ขอสอบถามเรื่อง จำนวนหุ้นสามัญ ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
VJIN_Hitler
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอสอบถามเรื่อง จำนวนหุ้นสามัญ ครับ

โพสต์ที่ 1

ผม ได้ไปเห็นหุ้นตัวนึง

ราคาพาร์1.00 บาท
ทุนจดทะเบียน1,856,160,000.00 บาท

1.ผมเลยตีไปว่าหุ้นตัวนั้น มีหุ้นสามัญที่ 1856 ล้านหุ้น
2.แต่ ๆๆๆ... ผมเข้าไปดูในงบการเงิน เขาระบุว่ามี 1584 หุ้น
ซึ่ง ในหุ้นบางตัวที่เคยดู ข้อหนึ่งกับ ข้อสอง จะตรงกัน
ซึ่งส่วนตัวใช้ ข้อ 1 คำนวน EPS มาโดยตลอด เลยผิดครับ

ผมเลยอยากถามว่า ทำไมมันถึงไม่ตรงกันครับ แล้วส่วนที่ไหนมันจะไปอยู่ตรงไหนครับ 1856-1584 = 272 ล้านหุ้น
search ดูตามที่ต่างๆ ก็ไม่เจอข้อมูลอธิบาย (หรือผมอาจจะหาไม่ดีเองก็ได้ครับ)
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับผม
choosak
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

Re: ขอสอบถามเรื่อง จำนวนหุ้นสามัญ ครับ

โพสต์ที่ 2

จำนวนหุ้นจะคำนวณจาก "ทุนที่ออกและชำระเต็มมูลค่าแล้ว" ครับ
ในการลงทุนระยะยาว ใครนิ่งได้มากกว่า คนนั้นชนะ
VJIN_Hitler
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ขอสอบถามเรื่อง จำนวนหุ้นสามัญ ครับ

โพสต์ที่ 3

รับทราบครับ ขอบคุณครับผม

ตรวจสอบทราบมาดังนี้ คือ ปีที่แล้วจำนวนฟุ้นมันอยู่ที่ 1500 กว่าๆ

แต่ปีนี้มีการชำระเพิ่ม(ไม่ทราบว่าเนื่องเหตุอันใด)
ทำให้จำนวนหุ้นที่มีเพิ่มเป็น 1800 กว่าๆ

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
โพสต์โพสต์