ทองคำ ในระยะยาว

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
jokerz
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 20

ทองคำ ในระยะยาว

โพสต์ที่ 1

พี่ๆมีความเห็นระยะยาวกลับทองยังไงบ้าง เท่าที่รู้คือ ไม่มีปันผล ไม่มีกำไร ผลประกอบการ แต่จากลักษณะเฉพาะตัวมันมีผลต่อมูลค่าระยะยาวรึเปล่าครับ
khunsa
ผู้ติดตาม: 0

Re: ทองคำ ในระยะยาว

โพสต์ที่ 2

เอาไว้กินไม่ได้ เอาไปรักษาไรไม่ได้
คุณค่าในตัวเองไม่ค่อยมี แต่มูลค่าก็ขึ้นอยู่กับของที่ไปแลกมานั่นละคับ
ไปแลกของดีมา ก็ทองดี. ไปแลกของไม่ดีมา เก็บไปก็เท่านั้น

ว่าแต่. ถ้าเจอของดี อย่าลืมมาบอกต่อกันนะคับ 555
iceberg
Verified User

โพสต์ที่ 3

มูลค่าหาไม่ได้ครับ เนื่องจากมันไม่ได้ผลิตอะไรออกมา
แต่ราคามีครับ ไปตาม demand/supply หรือการเก็งกำไร
ซึ่งถ้าจะให้ทำนายว่าราคาจะไปทางไหนนั้น ไม่น่าจะได้นะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
romee
ผู้ติดตาม: 109

โพสต์ที่ 4

jokerz เขียน:พี่ๆมีความเห็นระยะยาวกลับทองยังไงบ้าง เท่าที่รู้คือ ไม่มีปันผล ไม่มีกำไร ผลประกอบการ แต่จากลักษณะเฉพาะตัวมันมีผลต่อมูลค่าระยะยาวรึเปล่าครับ
พี่ท่านนึงที่เป็นhedge fund เคยบอกไว้ว่า ทองคำมันเหมาะกับการเอาชนะเงินเฟ้อ รักษาpurchasing power ตัวอย่างคือซื้อเวลานี้ เท่ากับเงินที่กินข้าวได้เดือนนึง
ผ่านไป5ปี10ปี พอเราขายทิ้ง เงินที่ได้ก็ยังเท่ากับ เอาเงินไปซื้อข้าวกินได้เดือนนึงเหมือนเดิมครับ
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
Eakchai56

โพสต์ที่ 5

เก็งกำไรล้วนๆครับ และก็ไม่มีใครเก็งได้เก่งด้วย ยกตัวอย่าง ...
1. กองทุนทองคำ(BGOLD)ของบลจ.บัวหลวงตั้งมา8ปี ผลตอบแทนทบต้นปีละ -0.79%
2. กองทุนทองคำ(SCBGOLD)ของบลจ.ไทยพาณิชย์ตั้งมา7ปี ผลตอบแทนทบต้นปีละ -5.25%
3. กองทุนทองคำ(SCBGOLDH)ของบลจ.ไทยพาณิชย์ตั้งมา7ปี ผลตอบแทนทบต้นปีละ -5.85%
4. กองทุนทองคำ(KT-GOLD)ของบลจ.กรุงไทยตั้งมาเกือบ8ปี ผลตอบแทนทบต้นปีละ -1.73%
5. กองทุนทองคำ(KF-GOLD)ของบลจ.กรุงศรีตั้งมา9ปีกว่า ผลตอบแทนทบต้นปีละ 0.51%
6. กองทุนทองคำ(KF-HGOLD)ของบลจ.กรุงศรีตั้งมา6ปี ผลตอบแทนทบต้นปีละ -5.22%
7. กองทุนทองคำ(K-GOLD)ของบลจ.กสิกรตั้งมา10ปี ผลตอบแทนทบต้นปีละ 2.20%
8. กองทุนทองคำ(TMBGOLD)ของบลจ.ทหารไทยตั้งมา12ปีกว่า ผลตอบแทนทบต้นปีละ 3.77%
9. กองทุนทองคำ(TMBGOLDS)ของบลจ.ทหารไทยตั้งมา8ปีกว่า ผลตอบแทนทบต้นปีละ -2.37%
ฯลฯ
โพสต์โพสต์