ช่วยผมหน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
pairaj
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

ช่วยผมหน่อยครับ

โพสต์ที่ 1

ควรขาย itel ไหมครับ

ผมติดที่ 5.2
ผมว่าเจ้าของพูดดูดี แต่ว่าดูไม่น่าเชื่อถือ
ราคาตรงกันข้ามตลอด
ไม่รู้ว่ามีจรรยาบรรณอยู่ไหม ใช้เงินบริษัทฟุ้มเฟือยไหมครับ
(ดีนะ แบบ ilink ที่ขายไปก่อน เจ้าของไม่มีความละอายเลย หลอกลวงมาก ใช้เงินฟุ่มเฟือย หน้าด้านๆ บนความทุกคนอื่น)
ขอบคุณครับ
yoko
Verified User
ผู้ติดตาม: 8

Re: ช่วยผมหน่อยครับ

โพสต์ที่ 2

ผมคิดว่าจขกทควรพิจารณาว่าตอนซื้อ ซื้อเพราะเหตุใด ถ้าเหตุการณ์ไม่เป็นไปตามที่คิด
และเลวร้าย บัฟเฟตบอกว่าถ้าเราตกลงไปในหลุม จงเลิกขุด
ขอให้โชคดีครับ :B
pairaj
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณคับ
satit
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 4

ใจเย็นๆครับเข้าใจน่ะว่าเห็นหุ้นลงทุกวันมันกดดันและเครียด การลงทุนต้องรู้จักฝึกสงบสติอารมณ์ของตัวเราเองด้วยถ้ายิ่งใช้อารมณ์จะยิ่งเสียหายน่ะครับ แล้วค่อยคิดทบทวนให้ดีถึงเหตุและผลก่อนที่จะซื้อหรือขาย อีกอย่างอย่ามัวไปกล่าวโทษคนอื่นหรือสิ่งอื่นอยู่ร่ำไป เราต้องหันกลับมาดูตัวเองโทษตัวเองว่าคิดอะไรผิดและนำมาเป็นบทเรียนในครั้งต่อๆไป อย่าลืมว่าตอนซื้อเราเป็นคนสั่งซื้อเองไม่มีใครมาบังคับเราได้
Eakchai56
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

ใจเย็นๆครับ ทุน 5.20 บาท ราคาปิดวันนี้ 4.18 บาท ขาดทุนแค่ 20% บั๊ปเฟตต์บอกว่าใครทนขาดทุน 50% ไม่ได้อย่าเล่นหุ้น ของคุณนี่จิ๊บๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
JUMP

โพสต์ที่ 6

คงต้องกลับมาถาม จขกท. ครับว่าตอนที่ซื้อๆเพราะอะไร แล้วมาดูว่า ณ ตอนนี้เหตุปัจจัยที่บอกให้ซื้อตอนนั้นยังเหมือนเดิมหรือเปลี่ยนไปในทางใด ถ้าเหมือนเดิมก็ถือต่อ รอให้เหตุนั้นเกิดราคาก็อาจกลับมา หรือดีขึ้นตามที่เราคิดไว้ แต่ถ้าไม่ใช่หรือการซื้อตอนนั้นซื้อเพราะไม่มีเหตุ ซื้อเพราะอยากซื้อ เพราะเชื่อโดยไม่ตรวจสอบและทวยสอบข้อมูลแล้วล่ะก็ ควรขาย ออกมายืนดู ออกมาพิจารณาสิ่งที่ผิดพลาด หาเหตุที่พลาดให้เจอ และหาทางแก้เหตุที่พลาด เพื่อจะได้ไม่พลาดครั้งต่อๆไป แล้วค่อยกลับไปลงทุนใหม่ดีกว่าครับ สุดท้าย ต้องบอกว่าเป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ อย่าได้เอาไปตัดสินใจใดๆโดยไม่ได้ไตร่ตรองเองอย่างถี่ถ้วนนะครับ
สติ รู้ตัว, ปัญญา รู้คิด.
lukton2000
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 7

เคยดูแว๊บๆ แต่เห็น PE ที่ไรก็ถอยดีกว่า ก็เลยอยากแนะให้ลองดูว่าอนาคต ปีนี้ ปีหน้า อะไรคือปัจจัยที่บริษัทจะมีการเติบโตของกำไร ที่สูงสมกับ PE ที่สูงหรือเปล่า แล้วมีความแน่นอนแค่ไหน
chansaiw
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 8

