เวลาที่อ่านบทวิเคราะห์ ให้น้ำหนักกับบทวิเคราะห์นั้นมากน้อยแค่ไหนครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Deksin
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

เวลาที่อ่านบทวิเคราะห์ ให้น้ำหนักกับบทวิเคราะห์นั้นมากน้อยแค่ไหนครับ

โพสต์ที่ 1

เข้าใจว่าบทวิเคราะห์มีทั้งดีและไม่ดี แต่สมมติหุ้นตัวหนึ่งมีนักวิเคราะห์ตามอยู่หลายคน มองราคาที่เหมาะสมต่างกัน เราควรให้น้ำหนักบทวิเคราะห์แต่ละอันยังไงครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
romee
ผู้ติดตาม: 109

Re: เวลาที่อ่านบทวิเคราะห์ ให้น้ำหนักกับบทวิเคราะห์นั้นมากน้อยแค่ไหนครับ

โพสต์ที่ 2

ผมชอบอ่านตรงเนื้อหาที่เขาได้คุยกับผบห. ว่ามีเหตุการณ์อะไรเกิดขึ้นเป็นพิเศษ ส่งผลอะไรกับรายได้ กำไรมั้ย, ส่วนตัวเลขที่เขาประเมินราคาจะดูผ่านๆ

ลองฟัง podcast ของลงทุนศาสตร์ดูครับ ว่าเขาคิดเห็นยังไงกับแต่ละเจ้า :B
https://www.youtube.com/watch?v=doL7UG1Jbvg
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
ภาพประจำตัวสมาชิก
Tibular
ผู้ติดตาม: 4

Re: เวลาที่อ่านบทวิเคราะห์ ให้น้ำหนักกับบทวิเคราะห์นั้นมากน้อยแค่ไหนครับ

โพสต์ที่ 3

ให้น้ำหนักกับข้อมูล ข้อเท็จจริง มากที่สุด
เพราะนักวิเคราะห์ใกล้ชิดกับข้อมูลในระดับน่าเชื่อถือได้
ประมาณการทางการเงินต้อง
ดูว่าสอดคล้องกับความเป็นจริงของกิจการไหม ให้น้ำหนักกลางๆ
แต่ส่วนใหญ่นักวิเคราะห์ทำการบ้านมาค่อนข้างใช้ได้
ความคิดเห็น ยกไว้ ฟังกลางๆ ไม่ให้น้ำหนัก
ราคาเป้าหมาย ดู WACC ว่าสมเหตุสมผลไหม
แต่ส่วนใหญ่จะเป็นการมองโลกในแง่ดี จึงไม่ให้น้ำหนัก
ราคาเป้าหมายปรับได้ตามความสนใจหุ้นของนักลงทุน ณ.ตอนนั้น
กับภาพในอนาคตของหุ้นแต่ส่วนใหญ่ก็มองโลกในแง่ดี จึงไม่ให้น้ำหนัก
ส่วนเรื่องความเสี่ยง บทวิเคราะห์เตือนช้ามาก
และน้อย ไม่ทันเหตุการณ์ และอีกครั้งมองโลกในแง่ดีเสมอแม้มีความเสี่ยง
wj
ผู้ติดตาม: 293

โพสต์ที่ 4

ให้น้ำหนักน้อยมากเลยครับ เพราะโบรกเกอร์มีผลประโยชน์แฝง แม้กระทั่งข้อเท็จจริง ยังรับฟังยาก ว่าผบห.นั้นมีนัยอะไร
ผมดูแค่ตัวเลขที่นักวิเคราะห์แกะจากงบ ตัวเลขคาดเดาไม่พิจารณา
พูดคุยกันได้ https://www.facebook.com/value.investing.freedo
โพสต์โพสต์