สอบถามเรื่อง D0 ใน DividendDiscountModel

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
tapattan
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 39

สอบถามเรื่อง D0 ใน DividendDiscountModel

โพสต์ที่ 1

เรียนพี่ๆ ครับ

สอบถามหน่อยนะครับ เวลาเราจะใช้ DividendDiscountModel
แทนค่าของ D0 คือปันผลปีล่าสุดที่ได้ จะใช้ค่า D0 นี้จาก ก.ไก่ หรือ ข.ไข่ นะครับ

ก.ระหว่าง รอบผลประกอบการ
ข.ระหว่าง วันที่จ่ายเงินปันผล

ขอบคุณครับ
tapattan

Re: สอบถามเรื่อง D0 ใน DividendDiscountModel

โพสต์ที่ 2

ตัวอย่าง
http://financials.morningstar.com/ratio ... ture=en-us

แบบนี้ของฝรั่งจาก morningstar ศุภาลัยปี 2017 ปันผล 0.55

แต่ถ้าใช้รอบผลประกอบการ ปี 2017 ศุภาลัยปันผลต้องเป็น 0
https://www.settrade.com/C04_07_stock_r ... lectPage=7

ขอบคุณครับ
ADIPOON
ผู้ติดตาม: 0

Re: สอบถามเรื่อง D0 ใน DividendDiscountModel

โพสต์ที่ 3

ถ้าตามหลักการคือใช้ปีล่าสุดครับ

แต่มีข้อสังเกตุดังนี้ครับ

DDM จะใช้ได้ดีสุดคือกับหุ้นที่มีสมมติฐานว่า ปันผลสม่ำเสมอครับ และอาจจะค่อยๆเติบโตเรื่อยๆ ซึ่งไม่เหมาะกับบริษัทอสังหาที่ผลประกอบการขึ้นๆลงๆครับ จะเห็นได้ว่ามันขึ้นๆลงๆเป็น seasonality ครับ valuation ที่ออกมาจะไม่ reflect จุดนี้ครับผม
KentaII
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ADIPOON เขียน:ถ้าตามหลักการคือใช้ปีล่าสุดครับ

แต่มีข้อสังเกตุดังนี้ครับ

DDM จะใช้ได้ดีสุดคือกับหุ้นที่มีสมมติฐานว่า ปันผลสม่ำเสมอครับ และอาจจะค่อยๆเติบโตเรื่อยๆ ซึ่งไม่เหมาะกับบริษัทอสังหาที่ผลประกอบการขึ้นๆลงๆครับ จะเห็นได้ว่ามันขึ้นๆลงๆเป็น seasonality ครับ valuation ที่ออกมาจะไม่ reflect จุดนี้ครับผม
คิดว่าถ้าเอาdividend มา Plot กราฟ ค่า r-square ควรจะเกิน 0.7 ขึ้นไปถึงใช้ model นี้ได้ครับ ถ้าต่ำกว่านี้ต้อง discount ราคาลงไป
ผู้ใดบอกว่าตัวเองเป็น "แมงเม่า" เขาผู้นั้นมักไม่ใช่แมงเม่า...แต่ผู้ใดบอกว่าตัวเองเป็น "เซียน" เขาผู้นั้น จะกลายเป็น แมงเม่าในไม่ช้า เพราะเขา "หยุดพัฒนาตนเอง"
tapattan

โพสต์ที่ 5

ขอบพระคุณทุกท่านครับผม
โพสต์โพสต์