SSI-SCA ( Sustainable Competitive Advantage Fund ) by SSIAM

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
roojthemighty
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

SSI-SCA ( Sustainable Competitive Advantage Fund ) by SSIAM

โพสต์ที่ 1

สอบถามเพื่อนๆสมาชิกครับว่ามีใครได้ซื้อกองทุน SSI-SCA ( Sustainable Competitive Advantage Fund ) ของ SSI Asset Management ซึ่งเป็นผู้บริหารกองทุนโดยตรง (บริษัทหลักทรัพย์ใหญ่ในเวียดนาม) โดยนำเข้ามาขายโดยบริษัทหลักทรัพย์ ทรีนีตี้ โดยลงทุนขั้นตำ่ 100k

ที่น่าสนใจเพราะนโยบายการลงทุนเป็นการลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนในบริษัทที่มูลค่าทางตลาดตำ่กว่ามูลค่าที่แท้จริง (ส่วนตัวไม่ชอบ index fund เพราะจะต้องซื้อบริษัทราคาแพงรวมไปด้วย)

อย่างสุดท้ายคือไม่ต้องเสียค่าพรีเมี่ยมเมื่อลงทุนในหุ้นที่ติดโควต้านักลงทุนต่างประเทศ (Foreign Ownership Limit, FOL)

เพื่อนๆสมาชิกท่านใดเคยลงทุนในกองทุนนี้เป็นยังไงบ้างครับ :D

กระทู้อื่นๆ
https://board.thaivi.org/viewtopic.php? ... 9#p1837219
https://www.hoonsmart.com/archives/66527
https://www.trinityquicktrade.com/th/Se ... namfund/24
ภาพประจำตัวสมาชิก
arm10182
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 118

Re: SSI-SCA ( Sustainable Competitive Advantage Fund ) by SSIAM

โพสต์ที่ 2

ผมมีลงทุนอยู่ครับ

ผลตอบแทนก็ดูดีกว่า กองทุนเวียดนามกองอื่นบางกองพอควรครับ

ค่าธรรมเนียมก็ถูกกว่ากองเวียดนามกองอื่นในไทย

แถมทางนั้นเป็นกองของเวียดนามเอง เลยไม่มีจำกัด Foreign Ownership Limit ทำให้กองนี้มีทางเลือกในการซื้อหุ้นมากกว่ากองจากต่างประเทศ

ส่วนตัวคิดว่าน่าสนใจกว่ากอง SET50 ในไทยอีกครับ
และน่าสนใจกว่ากอง Active (เวียดนาม)ในบางบลจ ที่ค่าธรรมเนียมก็แพงแต่ผลงานแพ้ดัชนี (ไม่ใช่ว่าเขาไม่เก่ง แต่น่าจะเป็นเพราะเขามี FOL เลยทำให้ทางเลือกในการลงทุนน้อยกว่า)

แต่ถ้าไม่อยากไปดำหาหุ้นในเวียดนามรายตัว (ซึ่งจากที่ฟังหลายท่านมา ท่าจะยากจริง แถมเราอยู่ไทยติดตามข่าวสารยาก) คิดว่า ให้ลงทุนรายตัวในไทย แล้วถ้าอยากกระจายความเสี่ยงในตลาด EM ก็แบ่งลงทุนในกองทุนเวียดนามก็เป็นทางเลือกที่ดีครับ

Re: SSI-SCA ( Sustainable Competitive Advantage Fund ) by SSIAM

โพสต์ที่ 3

คิดเหมือนกันครับ อยากกระจายความเสี่ยงไปในตลาดอื่น แต่พอถ้าซื้อกองทุนสัญชาติไทยติดเรื่องค่าธรรมเนียม แต่สำคัญคือเรื่อง FOL และไม่อยากซื้อกองทุนดัชนีเพราะต้องเหมารวมซื้อบริษัทราคาแพงไปด้วย ให้ไปค้นหุ้นรายตัวเองก็ไม่ไหว แค่ตลาดประเทศไทยก็เหนื่อยละ คนจัดการกองทุนเป็นประเทศนั้นๆน่าจะรู้มากกว่า ผลตอบแทนที่ผ่านมาก็ไม่แย่ด้วยครับ

