สอบถามเรื่องคอร์สเรียนหุ้นครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
arm10182
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 118

สอบถามเรื่องคอร์สเรียนหุ้นครับ

โพสต์ที่ 1

อยากสอบถามเพื่อนๆพี่ๆในเว็บครับว่า แต่ละท่านได้เคยไปอบรมคอร์สการลงทุนหุ้นที่ไหนกันมาบ้างครับ

แล้วคิดว่าคอร์สที่ไปอบรม สัมมนากันมามีความคุ้มค่ากับการที่ลงทุนไปไหมครับ (คอร์สที่สมัครไปมีข้อดีข้อเสียอย่างไร ราคาแพงไหม)

ทั้งคอร์สเรียนสด คอร์สออนไลน์ ก็มาแนะนำกันได้นะครับ

หรือใครมีคอร์สอบรมหุ้นที่ประทับใจมาแนะนำแบ่งปันก็นำเสนอกันมาได้นะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ปล.จขกท.(ตัวผม)มีพื้นฐานการลงทุนมาระดับนึง ส่วนใหญ่ศึกษาผ่านการอ่านหนังสือ กับเรียนฟรีผ่าน youtube มีสมัครเรียนออนไลน์ทางfacebookบ้าง
ตอนนี้อยากศึกษาหาความรู้ มุมมองประสบการณ์จากนักลงทุนที่มีประสบกาณ์มานานกว่าเพิ่มเติม
Pordamo
ผู้ติดตาม: 0

Re: สอบถามเรื่องคอร์สเรียนหุ้นครับ

โพสต์ที่ 2

เรื่องคอร์สเรียนนี้ ต้องเลือกให้ดีครับ เพราะถ้าเลือกอาจารย์ผิด ชีวิตอาจแย่ไปเลยครับ ซึ่งมีเยอะมากที่ผมมองว่าผิดในหลักการของ VI เช่น อ.บางคนสอนหุ้น Turn Around แบบสุดตัว สุดท้ายไม่ Turn จริง พังกันทั้งห้องทั้งอาจารย์และนักเรียน

อยากบอกให้เลือกเรียนกับคนที่เขาประสบความสำเร็จจริงๆ ครับ แต่คนที่เขาประสบความสำเร็จจริงๆ เขาไม่ได้เปิดสอนนี่ซิ คือปัญหา แต่เขาเขียนหนังสือนะครับ เช่น ดร.นิเวศน์ และปีเตอร์ ลินซ์ รวมถึงหนังสือของ Warren Buffett
Stay Calm, Stay Invest.
miracle
ผู้ติดตาม: 75

Re: สอบถามเรื่องคอร์สเรียนหุ้นครับ

โพสต์ที่ 3

เรียนจริงจังก็เรียนแล้วระดับปริญญาโท เช่น MF ของทั้งมธและจุฬา
ของนิด้า ก็มีMBA และคณะพัฒนาเศรษฐกิจ (MFE)
ลงไปเรียนแบบยาวไปและได้เพื่อน พร้อมความรู้
บางท่านได้แฟนแถมมาด้วยครับ
:)
นายเพียงพอดี
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

คอร์สออนไลน์ของเพจซั่มหุ้นก็ดีครับ ราคาไม่แพง
สอนวิเคราะห์ทั้งปัจจัยพื้นฐานและกราฟเทคนิค
เรียนแล้วเอาไปประยุกต์ใช้ตามแนวทางที่ถนัดได้ดีเลยครับ
peacedev
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

ระวังไว้ดีกว่าครับ เห็นด้วยกับเม้นต์บน ๆ ครับ

บางคนเปิดกลุ่มเปิดเพจอะไรมา เอาชื่อ VI ไปใช้ แต่หุ้นแต่ละตัวที่ขุดมาโพสต์นี่ ...

VI คงหมายถึง "ไว" ๆ
โพสต์โพสต์