สอบถามคนเก่งบัญชีหน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
golf.nutthakorn
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สอบถามคนเก่งบัญชีหน่อยครับ

โพสต์ที่ 1

อยากทราบว่าตัวเลขยอดในแต่ละไตรมาส คือ ยอดขายที่เกิดขึ้นจริงในไตรมาส หรือ เกิดมานานแล้วแต่พึ่งมา book ลงในไตรมาสนั้น ๆ

ยกตัวอย่างนะครับ สมมุติ ขายรถได้ในงานมอเตอร์เดือนสิงหานี้ ยอดขายรถจะถูกบันทึกลงไตรมาสสาม 2562 เลยไหมครับ

ปล. พอดีเห็นตัวเลข macro เศรษฐกิจ ตัวยอดขายรถทั่วโลกลดลงต่อเนื่อง แต่ตัวเลขยอดขายรถของบริษัทที่เฝ้าดูอยู่ไม่ลดเลย (เป็นหุ้นรถยนตร์รายใหญ่ใน ตปท นะครับ)
A0334100

Re: สอบถามคนเก่งบัญชีหน่อยครับ

โพสต์ที่ 2

ถ้ามีการส่งมอบรถแล้ว ก็สามารถที่จะลงเป็นรายได้ ได้ครับ
โพสต์โพสต์