Inverted yield curve พี่ๆ นักลงทุน VI คิดว่าไงบ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
PLUSLOVE
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

Inverted yield curve พี่ๆ นักลงทุน VI คิดว่าไงบ้างครับ

โพสต์ที่ 1

จากที่อ่านๆ ในบทความต่างๆ มันเป็นตัวชี้ว่าจะเกิดภาวะถดถอย เช่น ก่อนเกิดการถดถอยในปี 2008 ในช่วงปี 2006 เกิด inverted yield curve

เมื่อเกิด inverted yield curve ยังมีเวลาอีกประมาณ 22 เดือน ในช่วงนี้พี่ๆ นักลงทุน VI จะทำอย่างไรครับ
A0334100

Re: Inverted yield curve พี่ๆ นักลงทุน VI คิดว่าไงบ้างครับ

โพสต์ที่ 2

สมมติว่า มันจะเกิด recession ครั้งนี้ จริงๆ
แต่อย่าลืมว่า มันจะเป็น recession ที่อยู่ในช่วงภาวะดอกเบี้ยต่ำ ทั่วโลก
แล้วยังมีเงิน จาก QE อยู่ในระบบอีกเพียบ
ถ้าดอกยังคงต่ำแบบนี้ finanical asset อย่างหุ้น มันคงยังพอยืนอยู่ได้มั้งครับ

แต่อาจจะต้องระวังพวก
หุ้นที่ราคาแพงเมื่อเทียบกับคุณภาพและอนาคตของหุ้น
หุ้นที่แนวโน้มว่าอนาคตจะไม่เติบโต
หุ้นที่คุณภาพกิจการไม่ค่อยดี คาดเดายาก

แล้วก็ต้องระวังตอนดอกเบี้ย หากกลับมาเป็นขาขึ้นอีกรอบ เมื่อไหร่
ก็จะเป็นปัจจัยเสี่ยงต่อ valuation ของตลาดหุ้น ครับ
PLUSLOVE
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

Re: Inverted yield curve พี่ๆ นักลงทุน VI คิดว่าไงบ้างครับ

โพสต์ที่ 3

โควิด 19 เป็นคำตอบครับ
A44950

โพสต์ที่ 4

Covid มันก้อแค่เรื่องบังเอิญมั้ง ถ้าไม่มีตรงนี้ มองแทบไม่เหนโอกาสในการเกิดrecessionใกล้ๆนี้เลยเพราะtrade warก้อเริ่มคุยกันได้แล้ว
โพสต์โพสต์