ข้อมูลผลประกอบการ มีแหล่งไหนหาข้อมูลได้เร็วที่สุด

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
chavlikit
Verified User
ผู้ติดตาม: 14

ข้อมูลผลประกอบการ มีแหล่งไหนหาข้อมูลได้เร็วที่สุด

โพสต์ที่ 1

อยากทราบว่าข้อมูลบริษัทในตลาดหุ้นจะหาได้เร็วที่สุดที่ไหนครับ อย่างเช่นผลประกอบการไตรมาส 1/63 ปกติบริษัทก็ไม่ค่อยจะบอกล่วงหน้าว่าจะปล่อยข้อมูลวันไหน แบบนี้ก็ต้องไปเช็คที่ www.set.or.th ทุกวันเลยหรือเปล่าครับถึงจะรู้

ยกตัวอย่าง ผมถือหุ้นบางตัวกลัวผลไตรมาสแรกไม่ดี ถ้าทราบเร็วว่าเป็นไปอย่างที่คาดจะได้รีบขายทิ้ง ถ้ามัวแต่รออ่านข่าวตาม website ข่าวกลัวจะช้าไป บริษัทก็ไม่บอกว่าจะประกาศผลวันไหน ตอนนี้ผมก็ได้แต่เช็คที่ www.set.or.th วันละ 3 รอบ 5 รอบ แต่รู้สึกว่าวิธีนี้ไม่ work คิดว่าต้องมีวิธีหาข้อมูลได้ดีกว่านี้ ผมมือใหม่ครับถ้าถามโง่ๆรบกวนชี้แนะด้วยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Think+Positive
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

Re: ข้อมูลผลประกอบการ มีแหล่งไหนหาข้อมูลได้เร็วที่สุด

โพสต์ที่ 2

chavlikit เขียน:
จันทร์ พ.ค. 04, 2020 3:07 pm
อยากทราบว่าข้อมูลบริษัทในตลาดหุ้นจะหาได้เร็วที่สุดที่ไหนครับ อย่างเช่นผลประกอบการไตรมาส 1/63 ปกติบริษัทก็ไม่ค่อยจะบอกล่วงหน้าว่าจะปล่อยข้อมูลวันไหน แบบนี้ก็ต้องไปเช็คที่ www.set.or.th ทุกวันเลยหรือเปล่าครับถึงจะรู้

ยกตัวอย่าง ผมถือหุ้นบางตัวกลัวผลไตรมาสแรกไม่ดี ถ้าทราบเร็วว่าเป็นไปอย่างที่คาดจะได้รีบขายทิ้ง ถ้ามัวแต่รออ่านข่าวตาม website ข่าวกลัวจะช้าไป บริษัทก็ไม่บอกว่าจะประกาศผลวันไหน ตอนนี้ผมก็ได้แต่เช็คที่ www.set.or.th วันละ 3 รอบ 5 รอบ แต่รู้สึกว่าวิธีนี้ไม่ work คิดว่าต้องมีวิธีหาข้อมูลได้ดีกว่านี้ ผมมือใหม่ครับถ้าถามโง่ๆรบกวนชี้แนะด้วยครับ
ตอบตามที่ผมทราบนะครับ

ถ้าจะเช็คจากset เค้าจะออกข่าวแบ่งเป็น3ช่วง เช้า กลางวัน เย็นครับ ซึ่งผมก็เช็คข่าวทุกวัน วันละ1รอบ
ส่วนถ้ามีหุ้นในพอร์ทลองตั้งค่าในstreamingดูสิครับ ผมเห็นมีแจ้งเตือนอยู่เวลาบริษัทมีข่าวประกาศแต่ผมไม่รู้ตั้งค่ายังไง เดาว่าฟังก์ชั่น sense
ถ้าจะไวกว่านั้นคงหาพวกบทวิเคราะห์จากโบรคเกอร์อ่านแล้วลองพิจารณาดูหลายๆที่ครับ
zephyr
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 31

Re: ข้อมูลผลประกอบการ มีแหล่งไหนหาข้อมูลได้เร็วที่สุด

โพสต์ที่ 3

เร็วสุดก็ set.or.th อยู่แล้ว
ช่วงไหนที่เราสนใจงบเป็นพิเศษ ก็ดูว่าปรกติแล้วบริษัทนั้นๆจะส่งงบช่วงไหน แล้วก็คอยเปิดดู set.or.th ในช่วงเวลานั้น
เช่นบริษัท aaa มักจะส่งงบสัปดาห์สุดท้ายตลอด คือช่วง 1 สัปดาห์ก่อนครบ 45 วันนี้ก็ต้องคอยดูตลอดครับ
A66048

โพสต์ที่ 4

เว็บ Set เร็วสุดแล้วครับ ถ้าเร็วกว่านั้นนี่เริ่มเข้าข่าย Inside trade ละครับ

คือก็พอเข้าใจได้นะครับ ว่าต้องการเช็คงบเร็วๆ ต้องการรู้ข้อมูลก่อนคนอื่น

แต่ถ้าลองคิดดีดี การลงทุนแบบนี้ มันจะลำบากเอานะครับ

การที่จะใช้ความเร็วสู้กับตลาด ถ้าเราไม่ได้มี inside แบบจริงๆ การจะไปเล่นเกมนี้ก็จะอันตรายมากครับ

เพราะเกมนี้ รายย่อยเสียเปรียบเต็มประตู เสียเปรียบทั้งพวกใช้ข้อมูลภายใน เสียเปรียบทั้งกองทุน รายใหญ่ทั้งหลาย

โดยประสบการณ์ หลังจากประกาศงบ ผมคิดว่าตลาดไม่ได้ react เร็วขนาดนั้นหรอกครับ

ถ้าใช้การ speculate งบแบบนี้ แนะนำให้เพิ่ม mos ไปมากๆ ดีกว่าจะมาเล่นเกมความเร็วแข่งกับรายใหญ่นะครับ
A44950

โพสต์ที่ 5

ถ้าตอบแบบโลกสวย เหมือนนั่งเล่นหุ้นอยู่ในทุ่งลาเวนเดอร์ set.or.th เร็วสุดแล้วครับ

ถ้าตอบแบบโลกในความเป็นจริง ไปCV โทรไปตะล่อมๆถามir หาเพื่อนเป็นนวค.หรือกองทุน ไปoppdayแล้วไปหลังไมค์เอาเผื่อฟลุ้คได้ภาพคร่าวๆของไตรมาสปัจจุบัน ไปลงเรียนคอร์สที่พวก high net worthชอบไปเรียนเพื่อเอา connectionไปหาinsiderอีกที ถ้าโชคดีก้ออาจจะได้เพื่อนเป็นเจ้าของบริษัทในตลท.สักคนสองคน ไม่ก้อพยายามสร้างให้ตัวเองเป็นsomebodyให้ได้เพื่อเข้าถึงผบห.ได้เข้าไปคุยไปสัมภาษ
โพสต์โพสต์