ขออนุญาติประชาสัมพันธ์ งาน Meeting Thai VI เชียงใหม่ 1/2020 ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
MACUS
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

ขออนุญาติประชาสัมพันธ์ งาน Meeting Thai VI เชียงใหม่ 1/2020 ครับ

โพสต์ที่ 1

ห่างหายไปนานสำหรับกิจกรรมพบปะ สังสรรค์ของชมรมฯ เพื่อรับกับสถาณการณ์การลงทุนที่ท้าทาย ทางชมรมฯ จึงอยากเป็นสือกลางในการ จัดงาน meeting เพื่อพบปะ สังสรรค์ แลกเปลี่ยนความรู้ และทำความรู้จัก นักลงทุนต่างอาชีพ ต่างสาขา ต่างอายุ และ ต่างประสบการณ์ขึ้น

ในวันอาทิตย์ที่ 19 มกราคม 2563 เวลา 13.00 - 17.00 น.

ณ อุทยายวิทยศาสตร์ภาคเหนือ
http://www.nsp.or.th/?fbclid=IwAR2t241J ... swoqOS8VKI

ฟรี ! ไม่มีค่าใช้จ่าย ขอเพียงผู้เข้าร่วมทำการบ้านหรือ เตรียมคำถามข้อสงสัย และความปรารถนาดีที่จะเรียนรู้มาด้วยคับ

โดยท่านสามารถ ลงชื่อขอเข้าร่วมในกระทู้ได้เลยคับ

ช่วงแรกของการพบปะ จะมีการให้ความรู้เบื้องต้นสำหรับมือใหม่ (ซิง ๆ ) ที่ไม่เคยลงทุนเลยว่า หุ้นคืออะไร และการลงทุนแนว vi คืออะไร

สวัสดีปีใหม่ 2020 ครับทุกท่าน
*********\\\ฉันต้องเก่งขึ้น เรียนรู้ตลอดชีวิต///**********
smallpunk
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ขออนุญาติประชาสัมพันธ์ งาน Meeting Thai VI เชียงใหม่ 1/2020 ครับ

โพสต์ที่ 2

อยู่เชียงใหม่เหมือนกันครับ ไม่แน่ใจ อยากทราบว่ายังจัดอยู่มั้ยครับ เห็นไม่มีคนลงชื่อเลยครับ
หรือว่าเบื้องต้นมีจำนวนคนบ้างอยู่แล้ว เพียงแต่ไม่ได้ลงชื่อในนี้ครับผม
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mr.Children
ผู้ติดตาม: 1

Re: ขออนุญาติประชาสัมพันธ์ งาน Meeting Thai VI เชียงใหม่ 1/2020 ครับ

โพสต์ที่ 3

สวัสดีครับ ขอร่วมงานด้วย 1 คนครับ

ปล. จัดหรือยกเลิกยังไงครับกวนแจ้งด้วยนะครับ
MACUS

โพสต์ที่ 4

ยังจัดอยู่ครับ วันเวลา เดิมครับ
*********\\\ฉันต้องเก่งขึ้น เรียนรู้ตลอดชีวิต///**********
Mr.Children

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณครับ

สอบถามอีกข้อครับ ไม่เคยไปที่นั่น ไม่ทราบจัดห้องไหน อาคารไหนเหรอครับ
MACUS

โพสต์ที่ 6

Mr.Children เขียน:
พุธ ม.ค. 15, 2020 4:02 pm
ขอบคุณครับ

สอบถามอีกข้อครับ ไม่เคยไปที่นั่น ไม่ทราบจัดห้องไหน อาคารไหนเหรอครับ
ห้องเดวเจอกันหน้างานก่อนดีกว่าครับ ถ้าคนไม่มากอาจจะคุยกันในร้านอาหาร (คุยไปด้วย กินไปด้วยน่ะคับ 555) แต่ถ้าคนเยอะก็จะเปิดห้องคุยกันครับ
MACUS

โพสต์ที่ 7

smallpunk เขียน:
พฤหัสฯ. ม.ค. 09, 2020 4:47 pm
อยู่เชียงใหม่เหมือนกันครับ ไม่แน่ใจ อยากทราบว่ายังจัดอยู่มั้ยครับ เห็นไม่มีคนลงชื่อเลยครับ
หรือว่าเบื้องต้นมีจำนวนคนบ้างอยู่แล้ว เพียงแต่ไม่ได้ลงชื่อในนี้ครับผม
มีลงประกาศใน facebook กลุ่มด้วยครับ มีเพิ่มอีกบางส่วนครับ
MACUS

โพสต์ที่ 8

แจ้งผู้สนใจสามารถ waklin เข้ามาได้ครับ เป็นงานฟรีอยู่แล้วครับ
MACUS

โพสต์ที่ 9

Update สถานที่จัดงาน ร้าน Homglai ร้านในอุทยานวิทยาศาสตร์ครับ
MACUS

โพสต์ที่ 10

สรุปเนื้อหาคร่าว ๆ ของการ meeting 1/2020 น่ะครับ (ที่สรุปล่าช้า เพราะขี้เกียจ เอ้ย กำลังตัดที่ออกอากาศไม่ได้ออกไปน่ะคับ)

มีผู้เข้าร่วม 7 คน กลับไปก่อน 1 รวมเป็น 8 ล่ะกันครับ เป็นนักลงทุน หน้าใหม่ 1 ท่าน ส่วนที่เหลือ เป็น ระดับพระกาฬ เว้นผม 55555)

