ร่วมแสดงความคิดเห็น ติชม เว็บบอร์ดใหม่!!

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
Thai VI Officer
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1329

ร่วมแสดงความคิดเห็น ติชม เว็บบอร์ดใหม่!!

โพสต์ที่ 1

เรียน ท่านสมาชิก

หากท่านสมาชิกได้รับชมวิดีโอ และฟังค์ชั่นใหม่ต่างๆ ของระบบเว็บบอร์ด Thaivi ใหม่แล้ว
อยากร่วมแสดงข้อคิดเห็น ติชม หรือคำแนะนำสิ่งใด ที่เป็นประโยชน์ต่อการพัฒนาเว็บบอร์ด
รบกวนแจ้งข้อมูลผ่านกระทู้นี้ได้เลยนะคะ

ลิงค์กระทู้+วีดีโอแนะนำฟังค์ชั่นใหม่ https://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=1&t=62640

ทางทีมงานพร้อมตอบคำถามและ ขอน้อมรับทุกความคิดเห็นจากท่านสมาชิกค่ะ :D
ขอแสดงความนับถือ
สมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า (ประเทศไทย)
หมูใหญ่
ผู้ติดตาม: 0

Re: ร่วมแสดงความคิดเห็น ติชม เว็บบอร์ดใหม่!!

โพสต์ที่ 2

ให้กลับไปหน้าตาเหมือนเดิมได้มั้ยครับ
THEERA.TTT
ผู้ติดตาม: 4

Re: ร่วมแสดงความคิดเห็น ติชม เว็บบอร์ดใหม่!!

โพสต์ที่ 3

font ตัวเล็กกว่าเดิมนะครับ แก้ไขได้ไหมครับ
ใช้ PC + Chrome
NORMALMAN
ผู้ติดตาม: 25

โพสต์ที่ 4

ดีครับ ดูจากมือถือสะดวกขึ้น ขยายตัวอักษรสะดวกดีครับ
jupiterwin
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 5

โดยรวมชอบครับ ดูกับมือถือสะดวกขึ้น
(วันแรก งงๆ นิดหน่อย :D )
romee
ผู้ติดตาม: 109

โพสต์ที่ 6

ชอบ 1.เรื่องการแทรกรูปและคลิปจากyoutube ง่ายกว่าเดิมและมีการย่อขนาดให้อัตโนมัติ ไม่มีรูปใหญ่ล้นจอ
2.การค้นหา ดีขึ้นกว่าเดิมเยอะ

ส่วนerrorอื่นๆเข้าใจว่าเป็นการอัพเดทจากversionเก่า คงมีข้อจำกัดหลายเรื่อง ก็ขอให้ปรับปรุงพัฒนาต่อไปเรื่อยๆครับ
ส่วนตัวแค่ฐานข้อมูลไม่หายยังกลับไปอ่านได้ ก็โอเคระดับนึงละครับ :mrgreen:

อีกเรื่อง ฟังก์ชั่นการedit post ไม่แน่ใจว่ามีเวลาให้กี่นาทีหลังจากเจ้าตัวโพสตอบไปอ่ะครับ???
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
AnieLee
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 7

สิ่งที่ชอบ
1. หน้าตาดูดี ทันสมัย น่าใช้ครับ
2. รูป สามารถ upload ได้สะดวก ไม่จำเป็นต้องไป convert ขนาดไฟล์เหมือนแต่ก่อน
3. แต่ละกระทู้ มีให้กดเลขหน้าได้ ทำให้เข้ากดเข้าไปยังหน้าสุดท้ายได้เลย

