เมื่อไหร่ที่เราควรจะลงทุนเพิ่มครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
THEERA.TTT
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

เมื่อไหร่ที่เราควรจะลงทุนเพิ่มครับ

โพสต์ที่ 1

เรื่องสมมุติ เราลงทุน 10000 บาท คาดว่าจะคืนทุนใน 1 ปี
ปรากฎว่า ลงทุนไป 3 เดือนให้ผลตอบแทนสูงกว่าคาด คือ 3000 บาท (คิดเป็นปีแล้วได้ 12000)
เราควร
1. เอา 3000 ที่ได้ลงทุนเพิ่ม
2. เอา 3000 ที่ได้ลงทุนเพิ่ม แล้วใส่เงินเพิ่มอีกสัก 10000
3. ไม่ลงทุนเพิ่ม รอให้ 10000 แรกคืนทุนเสียก่อน

มีสูตรหรือวิธีในการลงทุนเพิ่มกันอย่างไรครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
XO
ผู้ติดตาม: 94

Re: เมื่อไหร่ที่เราควรจะลงทุนเพิ่มครับ

โพสต์ที่ 2

มีรอคืนทุนด้วย ดูเหมือนจะไม่ได้พูดถึงการลงทุนหุ้นใช่มั้ยคับ
อย่าพยายามเข้าใจ จงใช้ความรู้สึก :oops:
ภาพประจำตัวสมาชิก
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

Re: เมื่อไหร่ที่เราควรจะลงทุนเพิ่มครับ

โพสต์ที่ 3

3 เดือน 30% 12 เดือน 120%... :shock:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
satit
ผู้ติดตาม: 13

โพสต์ที่ 4

ตอบยากครับ เช่น ข้อมูลว่าลงทุนอะไร เงื่อนไขเป็นอย่างไร ถ้าดูผลตอบแทนแค่สามเดือนดูดีครับแต่ไม่ได้การันตีว่าในอีกสามเดือนข้างหน้าหรือ 1 ปีจะยังดีเหมือนเดิมหรือเปล่า การลงทุนเพิ่มน่าจะอยู่ที่การประเมินว่าโอกาสได้สูงกว่าเสีย อย่างน้อย 60/40 ครับ ที่เขาเรียก risk/reward และความมั่นใจในข้อมูลแบบที่ไม่มี bias ครับ
THEERA.TTT
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 5

มันจะคล้ายๆ แชร์ ถือนานได้ผลตอบแทนสูง แต่ก็เสี่ยงที่เจ้ามือจะหนี
โพสต์โพสต์