สอบถามคนเก่งบัญชีหน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Post Reply
golf.nutthakorn
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

สอบถามคนเก่งบัญชีหน่อยครับ

Posts by golf.nutthakorn » Fri Aug 23, 2019 5:18 pm

อยากทราบว่าตัวเลขยอดในแต่ละไตรมาส คือ ยอดขายที่เกิดขึ้นจริงในไตรมาส หรือ เกิดมานานแล้วแต่พึ่งมา book ลงในไตรมาสนั้น ๆ

ยกตัวอย่างนะครับ สมมุติ ขายรถได้ในงานมอเตอร์เดือนสิงหานี้ ยอดขายรถจะถูกบันทึกลงไตรมาสสาม 2562 เลยไหมครับ

ปล. พอดีเห็นตัวเลข macro เศรษฐกิจ ตัวยอดขายรถทั่วโลกลดลงต่อเนื่อง แต่ตัวเลขยอดขายรถของบริษัทที่เฝ้าดูอยู่ไม่ลดเลย (เป็นหุ้นรถยนตร์รายใหญ่ใน ตปท นะครับ)

A0334100

Re: สอบถามคนเก่งบัญชีหน่อยครับ

Posts by A0334100 » Mon Sep 02, 2019 10:05 pm

ถ้ามีการส่งมอบรถแล้ว ก็สามารถที่จะลงเป็นรายได้ ได้ครับ

Post Reply