สิ่งที่ไม่ชอบ
1. ตัว Font เล็กไปหน่อย ถึงแม้จะขยายเป็น Font ขนาดใหญ่ด้วยการกด Icon ข้างล่างแล้ว (ถ้าผู้ใช้จะแก้ไขตรงนี้เอง ก็คงต้องไปแก้ไขตัวกำหนด Font ในระบบปฏิบัติการของ PC หรือ Mobile devices ก็จะกระทบภาพรวมทั้งระบบของ PC หรือ Mobile devices)
2. เนื้อความในกระทู้ ไม่มีเส้นของกรอบ ดูข้อมูลมันติดกันยาวๆ ไป ก็เหมือนข้อมูล รกๆ ไป เยอะแยะไปหมด น่ามีกรอบเป็นเส้นสีดำให้ชัดเจนมากกว่า
3. Link ที่เป็นเลขหน้า ที่กำกับในแต่ละกระทู้ เล็กเกินไป (ถ้าใครไม่ได้ใช้ Font ขนาดใหญ่ น่ายิ่งเล็ก) ฟังก์ชั่นนี้ ดีนะ แต่พอปุ่มกดมันเล็กเกินไป ก็ใช้งานไม่สะดวก คนก็คงไม่อยากใช้ รวมถึงพฤติกรรมคนทั่วไป น่าถนัดการกดไปที่กระทู้เลยมากกว่า
4. ตอนคลิ๊กเข้าไปในกระทู้ ควรที่จะเด้งไปหน้าสุดท้ายทันที (หน้าเว็บใหม่ ยังเป็นแบบเดิม คือ กดเข้าไป ก็ยังอยู่ที่หน้า 1 เช่นเดิม)
5. การแสดงผลของเว็บ แตกต่างกัน ระหว่างการใช้ผ่าน PC/Notebook กับ ใช้ผ่าน Mobile Devices (ตรงนี้ทีมงานได้อธิบายให้ฟังแล้ว ถ้าแก้ ก็ต้องไปจ้างคนมาแก้อีก คงไม่ต้องแก้ไขครับ ประหยัดงบดีกว่า)
####################################################
ความสำเร็จจากการลงทุน ไม่ได้เกิดจาก "การซื้อของดี" แต่มาจาก "การซื้อของได้ดี" ต่างหาก
chusakvivat
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 8

อยากให้มีหุ้นแนะนำประจำวันของ
IAA consensus แบบเดิมที่มีอยู่ด้วยครับ
VuudD
Verified User
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 9

ผมไม่ชอบมากๆคือ post as anonymous ครับ

ผมคิดว่า webboard 1.0 คือ ไม่รู้ว่าใครเป็นใคร จึงเกิดการโพสต์มั่วซั่ว หลอกลวง ด่ากัน ฯลฯ แล้ว mod ทำอะไรได้ลำบากเพราะ block user id แล้ว เค้าก็แค่สร้าง user id ใหม่…ต่อมา webboard 2.0 จึงแก้ให้ทุกคนต้องลงทะเบียน ทุก user id เรารู้ว่าเค้าเป็นใคร ทำให้ไม่มีใครกล้ามาโพสต์อะไรมั่วๆเพราะทุกคนมีได้ id เดียว แถมหลายครั้งแม้ไม่ได้เป็น mod สมาชิกหลายคนก็รู้หมดว่าคนโพสต์นั้นคือใคร

มาวันนี้ผมเข้าใจว่าทางเวบคงคิดว่าถ้าให้คนโพสต์สามารถ post as anonymous ได้จะทำให้เวบคึกคักขึ้นเพราะน่าจะมีคนบางกลุ่มไม่อยากเปลืองตัวเลยไม่โพสต์ ถ้าได้ post as anonymous จะทำให้คนกลุ่มนั้นกลับมาโพสต์มากขึ้น…แต่การทำเช่นนี้ สำหรับผมคือการส่งเสริมนิสัยของคนให้ขาดความกล้า ไม่กล้าที่จะรับกับผลตอบรับของโพสต์ของตัวเอง

ผมเข้าใจว่า กรณีโพสต์แชร์ไอเดียหรือเชียร์หุ้น มันต้องได้รับ feedback ทั้งชอบและไม่ชอบ ชมเมื่อถูกถูกด่าเมื่อผิด การเป็น anonymous มันเป็นการปิด downside ของการโดนด่าแต่มันก็ส่งเสริมความขี้ขลาดไปในตัว…ผมคิดว่าเวบน่าจะลองพิจารณาเพิ่ม upside ของการโพสต์มากกว่า ผมคิดว่าถ้าจะเอาแบบเวบเมืองนอก เวบอาจจะต้องจ้างคนมาเขียนประจำ หรือ ให้รางวัลกับบทความยอดเยี่ยม/บทวิเคราะห์ยอดเยี่ยม อะไรทำนองนี้ แน่นอนว่าวิธีนี้จะไม่ได้ทำให้คนพอร์ตใหญ่กลับมา แต่เวบจะสร้างดาวรุ่งนักลงทุนที่กำลังสร้างพอร์ตได้จำนวนมาก และคนพวกนี้จะเป็นคนทำให้บอร์ดคึกคักครับ

