ : ชาร์ลี มังเกอร์

โพสต์ที่ 1

1.การประเมินมูลค่าของธุรกิจ เป็นทั้ง ศาสตร์ และ ศิลป์ เพราะ เงินสด ที่จะได้จากการทำธุรกิจไม่ได้เท่ากันทุกปี

2.มีปัจจัยพื้นฐานหลายอย่าง ไม่สามารถคาดเดาได้อย่างแม่นยำ เหมือนสูตรคำนวณที่ตายตัว

3.เป็นเรื่องปกติที่นักลงทุนส่วนมาก จะมีวิธีต่างกันสำหรับ การประเมินมูลค่าที่แท้จริงของธุรกิจ

4.ให้มองมูลค่าที่แท้จริง เป็นตัวเลขช่วงเวลาหนึ่ง ไม่ใช่ตัวเลข ที่เท่ากันตลอดทุกปี มูลค่าที่แท้จริงของบางธุรกิจคำนวณได้ค่อนข้างง่าย แต่สำหรับบางกิจการนักลงทุนแทบไม่รู้เลยด้วยซ้ำ ว่าต้องคำนวณอย่างไร

5.การลงทุนต้องพิจารณาทั้ง คุณภาพและราคา คือ คุณภาพต้องสูงกว่าราคาที่จ่ายไป

"ไม่มีสูตรในการ ประเมินมูลค่าที่ถูกต้อง สำหรับทุกกิจการ ควรหาธุรกิจที่เข้าใจง่าย และ แยกกิจการที่เข้าใจยากออกไปก่อน"

สามารถแชร์ไอเดียดีๆความเห็นที่แตกต่างกันออกไปได้นะครับ ขอบคุณครับ
A61289

Re: การประเมินมูลค่าของธุรกิจ : ชาร์ลี มังเกอร์

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณที่แชร์ครับ :D
FarmSabuy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

Re: การประเมินมูลค่าของธุรกิจ : ชาร์ลี มังเกอร์

โพสต์ที่ 3

A61289 เขียน:
พฤหัสฯ. ก.ย. 24, 2020 12:16 am
ขอบคุณที่แชร์ครับ :D
ยินดีครับ 🐶
โพสต์โพสต์