ขั้นตอนการเปิดบัญชีสะดวกไหมครับ ไม่เคยมีบัญชีที่นั่น :D
arm10182

โพสต์ที่ 4

roojthemighty เขียน:
อาทิตย์ พ.ค. 31, 2020 10:57 pm
คิดเหมือนกันครับ อยากกระจายความเสี่ยงไปในตลาดอื่น แต่พอถ้าซื้อกองทุนสัญชาติไทยติดเรื่องค่าธรรมเนียม แต่สำคัญคือเรื่อง FOL และไม่อยากซื้อกองทุนดัชนีเพราะต้องเหมารวมซื้อบริษัทราคาแพงไปด้วย ให้ไปค้นหุ้นรายตัวเองก็ไม่ไหว แค่ตลาดประเทศไทยก็เหนื่อยละ คนจัดการกองทุนเป็นประเทศนั้นๆน่าจะรู้มากกว่า ผลตอบแทนที่ผ่านมาก็ไม่แย่ด้วยครับ

ขั้นตอนการเปิดบัญชีสะดวกไหมครับ ไม่เคยมีบัญชีที่นั่น :D
คล้ายๆเปิดบัญชีหุ้นเลยครับ
โทรไปทางนั้นแล้วเขาจะส่งไฟล์มาให้เราปริ้นเพื่อเขียน แล้วเดียวเขาจะให้แมสเซนเจอร์มารับ

ส่วนเวลาสั่งซื้อยังไม่สะดวกเท่าไร ต้องใช้วิธีโทรบอกว่าจะซื้อแล้วปริ้นใบคำสั่งซื้อแล้วแมสเซนเจอจะมารับใบ (จ่ายเงินโดยการตัดบัญชีได้ โดยสมัครการตัดบัญชีตอนยื่นใบเปิดบัญชี)
Lastpun
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

ได้ลองสอบถามไปทาง fund manager กองนี้ดูเหมือนจะ หลักการจะเป็น Value investment มาก พอดีได้ถามถึงสาเหตุที สถานะ ตอนนี้ไปทางแนว defensive และเหตุผล ซึ่งโดยรวมดูน่าจะโอเค ขอแค่ค่าเงินดองอย่าลงมาก ไม่งั้นจะชุด capital gain
jokerz
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 6

รบกวนสอบถามครับ

- https://www.trinityquicktrade.com/th/Se ... namfund/27
อิงตามรูปภาพในเว็บนี้ เราต้องสั่งล่วงหน้า T-3 หรือ 3 วันล่วงหน้าเลยหรอครับ

- เราจำเป็นต้องเปิดบัญชี Streaming กับ trinity มั้ยครับ

- กองนี้สั่งซื้อขายต้องใช้ใบคำสั่งซื้อขายที่ปริ้นท์จากหน้าเว็บเท่านั้นใช่มั้ยครับ

ขอบคุณครับ

โพสต์ที่ 7

jokerz เขียน:
จันทร์ ก.ย. 21, 2020 10:37 pm

- https://www.trinityquicktrade.com/th/Se ... namfund/27
อิงตามรูปภาพในเว็บนี้ เราต้องสั่งล่วงหน้า T-3 หรือ 3 วันล่วงหน้าเลยหรอครับ

- เราจำเป็นต้องเปิดบัญชี Streaming กับ trinity มั้ยครับ

- กองนี้สั่งซื้อขายต้องใช้ใบคำสั่งซื้อขายที่ปริ้นท์จากหน้าเว็บเท่านั้นใช่มั้ยครับ

ขอบคุณครับ
เหมือนจะไม่ต้องนะครับ ที่ผมทำก็เหมือนกับเปิดกองทุนธรรมดาเลย ไม่ได้เปิดบัญชี streaming ครับ ทุกอาทิตย์สองอาทิตย์ก็จะส่งเมลรายงานมาให้เป็นภาษาเวียดนาม กองทุนนี้ถ้าเข้าใจไม่ผิดคือคนบริหารเป็นคนในประเทศเวียดนามเลย เหมือน trinity เป็นแค่นายหน้าเอามาขายในไทยครับ ไม่ใช่คนบริหารเอง
arm10182