Just my 2 cents

Post by VuudD as VuudD
Tanukicho
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

ตัวอักษรล่างขวา เข้าเว็ปใหม่เปลี่ยนตลอดเลยครับ ใส่เป็นคุกกี้ไว้ได้ไหมครับ :D :D
“ กำไรเมื่อซื้อ ไม่ใช่เมื่อขาย ”
Cr.Richdad
ลูกเต่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 11

ผมมีปัญหามันชอบเด้งมาหน้า log in ใหม่ตลอดทั้ง Version เก่าและใหม่ครับ
ต้องคอย log in ใหม่เรื่อยๆ
ปัจจุบันขณะ
Highway_Star
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 12

เอาชื่อคนตอบกระทู้ไปไว้ด้านซ้ายเหมือนเดิมได้ไหมครับ ตอนนี้มันอยู่ด้านขวา อ่านแล้วขัดๆ ชอบกล 5555
penonline

โพสต์ที่ 13

ช่องที่มันให้กดแล้วขึ้นกระทู้ที่เรายังไม่อ่าน ยังมีอยู่ปะครับ หาไม่เจอ
kissme

โพสต์ที่ 14

ตาลายมาก พอๆกับ pantip เอาแบบเดิมคืนมา pleaseeeeeee :shock:
vim
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 15

สวยดีครับ อาจยังไม่ค่อยชินเท่าไหร่ ตอนนี้ยังใช้แบบตะกุกตะกัก มีคอมเมนต์ดังนี้ครับ

1. User Experience ยังใช้ยากอยู่ เช่น เวลาดูปุ่มโพสท์ที่มีการตอบล่าสุด ต้องคลิก Quick Links ครั้งนึงก่อน แล้วจะเจอปุ่มสี่ปุ่ม
Your posts
New posts
Unread Posts
Unanswer Topics
ซึ่งแต่ละอันใช้ยังไงก็ไม่รู้ ค่อนข้างลำบากสำหรับมือใหม่ อยากให้เอาแยกไว้เป็นลิงค์เหมือนเดิมใกล้ๆกับ Notifications ด้านบน

2. ตัวหนังสือเล็กมาก โดยเฉพาะจอ widescreen ผมต้องเปิดไซส์ใหญ่สุด

3. พื้นที่ด้านข้างเหลือ
4. Attachment อัพรูปได้ไวขั้นสเต็ปนึงแล้ว แต่เสียตรงที่กว่าจะไปอัพรูปได้ต้องคลิกเปิด tab Attachment อีกหนึ่งสเต็ป ทำให้โดยรวมไม่ดีขึ้นเท่าไหร่ อยากให้เอา tab นี้ออกมาเลยจะดีกว่า

5. เวลาคลิกที่หัวข้อกระทู้ มันไปเข้าหน้าแรก ไม่ไปที่ unread post ล่าสุดอย่างที่ควร

6. Server เข้าได้บ้างไม่ได้บ้าง บางทีเจอ timeout อยู่บ่อยๆ ถ้าเป็นไปได้อยากให้เพิ่มประสิทธิภาพเบื้องหลังของเซิร์ฟเวอร์ครับ

6.1 Log in หลุดบ่อย ยิ่งเวลาเข้าที่มือถือจะลำบาก โดยจะเลวร้ายมากหาก server timeout นี่จะต้องล็อกอินสามสี่รอบถึงจะได้ ใช้ได้ครึ่งวันก็หลุดอีกแล้ว

7. โดยรวมแล้วผมคิดว่า Layout น่าจะต้องปรับอีกหน่อย โดยลดข้อมูลที่ไม่จำเป็นออกไป แล้วจัดวางข้อมูลให้ง่ายต่อการอ่านครับ
Vi IMrovised
tananan118

โพสต์ที่ 16

ตอนนี้ไม่สามารถอ่านกระทู้ใน Mobile app ได้ สอบถามว่าจะมีการปรับปรุง app ด้วยหรือไม่ครับ
st.martin