ปกติผมจะโทษตัวเองก่อน กลับมาศึกษาใหม่ดีมั้ยครับ
"Failure is the only way to start again intelligently"
ทศพร29
Verified User

โพสต์ที่ 9

ราคา 5.2 ตอนนั้น PE 50 ถือว่าซื้อมาในราคาที่แพง แต่รายได้+กำไรของบริษัทก็ยังเติบโตดีอยู่
เป็นผมจะยังคงถือต่อไป
ภาพประจำตัวสมาชิก
SawScofield
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 10

นอกจาก P/E 50 ในตอนนั้นที่ทุกคนพูดกันไปเยอะแล้ว ตัวช่วยอีกตัวคือขนาด Mkt cap. ครับ จะพอบอก size ของกิจการได้

ทั้งกำไร ทั้ง management ทั้งทุกอย่างที่บริษัทมีจะเป็นตัวบอกเราได้ว่าเราซื้อได้ที่ราคาคุ้มค่ามั้ย ไอ่ 5,200 ล้านบาทเหนี่ย คุ้มขนาดธุรกิจมั้ย แล้วคุ้มตอนนี้เลยมั้ย หรือต้องรออีกกี่ปี แล้วจากนั้นล่ะมันจะโตต่อเนื่องมั้ย เป็น 6 พันล้าน 7 พันล้าน ไหวมั้ย หมื่นล้านไหวมั้ย

ไม่ใช่แค่ฟังใครต่อใครพูดให้ข้อมูลแล้วเชื่อเลยครับ เราต้องมากรองเอา facts มาวิเคราะห์ต่อเอง ... อีกมุมหนึ่งผมขอเรียกมุมมองเหล่านี้ว่าเป็นการหา Absolute fair value นะครับ

ในขณะที่ ... เอ๊ะ แล้ว 5,200 ล้านบาทตอนนั้น มันยังมีกิจการที่ขนาดใกล้เคียงกันที่น่าซื้อมากกว่ารึปล่าว Mkt cap. ขนาดนี้เนี่ย ที่คุณภาพแน่นกว่า กิจการติดตามได้ง่ายกว่า เดินดุ่มๆไปใช้สินค้าและบริการ รวมถึงนับลูกค้าแทนเค้า ฟัง feedback แทนเค้า รู้ซะก่อนงบจะออกซะอีกว่าไตรมาสนี้หรือกระทั่งปีนี้ตัวเลขจะเป็นอย่างไร รวมถึงย้อนมาที่ P/E ว่า P/E ของกิจการที่แพงสมน้ำสมเนื้อกัน อันไหนคุ้มค่ากว่า มี upside มากกว่า มุมมองนี้ผมเรียกกันว่า Relative fair value ครับ ว่าเปรียบเทียบกับของที่ใกล้เคียงกันแล้วควรซื้ออันไหนมากกว่า (ex. กางเกงยีนส์ก็ได้ครับ ตัวละ 1,000-2,000 คุณซื้อมั้ย ถ้าซื้อราคานี้เอาของ uniqlo zara mc wrangler lee h&m หรืออะไรดี ก็เทียบไป) แล้วพวกผมชอบพูดกันเล่นๆนะฮะว่า ... ทำไมต้องซื้อหุ้น P/E แพงกว่าหุ้น Starbucks นะ ... เอาจริงๆ คือคนละบริบทอะนะครับ ทั้ง growth ทั้งความแพง แต่อยากให้เปรียบเทียบแล้วซื้อของที่เข้าใจและคุ้มค่าจริงๆ

สุดท้ายนะฮะ ถ้าซื้อของที่ราคา ก็ขายที่ราคานั่นแหละครับ แต่ถ้าซื้อเพราะมูลค่า คุณจะเห็นลึกกว่าคนทั่วไปครับ ... แค่บางครั้งมันจะต้องใช้เวลาบ้างอะไรบ้าง ที่สำคัญที่สุด ซื้อของแพงก็ไม่ใช่เรื่องผิดอะไรถ้าเรารู้คุณค่ามันจริงๆหรืือมันเหมาะสมจริงๆ หมูกระทะ 299 กับบุฟเฟ่ต์เนื้อวากิว 1,399++ คุณภาพก็ต่างกันจริงมั้ยครับ จะเลิกอะไร ก็แล้วแต่คุณครับ โชคดีครับ ขอให้ผ่านไปได้ฮะ :)
Respect, Persistence then Deserve
โพสต์โพสต์