โพสต์ที่ 8

jokerz เขียน:
จันทร์ ก.ย. 21, 2020 10:37 pm

ขอบคุณครับ
1.ใช่ครับราคา NAVที่ได้จะเป็นของสามวันทำการถัดไปครับ เพราะ trinity เป็นแค่นายหน้าเฉยๆแล้วเขาต้องไปแลกเปลี่ยนเงินตราไปเป็นดองครับ แต่ถ้ามองในแง่ถือยาวให้มันโต ผมว่าไม่ต้องซีเรียสกับ NAV ที่เปลี่ยนแปลงรายวันเท่าไรครับ

2.ข้อสองตามเม้นบนครับ แค่เปิดบัญชีกองทุน (แต่เอกสารก็เหมือนของเปิดบัญชีหุ้นครับ)

3.ของตอนนี้ เท่าที่ทราบคือมีแค่วิธีเดียวครับ
โทรแจ้งเจ้าหน้าที่การตลาดว่าเราจะซื้อ/ขาย แล้วปริ้นใบสั่งซื้อ แล้วรอ messenger มารับเอกสารครับ ส่วนอนาคตจะสะดวกกว่านี้ไหม ยังไม่รู้ครับ
arm10182

โพสต์ที่ 9

การลงทุนในเวียดนาม ปี 64
.
ปีหน้าจะลงทุนอย่างไร? ควรเลือกกองทุนแบบไหน? มาเช็กทิศทางการลุงทุนและแนวโน้มกองทุนเวียดนามปี 64 ก่อนใครกับ ดร.วิศิษฐ์ องค์พิพัฒนกุล กรรมการผู้จัดการ บริษัทหลักทรัพย์ ทรีนีตี้ จำกัด ในประเด็นสำคัญจากงานสัมมนา DIRECTION of Asset Allocation ใครเป็นนักลงทุนห้ามพลาด รีบปรับตัวให้ทัน แล้วลุยฝ่าฟันวิกฤติครั้งนี้ไปด้วยกันครับ
.
#ส่องทิศทางเศรษฐกิจโลก
🌎ผลกระทบจาก Covid-19 ทำให้ การฟื้นตัวของเศรษฐกิจโลกเป็นไปได้ช้า
🌎IMF คาดว่าถ้ามีการระบาดของ COVID-19 รอบ 2 จะทำให้เศรษฐกิจโลกจะเติบโตต่ำกว่า 1% ในปี 2564
🌎ปี 2564 เศรษฐกิจมีโอกาสเป็น Double Dip เพราะหากมีการระบาดรอบ 2 จะส่งผลกระทบน้อยกว่ารอบแรก
🌎ไตรมาส 4 ของปี 2563 การลงทุนอาจผันผวนมาก เนื่องจากรอความชัดเจนจากการเลือกตั้งประธานาธิบดีสหรัฐฯ
🌎ถ้าการเลือกตั้งเสร็จสิ้นแล้ว ความชัดเจนจะมีแนวโน้มทำให้ตลาดหุ้นไทยและกลุ่ม Emerging Market ได้รับผลบวก
.
#เศรษฐกิจแบบนี้ควรลงทุนอย่างไรในปี64
📌หัวใจที่สำคัญที่สุดในปี 2564 คือการกระจายสินทรัพย์เพื่อลงทุน (Diversify) ซึ่งเป็นส่วนหนึ่งของการบริหารสินทรัพย์ (Asset Allocation) เพื่อคงการรักษาผลตอบแทน (Capital Preservation)
📌 การลงทุนควรต้องสอดคล้องกับทิศทางเศรษฐกิจโลก แนะนำให้กระจายน้ำหนักลงทุนใน Portfolio ดังนี้
- หุ้นไทย 10-20% (เน้นหุ้น Small-Mid Cap)
- หุ้นจีนและเวียดนามในระดับ 10%
- ตลาดหุ้นที่พัฒนาแล้ว 10-20%
- ทองคำ 5-10%
- เงินสด 35%
.
#ทำไมกองทุนเวียดนามถึงน่าสนใจในปี64
1.เวียดนามจะขึ้นเป็น เบอร์ 1 ในดัชนี MSCI Frontier composite ในปี 2564 เพราะตลาดหุ้นคูเวต ซึ่งเป็นอันดับ 1 ในปัจจุบัน กำลังจะถูกปรับเข้าดัชนี MSCI EM
.
2.เวียดนามมีโอกาสเข้าสู่ดัชนี MSCI EM ในช่วงกลางปี 2565 จากการออกพ.ร.บ.หลักทรัพย์ และกฎหมาย NVDR
.
3. ตลาดหุ้นเวียดนามมีคุณสมบัติคือ ขนาดของตลาด จำนวนบริษัทจดทะเบียนขนาดใหญ่ ปริมาณการซื้อขาย และการเพิ่ม Foreign Free Float
.
4. เศรษฐกิจเวียดนามฟื้นตัวอย่างรวดเร็วในรูปแบบ V Shape
เพราะช่วง Covid-19 เวียดนามมี GDP เป็นบวก คาดว่าปี 2564จะเติบโตมากขึ้น
.
5.ค่าเงินเวียดนามดอง (VND) มีเสถียรภาพมากขึ้น
จากดุลบัญชีเดินสะพัดของเวียดนามเป็นบวกต่อเนื่อง และเวียดนามมีทุนสำรองกว่า US$ 8 หมื่นล้าน
.
6.การลงนามในความตกลง FTA กับ Euro Group จะนำไปสู่การส่งออกไปยุโรปเพิ่มขึ้น และอาจดึงดูดบริษัทใหญ่ย้ายฐานการผลิตมายังเวียดนาม
.
#แนวทางการลงทุนในเวียดนาม
✨ #แนะนำลงทุนในกองทุนหุ้นเวียดนาม กับ Trinity SSI-SCA และหุ้นจีนในสัดส่วน 5-10% ของ Portfolio เป็นระยะเวลา 2 ปีขึ้นไป เพื่อกระจายสินทรัพย์ลงทุน
.
✨ #จังหวะการเข้าซื้อที่เหมาะสม คือ ตุลาคม-พฤศจิกายน 2563 โดยอาจใช้ Dollar Cost Average (DCA) เพื่อบริหารต้นทุน
.
Trinity SSI-SCA ลงทุนเริ่มต้นเพียง 100,000 บาท
.
สนใจการลงทุนในเวียดนามติดต่อได้ที่
ฝ่ายพัฒนาธุรกิจ โทร. 02-088-9350, 9358
ฝ่ายการตลาดอิเล็กทรอนิกส์ โทร. 02-088-9125 – 27
Official Line : @trinitysecurities
หรือเว็บไซต์ www.trinityquicktrade.com/th/Service/Vietnamfund
.
#InvestingVietnam #Diversification #การลงทุนเวียดนาม #กองทุนSSISCA #TrinitySecurities #ประเทศเวียดนาม #กองทุนเวียดนาม #กองทุนหุ้นเวียดนาม #TrinitySSISCA
.
*ทำความเข้าใจลักษณะสินค้า เงื่อนไขผลตอบแทน และความเสี่ยง ก่อนตัดสินใจลงทุน
arm10182