โพสต์ที่ 17

ขอสอบถาม admin หน่อยนะครับว่า ... ผมจะต้อง login
ทุกครั้งที่จะเข้าอ่าน ไม่สามารถเข้าได้เลยเหมือนรูปแบบเดิม
ต้องทำยังไงครับ

และยังไม่ได้รับ mail ตอบกลับที่ให้ activate ใหม่เลยครับ
I_Jay

โพสต์ที่ 18

โอ้ะ ทำไมแก้หรือลบรูปไม่ได้
แนบไฟล์

artvi

โพสต์ที่ 19

แอ๊ดมินฝากความเห็นอีกอย่าง น่าจะมีปุ่ม dislike ด้วยนะครับ คล้ายๆบอร์ดแบบเดิม กดได้ทั้ง + และ -
ถ้ามีแต่กดไลค์หุ้นก็มีแต่อวยหุ้น หรือเห็นด้วยอย่างเดียว แต่คนที่ไม่เห็นด้วยก็แสดงออกลำบาก ป้องกันการอวยหุ้นน่าจะใช้ระบบ like และ dislike ดีกว่านะครับ
ถ้าอวยแบบเหตุผลไม่พอ เพื่อนสมาชิกจะได้ dislike ให้ท่านอื่นเห็นจะได้ระวังตัวไว้
AnieLee
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 20

artvi เขียน:
อังคาร ก.ย. 03, 2019 11:38 am
แอ๊ดมินฝากความเห็นอีกอย่าง น่าจะมีปุ่ม dislike ด้วยนะครับ คล้ายๆบอร์ดแบบเดิม กดได้ทั้ง + และ -
ถ้ามีแต่กดไลค์หุ้นก็มีแต่อวยหุ้น หรือเห็นด้วยอย่างเดียว แต่คนที่ไม่เห็นด้วยก็แสดงออกลำบาก ป้องกันการอวยหุ้นน่าจะใช้ระบบ like และ dislike ดีกว่านะครับ
ถ้าอวยแบบเหตุผลไม่พอ เพื่อนสมาชิกจะได้ dislike ให้ท่านอื่นเห็นจะได้ระวังตัวไว้
จำได้ว่า ตอนทำสำรวจก่อนทำเว็บใหม่ มีคนหลายคนมากที่เสนอแนะเอาปุ่ม - ออกครับ (ผมก็เห็นด้วยกับเรื่องนี้) การมีปุ่มลบ มันทำให้มีคนไม่กล้าเสนอความเห็นแย้งกับหุ้น เพราะจะโดนกด - เรื่องนี้คือเรื่องจริง ผมก็เคยโดนมาแล้ว เราอย่ามองด้านเดียวว่าอวย ถ้ากลัวว่า อวย เอาปุ่ม like ออกเลยดีกว่า
สุดท้าย นานาทัศนะครับ พอเคยมีปุ่ม +- ก็อีกแบบ พอไม่มี ก็อีกแบบ การเปลี่ยนแปลงรูปแบบเว็บบอร์ด ถือว่า เป็นส่งที่ดีครับ การเปลี่ยนแปลง ทำให้มีความก้าวหน้าครับ
ปล ขนาด facebook ยังไม่กล้าเอาปุ่ม dislike มาใช้เลยครับ 5555
####################################################
ความสำเร็จจากการลงทุน ไม่ได้เกิดจาก "การซื้อของดี" แต่มาจาก "การซื้อของได้ดี" ต่างหาก
artvi