เนื้อหาพูดคุยแลกเปลี่ยนเกี่ยวกับ หุ้นที่น่าสนใจ

GPI - หุ้นถูก ปันผลดี แต่ผลประกอบการขาลงมาตั้งแต่เข้าตลาดมา มีปัญหาเรื่องขาดทุน Q3-Q4 รายได้หลักมาจาก งาน motor show ซึ่งจัดปีล่ะครั้ง ในเดือน มีค-เมษ

ประเด็นเรื่องการกระจุกของรายได้ ผบห ก็พยายามแก้ไข ไม่ว่าจะเป็นการ ไปจัดที่พม่า ไม่ได้นิ่งนอนใจ เพียงแต่การคัดเลือกอยู่ เป็นคน conservative มาก แต่เงินสดที่มีต้องมีการ unlock แน่นอน แต่เมื่อไหร่ไม่รู้

ส่วนเรื่องจะโดน disrupt ไม่น่าห่วงเพราะเป็นงานหน้าตา ประชาสัมพันธ์ของบริษัทรถยนต์ และมียอดขายในงานด้วย การจะขายตรง ออนไลน์คงเป็นการดึงมาที่งาน เพื่อมาดูของจริง และสิ่งสวย ๆ งาม ๆ ^^

SUSCO - หุ้นปั้มน้ำมันโตช้า ๆ เป็นหุ้น asset play ที่รอวัน unlock มีการซื้อหุ้นคืนเป็นระยะ ตัวที่จะทำให้โตได้ก็คือการขยายสาขา การเพิ่มสัดส่วน non oil ซึ่งเจ้านี้ใช้ model คล้าย ptg แต่เพิ่มในสัดสวนที่น้อยกว่า ค่อย ๆ ไป nonoil ใช้คนละโมเดล เป็นพันธมิตร เข้ามา ซื้อแฟรนไชน์

SAPPE - หุ้นเครื่องดื่มส่งออก ที่กำไรดี ขนาดเจอเรื่อง บาทแข็งกำไรก็ยังโตดี คิดว่าบาทแข็งก็โดนเช่นกันแต่กระทบงบไม่มาก ส่วนหนึ่งเพราะ ต้นทุนดีขึ้นจาก ราคาเรซิ่นทำพรีฟอร์มขวด และ การใช้กำลังการผลิตเพิ่มจากการผลิต น้ำบลู ของดาน่อน (สินค้าตัวนี้ขายดี) และจะมีการ book รายได้ของ all coco เพิ่มเข้ามาในปีนี้

หุ้นส่งออก สิ่งที่มีผลกับงบเสมอมา ก็คือ อัตราแลกเปลี่ยน ถือว่า sappe กระทบน้อย (สะท้อนความเก่งของทีมงาน หรือเปล่าต้องรอชม) ดู sun ดิเล่ะเลย ตอนนี้คงเริ่มแก้ปัญหาล่ะ

QTC - ทำหม้อแปลงไฟฟ้า ตามโรงงานอุตสาหกรรม ความน่าสนใจคือ สินค้าตัวใหม่ เป็นสินค้าจดสิทธิบัตร ลดการใช้ไฟ มีคำสั่งซื้อมาแล้ว จาก ตปท กำไรดีกว่าที่ทำอยู่ (new hope) ทำให้อัตราใช้กำลังการผลิตเพิ่มขึ้น ต้นทุนลง (โอ้ว) รายได้จากร่วมทุนโรงไฟฟ้า เริ่มเข้า และ ราคาวัตถุดิบมีแนวโน้มลดลง จาก จีนเป็นคนส่งออกเพิ่มขึ้น

และที่สำคัญคือ พลิกมากำไร และจะเริ่มจ่ายปันผล (คิดว่า)

เรื่องทั่วไป ๆ เกี่ยวกับ กม.ควบคุมราคายา จะมีผลกับกลุ่ม รพ ไหม โดยเฉพาะพวกเอกชน ( คิดว่าไม่น่าจะมี เพราะจากราคายา จะกลายเป็นค่าอย่างอื่นแทน มั้ง)

เกี่ยวกับ กลุ่มแบงค์ หลังจากรายได้ค่าธรรมเนียมโดนตัดทอน จึงมีการดิ้นรนลด คชจ. ปิดสาขาเอย ส่งเสริม app เหนือสิ่งอื่นใดคือ การตามหนี้เอง จากที่เคย ตัดหนี้สูญออกไป ใช้ประโยชน์จากคนเดิมที่มี ซึ่งจะมีผลต่อการขาดหนี้ออกมาในอนาคตแน่นอน

การลงทุนมีหลายแนวทาง ลงทุนให้ถูกกับจริตและไลฟ์สไตล์น่ะครับ

การลงทุนมีความเสี่ยง กำไรก็เป็นของท่าน ขาดทุนก็เป็นของท่าน เราไม่เกี่ยว ขอให้นำกลับไปศึกษาต่อครับ 555

สำหรับการจัดครั้งหน้า จะพยายามจัดทุก ไตรมาส หลังงบออก (คิดว่าจัดได้ล่ะเพราะ admin ว่างล่ะ 5555)
RnD-VI
ผู้ติดตาม: 599

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณ​มากครับ ถ้าจัดอีกและเวลาว่างตรง จะขอสมัครร่วมงานด้วยครับ
วินัย + แผนการ + ลงรายละเอียด => ขุดหุ้น
International

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณครับ
โพสต์โพสต์