โพสต์ที่ 10

หยงอัน
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 11

ผมก็เพิ่งไปเปิด บัญชีมาครับ กองนี้คงต้องถือยาวหลายๆปี เห็น เจ้าหน้าที่บอกว่า ถ้าขายก่อนสองปีจะต้องเสียค่าธรรมเนียมขาย 1.75% ส่วนตัวคิดว่า ที่กองทุนนี้น่าสนใจคือ
1. ไม่ใช่ลักษณะกองฯ feeder fund
2. ผู้จัดการกองทุนเป็นชาวเวียดนามซึ่งเป็นข้อได้เปรียบอย่างหนึ่ง
3. ทุกๆสิ้นเดือน ผู้จัดการกองทุนจะเขียนรายงานเสนอต่อผู้ถือหน่วยลงทุนว่าในรอบระยเวลาดังกล่าว เขาทำอะไรไปบ้าง
4. ถ้าระยะยาว เศรษฐกิจเวียดนามฟื้นตัวและดีจริง สไตล์การลงทุนของผู้จัดการกองทุนจะมีผลต่อผลงานการลงทุนอย่างมาก
5.ผมลองคิดค่าธรรมเนียมเนียมขาซื้อ จะถูกหักไปราวๆ 1.7425% เช่น โอนไปให้ทรินิตี้ 100000 จะเหลือเม็ดเงินซื้อกองทุนเพียง 98257.50 บาท
โพสต์โพสต์