(มือใหม่) สอบถามหน่อยค่ะว่า เราจะทราบว่าในแต่ละปีอุตสาหกรรมอะไรเด่น ได้อย่างไร

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
aris1357
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

(มือใหม่) สอบถามหน่อยค่ะว่า เราจะทราบว่าในแต่ละปีอุตสาหกรรมอะไรเด่น ได้อย่างไร

โพสต์ที่ 1

??
jupiterwin
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 8

Re: (มือใหม่) สอบถามหน่อยค่ะว่า เราจะทราบว่าในแต่ละปีอุตสาหกรรมอะไรเด่น ได้อย่างไร

โพสต์ที่ 2

ส่วนตัวจะติดตามข่าวว่าตอนนี้แต่ละประเทศสำคัญๆ เช่น อเมริกา, จีน เค้ากำลังสนใจทำเรื่องอะไรบ้าง เช่น technology, รถไฟฟ้า เพราะตอนนี้โลกเชื่อมกันหมดแล้ว สุดท้ายไทยก็ต้องถูกพัฒนาไปคล้ายๆกัน
ดูพฤติกรรมคนว่าตอนนี้เค้ามีความสนใจเรื่องไหนบ้าง เช่น ท่องเที่ยวมากขึ้น, ต้องการความสะดวกสบายมากขึ้น แล้วค่อยไปต่อยอดว่าอุตสาหกรรมไหนได้รับประโยชน์
ถ้าเป็นเมืองไทย อาจต้องอ่านข่าวธุรกิจบ่อยๆ ว่ารัฐหรือเอกชนกำลังลงทุนอะไรกันอยู่ ก็จะพอเห็น trend คร่าวๆคับ
หรือดู money talk, money channel (search ใน youtube) จำได้ว่ามีตอนที่พูดถึง megatrend อยู่นะครับ อาจจะเก่าหน่อยแต่น่าจะได้ไอเดียต่อยอดได้ครับ
หวังว่าคงได้ตอบคำถามบ้างนะครับ

ปล ข้างบนเป็นแค่การยกตัวอย่างให้เห็นภาพนะครับ (อาจจะใช่หรือไม่ใช่ก็ได้) ให้ลองศึกษาดูก่อนครับ
โพสต์โพสต์