โพสต์ที่ 21

AnieLee เขียน:
อังคาร ก.ย. 03, 2019 4:37 pm
artvi เขียน:
อังคาร ก.ย. 03, 2019 11:38 am
จำได้ว่า ตอนทำสำรวจก่อนทำเว็บใหม่ มีคนหลายคนมากที่เสนอแนะเอาปุ่ม - ออกครับ (ผมก็เห็นด้วยกับเรื่องนี้) การมีปุ่มลบ มันทำให้มีคนไม่กล้าเสนอความเห็นแย้งกับหุ้น เพราะจะโดนกด - เรื่องนี้คือเรื่องจริง ผมก็เคยโดนมาแล้ว เราอย่ามองด้านเดียวว่าอวย ถ้ากลัวว่า อวย เอาปุ่ม like ออกเลยดีกว่า
สุดท้าย นานาทัศนะครับ พอเคยมีปุ่ม +- ก็อีกแบบ พอไม่มี ก็อีกแบบ การเปลี่ยนแปลงรูปแบบเว็บบอร์ด ถือว่า เป็นส่งที่ดีครับ การเปลี่ยนแปลง ทำให้มีความก้าวหน้าครับ
ปล ขนาด facebook ยังไม่กล้าเอาปุ่ม dislike มาใช้เลยครับ 5555
ครับตะกี้มีแอ๊ดมินมาตอบแล้ว เห็นบอกว่ามีโหมด anonymous มาแทน
ผมอาจจะมองอะไรมุมเดียวมากไป
แต่ไม่ระบุตัวตน แบบนี้ผมว่ามันก็น่าจะมีปัญหาในรูปแบบของมันอีกบ้างแน่นอน ยังไงก็ลองใช้ดูหลายๆวิธีครับ เอาให้ดีกับเวปที่สุด ไมไ่ด้ขัดข้องแต่ประการใด
BenzBatutos

โพสต์ที่ 22

ชอบเเบบเก่ามากกว่ามากครับ เเบบใหม่ ตัวอักษรเล็กมาก
Thai VI Officer
ผู้ติดตาม: 1329

โพสต์ที่ 23

รบกวนสมาชิกทุกท่านที่พบปัญหาตัวอักษรเล็กเกินไป กดที่ link นี้ครับ

ถ้ายังเล็กเกินไปรบกวน screenshot ด้านล่างขวาของหน้าจอตามตัวอย่างแล้ว email มาที่ [email protected] ครับ

ทีมงานจะรวบรวมข้อมูลเพื่อพิจารณาขยายขนาด font ที่เหมาะสมครับ

ขอแสดงความนับถือ
สมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า (ประเทศไทย)
tanoppan

โพสต์ที่ 24

เว็บใหม่่นี้
ทำให้เป็นวันแรกที่เปิดดูเว็บthaivi.orgในมือถือ vivo ได้ค่ะ

เว็บเก่านั้น
เปิดเว็บthaivi.org ไม่ได้เลย
ใส่password ร้อยครั้ง ก็ไม่ผ่าน
ออมในหุ้น

โพสต์ที่ 25

log inมือถือลำบากครับ ขอเป็นแบบเก่าด้วย ตอนนี้ต้องloginใหม่ทุกรอบ
PREECHAK1972
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 26

ผมใช้ประจำผ่าน iPad มันจะเด้งให้มา login ใหม่ทุกครั้ง แม้จะใส่ช่อง remember me แล้วก้อตาม เวอร์ชั่นเก่าจะเข้าได้ตลอดเวลาครับ

โดยรวมก้อ สวยงามดี คงต้องใช้เวลาปรับตัวนิดนึง ดูมันลายตาไปหมดครับ
Toro149
ผู้ติดตาม: 134

โพสต์ที่ 27

ข้อดี
1.upload รูปดีขึ้นมากเลยครับ
2.มีปุ่ม Post Reply ที่ด้านบน ดีกับกระทู้ยาวๆมากเลยครับ อันเก่าต้องสไลด์ลงมาล่างสุดถึงจะมีปุ่ม

อยากให้แก้
1.ตัว Profile น่าจะย้ายไปด้านซ้ายนะครับ แบบอันนี้ https://www.phpbbthailand.com/viewtopic ... 61&t=15525
มุ่งมั่น ยั่งยืน

โพสต์ที่ 28

1 login เข้าใหม่ตลอด ถึงแม้นว่าจะ tick ให้จำแล้ว บางครั้งเข้าไปแล้วพอย้อนกลับ login หลุด ต้องเข้าใหม่
2 กดเข้าไปดู content ควรตั้งให้อยู่ content ล่าสุดเหมือนแบบเก่า
คลายเครียด
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 29

ทดสอบการลงรูป

หยงอัน

โพสต์ที่ 30

อยากได้ตัวหนังสือใหญ่กว่านี้ครับ
โพสต์โพสต์