ขอคำแนะนำ หนังสือวิธีการลงทุนแบบ VI ของเซียนรุ่นใหม่

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
sert
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

ขอคำแนะนำ หนังสือวิธีการลงทุนแบบ VI ของเซียนรุ่นใหม่

โพสต์ที่ 1

รบกวนพี่ๆ ขอคำแนะนำ หนังสือวิธีการลงทุนแบบ VI ของเซียนต่างประเทศ(ที่แปลเป็นภาษาไทยแล้ว) ซึ่งประสบความสำเร็จมากๆ เพราะที่เห็นตอนนี้มีแต่เซียนรุ่นเก่า ล่าสุดก็น่าจะเป็นท่านปีเตอร์ลินช์ ซึ่งก็เป็นเรื่องเมื่อ30ปีมาแล้ว ไม่แน่ใจ10ปีที่ผ่านมา มีเซียนใหม่ๆ ที่ประสพความสำเร็จมากๆ ออกหนังสือมาบ้างไหมครับ หลักการลงทุนระยะยาวๆ แบบท่านเบนจามิน เกรแฮม , ท่านวอเรน บัฟเฟต ยังใช้ได้อยู่ไหม หรือนักลงทุนบุคคลจะไม่ประสพความสำเร็จแล้วต้องลงทุนผ่านกองทุน หรือต้องปรับตัวอย่างไร
sssjjjj
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 59

Re: ขอคำแนะนำ หนังสือวิธีการลงทุนแบบ VI ของเซียนรุ่นใหม่

โพสต์ที่ 2

ไม่ค่อยเห็นเลยนะครับ เซียนระดับโลกรุ่นหลังๆ ที่เป็น สาย Value Investment
ผมเคยอ่านหนังสือของ David Einhorn , Fooling Some of the People All of the Time ก็สนุกดีครับ แต่ว่าผลการดำเนินการของกองทุนของ Einhorn เองหลังๆก็ย่ำแย่ค่อนข้างจะมาก ไม่รู้หลักการเค้าถูกต้องรึเปล่า (เค้าทั้ง Long/Short หุ้น)

นลท. ต่างประเทศที่ดังๆ ที่เป็น ผจก กองทุนHedgefund สาย Value Investment หลังๆ ก็มี Mohnish Pabrai, David Einhorn, Whitney Tilson พวกนี้ จริงๆ ก็ต้องถือว่าเป็น กองทุนที่ไม่ได้ประสบความสำเร็จเท่าไหร่ ในช่วง 4-5 ปีหลังนี้ครับ อย่าง Pabrai กับ Whitney Tilson นี่กองทุนขนาดเล็กมาก Whitney Tilson นี่เป็นแฟน Buffet กับ Munger ถึงขนาดเป็นคนช่วยเรียบเรียงหนังสือ Poor Charlie's Almanack (รวมสัมภาษณ์ Munger) แต่ผลงานหลังๆก็ไม่ค่อยดีนัก

Hedgefund ที่ผลตอบแทนดีๆหลังๆจะเป็น แนวลูกผสม, Macro fund, Momentum หรือ Activist investors มากกว่า เช่น Carl Icahn (อายุเยอะแล้ว) , Dan Loeb, David Tepper, Stan Druckenmiller
smallpunk
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ขอคำแนะนำ หนังสือวิธีการลงทุนแบบ VI ของเซียนรุ่นใหม่

โพสต์ที่ 3

ถ้าเป็นเซียนในประเทศ รุ่นใหม่ๆที่ผมนึกออก คุณสถาพร งามเรืองพงศ์ ครับ แต่หนังสืออาจจะเขียนมาแล้วนานหน่อยครับ
โพสต์โพสต์