สงสัยว่าทำไมไม่ค่อยมีคนเขียนประวัติอาจารย์ไพบูลย์ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Post Reply
luckyman
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

สงสัยว่าทำไมไม่ค่อยมีคนเขียนประวัติอาจารย์ไพบูลย์ครับ

Posts by luckyman » Sat May 30, 2020 9:26 pm

นักลงทุนวีไอบ้านเราที่ดังๆ มีคนไปสัมภาษณ์ หรือเชิญไปพูด ก็จะมี ดร นิเวศน์ คุณโจ คุณแพท คุณนิ้วโป้ง คุณพิชัย เสี่ยป๋อง

แต่ว่า อาจารย์ไพบูลย์ ไม่เห็นมีคนไปสัมภาษณ์ หรือเชิญไปพูดเลย

จากตัวเลขมูลค่าพอร์ต https://hoonapp.com/share_holders
ของ อาจารย์ไพบูลย์และครอบครัว มีมูลค่าถึง 1,800 ล้านบาท ซึ่งเยอะมากๆ นะครับ

ผมว่า ประวัติชีวิต หลักการ ประสบการณ์ ของท่าน ก็คงจะน่าสนใจไม่น้อยนะครับ

ผมว่า น่าจะดี ถ้ามีคนไปสัมภาษณ์ท่านหน่อยครับ อาจจะเป้น the standard, money chat, money talk ก็ได้ครับ
น่าจะเป็นความรู้ให้นักลงทุนรุ่นใหม่ ไม่มากก็น้อยครับ

"stay hungry stay foolish"

XO
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: สงสัยว่าทำไมไม่ค่อยมีคนเขียนประวัติอาจารย์ไพบูลย์ครับ

Posts by XO » Wed Jun 03, 2020 9:37 pm

เหมือนเคยมีคนบอกว่า ดร เค้าไม่อยากเผิดเผยตัวตน
อยาก low profile อยู่เงียบๆ

A44950

Re: สงสัยว่าทำไมไม่ค่อยมีคนเขียนประวัติอาจารย์ไพบูลย์ครับ

Posts by A44950 » Thu Jun 04, 2020 9:00 am

จริงๆถ้าจะฟังเอาความรู้เรื่องหลักการลงทุน ผมว่าก้อคล้ายๆกันหมดนะที่ท่านอื่นเคยสัมภาษณ์ ส่วนเรื่องส่วนตัว ประวัติชีวิต อันนี้ผมก้อไม่รู้ว่าจะรู้ไปเพื่ออะไร...สรุปเอาเวลาไปทำอย่างอื่นดีกว่า ถถถ

Post Reply