หลักสูตร Turn Pro ของตลาดหลักทรัพย์

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Mr PB
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

หลักสูตร Turn Pro ของตลาดหลักทรัพย์

โพสต์ที่ 1

เป็นมือใหม่เรื่องการลงทุนครับ ได้ฟังคลิปของ อ นิเวศ์นและพี่ๆทั้งหลายแต่ก็ยังไม่รู้ว่าจะเริ่มยังงัย และจะลงทุนบริษัทไหนดี ขอสอบถามว่าคอร์ส Turn Pro ของตลาดหลักทรัพย์ ดีไหมครับ :D
dr1
ผู้ติดตาม: 30

Re: หลักสูตร Turn Pro ของตลาดหลักทรัพย์

โพสต์ที่ 2

Userที่ไม่ใช่สมาชิกสมาคม ขออนุญาตเป็นตัวแทนสมาคม ต้อนรับท่านMr.PB สู่สมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่านะครับ

โพสต์แรกก็งานเข้าแระ

ออกตัวว่าเป็น"มือใหม่"มาถามสมาคมวีไอว่า คอร์ส"เทอร์นโปร"ของตลาดหลักทรัพย์เป็นยังไงเนี่ย
ผมว่าคงงงเด้ งงเด้..กันไปทั้งสมาคมแล้วกระมัง ตอบไม่ได้ ไปไม่เป็นล่ะสิท่า..

เอางี้ฮะ ท่านMr.PB คงอยากถามว่า
เป็นมือใหม่วีไอ ดูและฟังยูทิวบ์แนววีไอยังไม่เข้าใจ ทำยังไงดี(ที่ถามว่าไปเทอร์นโปรกับตลาดหลอ..เอ๊ยหลักทรัพย์ดีมั้ยเนี่ย ขอไม่ตอบนะฮะ)

คือจะเป็นวีไอน่ะ
1.บางท่านเชื่อว่า เป็นมาแต่เกิด ตามนิสัยเดิมๆ ถ้าเกิดมาไม่ใช่ก็ไม่ใช่
2.บางท่านเชื่อว่า ฝึกได้ นิสัยเดิม40% ความตั้งใจ40% สภาพแวดล้อม20%
ถ้าเชื่อตาม2. ท่านมาถูกที่แล้วครับ ขอเพียงใช้ความเป็นสมาชิก ใช้ประโยชน์จากเวปสมาคมให้มากที่สุด
เพราะในสมาคมนี้ กรองทุกอย่างออกมาเป็นแนวทางของวีไอแล้ว แนวทางแบบอื่นแทบไม่มีปะปน
ขอเพียงสิงสู่ให้ข้อมูลแทรกซึมเข้าไปในสมองไปเรื่อยๆ เด๋วก็เป็นวีไอไปเอง(มั้ง)

2.1 อ่านและอ่าน ข้อมูลบริษัทในหน้าร้อยคนร้อยหุ้น ซึ่งสมาชิกเท่านั้น จะเข้าไปดูได้
2.2 อ่านและอ่าน ไอเดียของสมาชิกรุ่นพี่ๆ ว่าคิดแบบไหน อย่างไร ส่วนใหญ่จะวนเวียนอยู่กับการประเมิน
ว่า"คุณค่า,มูลค่า" ส่วนราคาน่ะ ถ้าสมาคมจะประเมินให้เลยก็น่าจะดี(ขี้เกียจประเมิน จะลอกหุ้นลอกราคาเลย..)
2.3 พอรู้แนวทาง รู้วิธิ(know how) ก็เริ่มลองหาหุัน ประเมินมูลค่าหุ้น แล้วก็ลงทุนหุ้นในราคาที่"ต่ำกว่า"มูลค่า"
(คือมีmargin of safety)
เท่านี้ก็เป็นวีไอแล้วฮะ
2.4 แต่ถ้ายังไม่รู้เรื่อง ไม่เข้าใจอีก เอางี้ฮะ เอาแบบผมก็ได้ ข้ามสเตปknow howไปเลย
อัพเลเวลเป็นknow who คือไม่ต้องรู้ว่าจะทำอย่างไร ให้รู้แค่ไผเป็นไผ..ก็พอ
คือจ้องลอกหุ้นจากอาจารย์ หรือเพื่อนๆไปเลย ข้อนี้คือ
2.4.1 ต้องภาวนาให้เลือกอาจารย์ถูกคน ให้มีบุพเพวิปลาสร่วมกันมา ภาวนาให้อ.เมตตาบอกหุ้น เอ๊ย สั่งสอนแนวทางที่ถูกต้อง
2.4.2 ลอกหุ้นที่อ.ถือ หรืออ.เมตตาให้มา สำคัญที่สุดคือ ราคาที่มี"margin of safety"ฮะ
2.4.3 ลอกแล้ว ต้องรู้สไตล์ อ.แต่ละท่านด้วย ว่าตรงจริตเรามั้ย บางท่านถือยาว ก็ยาวๆตามกันไป
บางท่านว่องไว ก็ต้องให้ไวตามท่านด้วยนะจ๊ะ
2.4.4 อ.ท่านก็เป็นปุถุชน ไม่ได้ถูกทุกที่ ทุกเวลา ถ้าท่านประเมินผิด คัทลอสไป ก็ต้องร่วมทุกข์ขาดทุนตามไป
เรียนรู้ความผิดพลาดไปพร้อมๆกัน น้อยใจท่านมันจะไม่งามนะเจ้าคะ

