สอบถามประกันสุขภาพแบบเหมาจ่ายครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
luckyman
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 17

สอบถามประกันสุขภาพแบบเหมาจ่ายครับ

โพสต์ที่ 1

แบบประกันเหมาจ่าย ที่จ่ายทิ้งปีต่อปี
เกิดสมมติว่า เราเจ็บป่วยเป็นโรคร้ายแรงขึ้นมา
ปีต่อไป เขาจะไม่ให้ต่อสัญญาหรือเปล่าครับ

แล้วประกันกลุ่มของไทยวีไอ ถ้าเราเจ็บป่วยเป็นโรคร้ายแรงขึ้นมา
ปีต่อไป เขาจะไม่ให้ต่อสัญญาหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ
Zippoice
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

Re: สอบถามประกันสุขภาพแบบเหมาจ่ายครับ

โพสต์ที่ 2

[quote="luckyman"]แบบประกันเหมาจ่าย ที่จ่ายทิ้งปีต่อปี
เกิดสมมติว่า เราเจ็บป่วยเป็นโรคร้ายแรงขึ้นมา

เท่าที่พอทราบนะครับ

ทั้งโรคร้ายแรงหรือโรคเรื้อรัง บางทีก็อาจจะถูกปฎิเสธไม่ต่อสัญญาประกันสุขภาพได้
(ปกติ กรรมธรรม์จะระบุว่า “อาจมีการยกเลิกได้”)

หรือบางที คนที่ชำระเบี้ยรายเดือนก็อาจจะถูกปฎิเสธการต่อปรกันสุขภาพได้ด้วยเหมือนกันครับ
จะคิดการเคลมตามเบี้ยประกันที่จ่ายไป(จ่ายไม่เต็มกรณีมีการเคลม). ;)

รอฟังท่านอื่นด้วยครับ
ไม่ยึดติดสิ่งใดใด
satit
ผู้ติดตาม: 13

Re: สอบถามประกันสุขภาพแบบเหมาจ่ายครับ

โพสต์ที่ 3

ถ้าเป็นประกันบุคคล แล้วเป็นโรคร้ายแรง(ไม่ได้เป็นมาก่อนทำและไม่ได้มีเจตนาปกปิด) ในปีต่อไปก็อาจโดนขึ้นค่าเบี้ยประกันหรือมีเงื่อนไขอย่างอื่นตามมา ส่วนประกันกลุ่มเท่าที่เคยทำที่อื่นเขาดูภาพรวมในการเคลมแต่ละปีของกลุ่มแต่จริงๆของแต่ละคนเขาก็รู้ พอต่อเบี้ยปีใหม่เขาก็จะขึ้นค่าเบี้ยของกลุ่มให้ดูคุ้มค่ากับความเสี่ยงที่เพิ่มขึ้น หรือบางบริษัทก็ลองให้เจ้าใหม่เสนอราคาเข้ามาเพื่อเปรียบเทียบครับ
luckyman

โพสต์ที่ 4

satit เขียน:ถ้าเป็นประกันบุคคล แล้วเป็นโรคร้ายแรง(ไม่ได้เป็นมาก่อนทำและไม่ได้มีเจตนาปกปิด) ในปีต่อไปก็อาจโดนขึ้นค่าเบี้ยประกันหรือมีเงื่อนไขอย่างอื่นตามมา ส่วนประกันกลุ่มเท่าที่เคยทำที่อื่นเขาดูภาพรวมในการเคลมแต่ละปีของกลุ่มแต่จริงๆของแต่ละคนเขาก็รู้ พอต่อเบี้ยปีใหม่เขาก็จะขึ้นค่าเบี้ยของกลุ่มให้ดูคุ้มค่ากับความเสี่ยงที่เพิ่มขึ้น หรือบางบริษัทก็ลองให้เจ้าใหม่เสนอราคาเข้ามาเพื่อเปรียบเทียบครับ
ขอบคุณครับ

พอมีใครทราบไหมครับ ว่าประกันของไทยวีไอปีนี้ จะให้สมาชิกสมัครได้ช่วงเดือนไหนครับ
ผมยังไม่เคยสมัครเลย สนใจจะสมัครครั้งแรกครับ
luckyman

โพสต์ที่ 5

ขออีกคำถามครับ

ประกันกลุ่มไทยวีไอ ทำให้แม่ที่มีอายุ 68  ปีได้หรือไม่ครับ
satit
ผู้ติดตาม: 13

โพสต์ที่ 6

ประมาณกันยาเจ้าหน้าที่จะแจ้งล่วงหน้าตามลิงค์เลยครับ
http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=1&t=61220
โพสต์โพสต์