ขอคำแนะนำหน่อยครับ เราควรดูตรงไหนในงบการเงิน ถึงจะรู้ว่าบริษัทจะมีโอกาสผ่านวิกฤตนี้ไปได้หรือไม่

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Kritkarun
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 8

ขอคำแนะนำหน่อยครับ เราควรดูตรงไหนในงบการเงิน ถึงจะรู้ว่าบริษัทจะมีโอกาสผ่านวิกฤตนี้ไปได้หรือไม่

โพสต์ที่ 1

ขอบคุณครับ
THEERA.TTT
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

Re: ขอคำแนะนำหน่อยครับ เราควรดูตรงไหนในงบการเงิน ถึงจะรู้ว่าบริษัทจะมีโอกาสผ่านวิกฤตนี้ไปได้หรือไม่

โพสต์ที่ 2

ผมดูหลักๆ คือ ปัจจุบันแข็งแรงไหม ผลกระทบเยอะไหม กำลังสำรองเยอะไหม
เอาตัวอย่างไปจะได้เห็นภาพ กรณีนี้คือ TPCORP
ปัจจุบันแข็งแรงไหม
เงินสดมี 120 ล้าน ลูกหนี้ 117 ล้าน เจ้าหนี้การค้า 132 ล้าน
ก็ตีซะว่าเงินสด ประมาณ 100 ล้าน
ดูงบกระแสเงินสด ใช้ไปประมาณ 65 ล้าน/ปี นั้นหมายความว่าอยู่ได้สบายๆ 1 ปี

ผลกระทบเยอะไหม
เขาขาย หน้ากากอนามัยน่าจะเป็น+
ยานยนตร์--
สิงทอ-
เอาง่ายๆว่าเขาคงโยกคนจากยานยนตร์ไปหน้ากากอนามัย คงไม่ถึงกับปลดคนออก
ผลกระทบน่าจะลบแต่คงน้อยกว่า 30 % หลักๆ มาจากสิ่งทอ
ดูงบกำไรขาดทุน ค่าใช้จ่ายในการบริหาร 98ล้าน ค่าใช้จ่ายในการขาย 38 ล้าน
เงินสด 100 ล้าน แบบนี้ถ้าขายอะไรไม่ได้เลย คงอยู่ได้ 1 ปี

กำลังสำรองเยอะไหม
หนี้สิน 290 ล้าน สินทรัพย์ 2572 ล้าน กู้เพิ่มสบายๆ
จากตัวอย่างนี้เห็นว่า รอดค่อนข้างแน่

ลองดูอสังหา พวกที่มีกำลังสำรองน้อย (DE สูง) ราคาหุ้นลงมาเยอะมาก
พวกที่DEต่ำราคาหุ้นก็ลงมานิดหน่อย
สรุปคือ
ถ้าจะหวังกำไรเยอะ คือต้องเล่นตัวที่เกือบๆ จะไม่รอด จะได้กำไรสูงสุดซึ่งก็เสียงสูงด้วยเช่นกัน
ถ้าหวังปลอดภัย ควรเล่นตัว DE น้อย ผลกระทบน้อย เงินสดในมือเยอะๆ
Mr.China
Verified User
ผู้ติดตาม: 5

Re: ขอคำแนะนำหน่อยครับ เราควรดูตรงไหนในงบการเงิน ถึงจะรู้ว่าบริษัทจะมีโอกาสผ่านวิกฤตนี้ไปได้หรือไม่

โพสต์ที่ 3

ขออนุญาตแชร์แนวทางส่วนตัวที่ใช้อยู่นะครับ
ส่วนตัวดู factsheet ในทุกบรรทัด คำอธิบายประกอบงบการเงินของแต่ละไตรมาศย้อนหลัง3ปี
คลิปทุกคลิป บทวิเคราะห์ทุกบท และข่าวทุกข่าวที่เกี่ยวข้องกับหุ้นตัวนั้น เพื่อที่เราจะได้สามารถนำไปใช้ในการประเมิน EPS ในอนาคตของหุ้นตัวนั้นได้ก่อนที่ตลาดจะประกาศมันออกมา(เพราะตอนนั้นราคาก็จะเริ่มวิ่งไปไกลพอสมควรแล้ว ไม่ว่าจะเป็นการวิ่งไปในทางขึ้นของหุ้นที่มีกำไรดี และวิ่งไปในทางลงของหุ้นที่มีกำไรออกมาไม่ดีหรือขาดทุน)
ทำเช่นนี้เราก็จะพอคาดการณ์อนาคตและแนวโน้มของราคาหุ้นแต่ละตัวได้อย่างคร่าวๆ เพื่อที่จะสามารถหากิจการที่จะสามารถอยู่รอดในวิกฤติครั้งนี้และผ่านพ้นมันไปได้ครับ

Mr.China
กระบี่อยู่ที่ใจ วรยุทธอยู่ที่ตัว หาใช่อยู่ที่ลานแสดงพลัง

https://www.blockdit.com/liudehua_mr.china
โพสต์โพสต์