ไหนๆก็ไหนๆ สมาชิกใหม่ถามแนวทางวีไอ ว่าจะเริ่มอย่างไร
ผมขอเสนอสมาคมนะฮะ สมาชิกใหม่ให้สมาคมแจกแพคเกจมือใหม่วีไอไปเลย
1. หนังสือก้าวเล็กๆฯอ.นิเวศน์ กับหนังสือที่อ.webแปล ให้เลือกอีกสองสามเล่ม
2. คอร์สล้างสมองของสมาชิกใหม่ ปีละสองครั้งก็ได้ ให้เข้าใจหลักการวีไอ
3. หุ้นเด็ดพร้อมราคาหลังไมค์ให้สมาชิกใหม่ไตรมาศละสามตัวเป็นเวลาหนึ่งปี

ข้อสามเนี่ย ถ้าเอาจริง น่าจะได้สมาชิกใหม่ตรึม..
samatah
syj
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 6

Re: หลักสูตร Turn Pro ของตลาดหลักทรัพย์

โพสต์ที่ 3

Mr PB เขียน:เป็นมือใหม่เรื่องการลงทุนครับ ได้ฟังคลิปของ อ นิเวศ์นและพี่ๆทั้งหลายแต่ก็ยังไม่รู้ว่าจะเริ่มยังงัย และจะลงทุนบริษัทไหนดี ขอสอบถามว่าคอร์ส Turn Pro ของตลาดหลักทรัพย์ ดีไหมครับ :D
ขุมทรัพย์แห่งความรู้ของ VI ที่ถือเป็น คลังกระทู้ที่มีประโยชน์ จาก บรรดา เซียน VI ของประเทศไทย
คือ http://board.thaivi.org/viewforum.php?f=35 นะครับ

แถมเปิดให้อ่านฟรี ไม่ต้องเป็นสมาชิกแบบเสียค่ารายปีก็อ่านได้ ครับ

อีกอย่างคือ หาหนังสือแนวทางการลงทุนแบบ VI อาทิ "ตีแตก" มาอ่านก่อน
หาความรู้พื้นฐานด้านบัญชี และด้านธุรกิจ (จะได้เข้าใจเวลาเขาพูดอะไร)

แล้วถ้ามีเวลา เข้าเรียนคอร์สที่จัดโดยสมาคมฯ นี่แหละครับ (แต่ผมยังไม่เคย
เข้านะครับ) น่าจะเป็นคอร์สที่ดีที่สุดในประเทศไทยแล้ว แถมยังได้ทำบุญ
ด้วย เพราะทางสมาคมฯ จะนำเงินค่าคอร์สที่หัักค่าใช้จ่ายแล้วไปบริจาคครับ
ไม่ได้เข้ากระเป๋าวิทยากรท่านใดๆ
// Stay Hungry, Stay Foolish.
// Stay Calm, Stay Invest.
// Price is what you pay, Value is what you get.
dr1
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 4

เมื่อเริ่มสู้นั้น มันมืดยิ่งกว่ามืด...
ครั้นยืนหยัดยาวยืด มืดค่อยหาย...
พอมองเห็นลางลาง อยู่ทางปลาย...
ชัยชนะ ขั้นสุดท้าย ไม่เกินรอ...

ampare
ผู้ติดตาม: 230

โพสต์ที่ 5

Mr PB เขียน:เป็นมือใหม่เรื่องการลงทุนครับ ได้ฟังคลิปของ อ นิเวศ์นและพี่ๆทั้งหลายแต่ก็ยังไม่รู้ว่าจะเริ่มยังงัย และจะลงทุนบริษัทไหนดี ขอสอบถามว่าคอร์ส Turn Pro ของตลาดหลักทรัพย์ ดีไหมครับ :D
Course turn pro หลายๆคอร์สสอนดีนะครับ เช่น วิเคราะห์ราย Sector กลุ่มธนาคาร ตอนเรียนผู้สอนอธิบายรายละเอียดของ Basel & สอนการทำ pro forma income statement ของหุ้นกลุ่มนี้ หรือกลุ่มอสังหาเองก็สอนดีครับ เรียนจบผมว่าคุ้ม

ส่วน turn pro อื่นๆไม่เคยลงเรียนครับ
Time is the friend of the wonderful company, the enemy of the mediocre.
นักแสวงโชค
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 6

ผมเคยเรียนหลักสูตร Turn Pro ของตลาดหลังทรัพย์ครับ ถ้ามือใหม่แนะนำให้เรียน Turn Pro I เพราะจะมีพื้นฐานที่ถูกต้องก่อนเข้าตลาด อันนี้ผมเห็นว่าสำคัญมากนะครับ

ส่วน Turn Pro II จะเน้นวิเคราะห์หุ้นในกลุ่มอุตสาหกรรมต่างๆ ส่วนใหญ่จะเชิญนักวิเคราะห์จากโบรคเกอร์ต่างๆมาบรรยายความคิดเห็นและมุมมองในกลุ่มนั้นๆรวมถึงหยิบยกหุ้นเด่นในกลุ่มที่วิเคราะห์มาให้ด้วยครับ

ส่วน Turn Pro III จะเน้นไปทางเทคนิควิเคราะห์กราฟครับ ส่วนตัวผมมองว่าเรียนไว้ไม่เสียหายเพราะจะได้รู้ว่าคนอื่นๆในตลาดโดยเฉพาะสถาบันเขาวิเคราะห์จับจังหวะการซื้อหุ้นกันอย่างไร ส่วนตัวผมมองว่าเป็นประโยชน์ทั้ง 3 คอร์สครับ ยิ่งเรามีความรู้มากเท่าไหร่เราก็มีโอกาสเอาตัวรอดจากตลาดหลักทรัพย์ได้มากเท่านั้นนะครับ ขอให้โชคดีครับ
โชคคือเวลาที่ความพร้อมมาเจอกับโอกาส
โพสต์โพสต์