ถ้าจะเป็นVI จำเป็นต้องอ่านหนังสือภาษาอังกฤษได้ไหมครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
GuliZa
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ถ้าจะเป็นVI จำเป็นต้องอ่านหนังสือภาษาอังกฤษได้ไหมครับ

โพสต์ที่ 1

หนังสือกับบทวิเคราะห์ต่างประเทศเนื้อหาดีกว่าภาษาไทยมากไหมครับถ้าเทียบหนังสือลงทุนภาษาไทย
ถ้าอยากเป็นVI ที่สำเร็จ จำเป็นมากไหมที่ต้องอ่านหนังสือภาษาต่างประเทศ หรืออ่านแค่ภาษาไทยพอแล้ว
ขอความเห็นเพื่อนๆที่เป็นสมาชิกด้วยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
yoko
ผู้ติดตาม: 8

Re: ถ้าจะเป็นVI จำเป็นต้องอ่านหนังสือภาษาอังกฤษได้ไหมครับ

โพสต์ที่ 2

หนังสือตปทไม่เคยอ่านครับ อ่านแต่หนังสือไทยและที่แปลแล้ว
หากลงทุนหุ้นตปท ควรอ่านบทวิเคราะห์ภตปท ได้ครับ

:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
ภาพประจำตัวสมาชิก
arm10182
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 118

Re: ถ้าจะเป็นVI จำเป็นต้องอ่านหนังสือภาษาอังกฤษได้ไหมครับ

โพสต์ที่ 3

ไม่จำเป็นขนาดนั้นครับ (แต่ถ้าอ่านอังกฤษได้ก็จะได้เปรียบกว่าหน่อย)

มีหนังสือไทยหลายเล่มที่แปลมาจากสุดยอดหนังสือจากต่างประเทศครับ

อ่านพวกนั้นไปก่อนก็ได้ครับ

ถ้าอ่านหมดแล้ว อยากศึกษาเพิ่มเติมก็ค่อยไปอ่านจากภาษาอังกฤษเพิ่มทีหลังครับ
BORDEE BUDDA
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 4

สามารถอ่าน/เข้าใจ/สื่อสารภาษาอังกฤษได้ก็ถือว่ามีต้นทุนที่ดีกว่า ถือว่าได้เสพความรู้สำนวนภาษามือหนึ่ง บวกกับฐานข้อมูลมากมายบนโลกใบนี้ส่วนใหญ่เป็นภาษาอังกฤษ ก็คงปฏิเสธไม่ได้ว่าทำให้เราได้เสพกว้างกว่า ไกลกว่า แต่ถ้าปัจจุบันยังไม่คล่องแคล่วก็ศึกษาหาความรู้เท่าที่ความสามารถ ความพยายามเรามี อย่าให้ภาษากลายเป็นกำแพงขวางกั้นสิ่งที่เราสนใจ และค่อยๆสั่งสมประสบการณ์ทั้งด้านการลงทุนและภาษาไปด้วยเรื่อยๆก็น่าจะเป็นหนทางที่ดีครับ :)
Every experience is a lesson. Every loss is a gain.
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 5

อย่าว่าแต่ หนังสือ เลยคับ
ยุคนี้ podcast seeking alpha บวค ข่าว
หลีกเลี่ยงไม่ได้เลย กับการศึกษาผ่าน ภาษา eng
ยิ่งเด๋วนี้ ความรู้ update ไวมาก
แก่นการลงทุน อาจจะเป็นหลักคิด ที่อ่านผ่านหนังสือแปล
แต่ความเข้าใจ ใน โมเดล ธุรกิจใหม่ๆ การตีราคาแบบใหม่ๆ
การเข้าใจ strategy ใหม่ ยังไงกะจำเป็นต้องผ่าน สื่อ ตปท
ผมกะลำบาก แต่กะต้องฝืน หวังว่า จะเก่ง และเข้าใจไวขึ้น
show me money.
Tibular
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 6

ภาษาจำเป็นเพื่อข้อมูล ข่าวสาร ทันโลก
อย่างน้อย ภาษาอังกฤษต้องฟัง อ่าน เข้าใจ
ถ้าได้ภาษาอื่นๆด้วยจะดีมาก
โพสต์โพสต์