ภาวะที่ราคาน้ำมันลงแรงๆแบบนี้ธุรกิจไหนได้ประโยชน์บ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ooyser37564
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

ภาวะที่ราคาน้ำมันลงแรงๆแบบนี้ธุรกิจไหนได้ประโยชน์บ้างครับ

โพสต์ที่ 1

ภาวะที่ราคาน้ำมันลงแรงๆแบบนี้ พี่เพื่อนๆ คิดว่าธุรกิจไหนได้ประโยชน์บ้างครับ

อย่างผมมองว่าพวกโลจิสติกส์ น่าจะได้ประโยชน์ไปเต็มๆจากต้นทุนที่ลดลง

ใครคิดเห็นอย่างไรมาแชร์กันครับ
วัวทะโมน
ผู้ติดตาม: 31

Re: ภาวะที่ราคาน้ำมันลงแรงๆแบบนี้ธุรกิจไหนได้ประโยชน์บ้างครับ

โพสต์ที่ 2

ภาวะการณ์แบบนี้จะดูแต่ขาต้นทุนอย่างเดียวคงไม่ได้ ที่สำคัญกว่าคือขารายรับ...โลจิสติกส์อย่างสายการบินเจ๊งลูกเดียว บริษัทขนส่งคนงานก็ไม่รู้จะมีโรงงานปิดกี่โรง ขนส่งของที่เกี่ยวกับสารตั้งต้นหรือผลิตของก็น่าจะลด ผมว่ามีอยู่อย่างที่คิดออกคือบริษัทรับเหมาที่มีสัญญาชัดเจนระยะยาวที่มีต้นทุนเป็นน้ำมัน.....หรือบริษัทที่เป็นสีเขียววันนี้ก็น่าจะได้ประโยชน์นะครับ(ผมว่า)
ภาพประจำตัวสมาชิก
SI Freedom
ผู้ติดตาม: 6

Re: ภาวะที่ราคาน้ำมันลงแรงๆแบบนี้ธุรกิจไหนได้ประโยชน์บ้างครับ

โพสต์ที่ 3

ปกติธุรกิจที่จะได้ประโยชน์จากราคาน้ำมันตกต่ำ .. ระยะเวลาของการตกต่ำของราคานั้น มันควรจะยาวพอจนเป็น new normal นะครับ ธุรกิจนั้นถึงจะได้ประโยชน์แบบเป็นเนื้อเป็นหนัง ส่วนไอ้ที่ตกมาประเดี๋ยวประด๋าว 2-3 เดือน แล้วเด้งกลับ
จากที่ผ่านๆมา ผมไม่เห็นว่าจะมีธุรกิจไหนได้ประโยชน์มากนัก นอกจากพวกที่เก็บ stock ไว้ ซึ่งก็เข้าข่ายเก็งกำไรอย่างหนึ่ง
(คหสต. ราคาร่วงรอบนี้ผมมองว่าเป็นเกมของ OPEC)

เพราะงั้น ถ้าจะเล่นหุ้นที่ได้ประโยชน์จากการเก็งกำไรราคาน้ำมัน ก็สู้ไปเก็งกำไรหุ้นน้ำมัน PTTEP PTT ตรงๆเลยก็ไม่ต่างกันครับ
murder_doll
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4

ขอถามทื่อๆเลยว่า เมื่อก่อนน้ำมันเเพงก็บ่นกันระนาวเรื่องทำให้เศรษฐกิจไม่ดี ตอนนี้น้ำมันถูกมาก ทำไมก็เป็นปัญหาอีก สงสัยจริงๆ
ท่านไหนช่วยอธิบายให้กระจ่างทีคับผม ขอบคุณล่วงหน้า
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง
yoko
Verified User
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 5

ราคาน้ำมันลดลงรอบนี้ อาจจะยาวก็ได้
ซาอุลด เดี๋ยวชาติอื่นก็ลดตาม
ค่าไฟก็น่าจะถูกลง
ผู้ผลิตสินค้า โรงงานต่างๆ บริษัท ห้างร้าน โรงแรม น่าจะดี
ปั๊มน้ำมันก็ดีเพราะคนจะใช้รถมากขึ้นจากราคาน้ำมันถูก
น้ำมันลงรอบนี้อาจช่วยบรรเทาวิกิดเศรษฐกิจจากไวรัสโคโรน่าได้บ้าง :B
PADLOONG
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 6

มีหลายประเทศผู้ผลิตนํ้ามันและส่งออก ต้นทุนสูงกว่า Saudiค่อนข้างมาก ถ้าประเทศใดพึ่งพิงรายได้ส่วนนี้ยิ่งมากก็ยิ่งเสี่ยงต่อปํญหาเศรษฐกิจของประเทศของตน ซึ่งถ้าได้รับผลกระทบพร้อมๆกันหลายประเทศก็อาจเป็นตัวเร่งrecession รอบนี้ให้เร็วและรุนแรง ทั้งนี้ขึ้นอยู่ว่าราคานํ้ามันจะลดลงมากเท่าไรและยาวนานเท่าไร ต้องติดตามไม่คลาดสายตา
วัวทะโมน
ผู้ติดตาม: 31

โพสต์ที่ 7

yoko เขียน:
จันทร์ มี.ค. 09, 2020 8:30 pm
ราคาน้ำมันลดลงรอบนี้ อาจจะยาวก็ได้
ซาอุลด เดี๋ยวชาติอื่นก็ลดตาม
ค่าไฟก็น่าจะถูกลง
ผู้ผลิตสินค้า โรงงานต่างๆ บริษัท ห้างร้าน โรงแรม น่าจะดี
ปั๊มน้ำมันก็ดีเพราะคนจะใช้รถมากขึ้นจากราคาน้ำมันถูก
น้ำมันลงรอบนี้อาจช่วยบรรเทาวิกิดเศรษฐกิจจากไวรัสโคโรน่าได้บ้าง :B
ประชดแน่นอน ดี คลายเครียด :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
pookii
ผู้ติดตาม: 108

โพสต์ที่ 8

ถ้าเมื่อวานน้ำมันเป็นจุดต่ำสุด เหมือนปี2016 เราควรลงทุนอะไรดีในระยะ1-3-6เดือนต่อจากนี้
Cr: FB Akewi Suthiglad
โพสต์โพสต์